เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

มีใครรู้จัก UMPC ยี่ห้อ Kohajinsha บ้างมะค๊า
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
คือกะลังจะซื้อโน๊ตบุ๊กที่มีน้ำหนักเบา ตัวเล็กพกพาง่ายสะดวกหน่อยนะค่ะ ก้อมีคนแนะนำให้ซื้อพวก UMPC แต่มีพูดมายี่ห้อนึงไม่เคยเห็นนะค่ะ คือ Kohjinsha เลยอยากทราบว่าเครื่องยี่ห้อนี้ดีมะค่ะ ราคาประมาณเท่าไร และหาซื้อได้ที่ไหนนะค่ะ หรือมียี่ห้ออื่นแนะนำมะค่ะ

โพสเมื่อ : 16/8/2008 15:46
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มีใครรู้จัก UMPC ยี่ห้อ Kohajinsha บ้างมะค๊า
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
เป็นเครื่องจากประเทศโคเรียครับ (Korea) ครับ
จุดเด่นคงเป็นเรื่องน้ำหนักเบา และหน้าจอ Touch Screen

มีพูดถึงใน Pantip > Technical Hardware หลายกระทู้
(ไม่รู้ว่า เป็นกระแสข่าวสารจริง ๆ หรือ ผู้นำเข้ามาปั่นกระทู้)

รวมแล้วมันก็ยังคงเป็น Net Book นะครับ
เหมาะจะทำงานนอกสถานที่ และใช้งานเป็นคอมพิวเตอร์เครื่องที่ 2 มากกว่าครับ

จุดอ่อน
- ศูนย์บริการและระบบอะไหล่ ต้องตรวจสอบให้ดี
(ตัวเครื่องคงราคาสูง ระมัดระวังเรื่องอะไหล่และงานซ่อม)
- จอ 7 นิ้ว กับความละเอียด 1024 ตัวหนังสือเล็กมากแน่ ๆ
หรือลองหารุ่นจอ 9 นิ้วนะครับ เป็นขนาดที่เหมาะสมกว่า 7 นิ้วจริง ๆ

ความเห็นแบบชาวบ้าน ๆ - ใจผมยังอยากให้เล็งแค่แบรนด์แข็ง ๆ
เช่น EEE-PC หรือ Acer Aspire One ณ เวลานี้นะครับ
เป็นสองกลุ่ม ที่มีผู้ใช้กว้างขวาง อ่านแล้วทำนายบุคลิกได้ เลือกความต้องการได้ตรงกับจุดแข็งของแต่ละทางเลือก

ส่วน Lenovo, MSI Wind, Dell E ยังไม่เข้าสู่ตลาด, แต่สร้างภาพไว้น่าเชื่อถือครับ ถ้าไม่รีบใช้เครื่อง กำเงินสองหมื่น รอไว้สองเดือน อาจได้ตัวเลือกที่คุ้มค่าครับ

โพสเมื่อ : 17/8/2008 7:01

Re: มีใครรู้จัก UMPC ยี่ห้อ Kohajinsha บ้างมะค๊า
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242

โพสเมื่อ : 17/8/2008 7:01

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
อย่างนี้แสดงว่ามีคนนำเข้ามาแล้วนะจิค่ะ ที่เวป PDA4thai จึงมีเครื่องมาทดสอบ + ราคา ด้วยนะค่ะ แล้วใครเป็นคนนำเข้าละค่ะเนี่ย มะเห็นบอกเลย
เพราะดูเครื่อง และสเปกแล้ว OK เลยนะค่ะ แถมมี GPS + TV ด้วย อิอิ ขนาดก้อเล็กเอาเข้าห้องเรียนด้วยได้เลยนะเนี่ย

โพสเมื่อ : 17/8/2008 21:41
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
กะลังดูยี่ห้อนี้อยู่เหมือนกานเลยค่ะ เห็นมีคนพูดถึงกันเยอะ แต่ก็ กลัวเรื่อง ศูนย์บริการ เพราะเป็นยี่ห้อใหม่

โพสเมื่อ : 18/8/2008 16:31

มือใหม่
25/6/2008 17:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
工人舎 Kohjinsha เป็นเครื่องจากญี่ปุ่นค่ะ

โพสเมื่อ : 18/8/2008 16:59

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
อ้างถึง:

Nung เขียนว่า:
อย่างนี้แสดงว่ามีคนนำเข้ามาแล้วนะจิค่ะ ที่เวป PDA4thai จึงมีเครื่องมาทดสอบ + ราคา ด้วยนะค่ะ แล้วใครเป็นคนนำเข้าละค่ะเนี่ย มะเห็นบอกเลย
เพราะดูเครื่อง และสเปกแล้ว OK เลยนะค่ะ แถมมี GPS + TV ด้วย อิอิ ขนาดก้อเล็กเอาเข้าห้องเรียนด้วยได้เลยนะเนี่ย

ส่วนมากเครื่องที่ทาง PDA4thai นำมาทดสอบ จะหิ้วนำมาใช้งานเองมากกว่าครับ และก็เลยนำมาทำรีวิวด้วยเลย

สำหรับตัว Kohjinsha ที่คุณสนใจ ในส่วนของ TV นั้น ใช้งานในบ้านเราไม่ได้นะครับ เพราะว่าตัวรับสัญญาณที่อยู่ในเครื่องเป็นระบบ digital แต่บ้านเรายังเป็นแบบ analog

โดยรวมแล้วยี่ห้อนี้ เท่าที่ตามอ่านจากเว็บต่างประเทศ สเปคโดยรวมดี งานประกอบต่างๆเรียบร้อย น่าใช้ แต่ถ้ายังไม่มีตัวแทนในไทยก็ยังไม่แนะนำ เพราะถ้าตัวเครื่องเกิดปัญหาขึ้นมา การจะเคลมอุปกรณ์ต่างๆคงจะลำบาก

ถ้าชอบลักษณะเครื่องเล็กๆที่เป็น UMPC แบบนี้ แนะนำ Fujitsu U1010 ครับ พกง่ายสะดวกแต่จอประมาณ 6 นิ้ว หรือไม่ก็ไปเล่นพวก subnotebook ขนาดเล็กอย่าง Aspire One , MSI Wind หรือจะเป็น EEE ก็ได้ คนใช้เยอะ ตัวแทนมีอยู่ในบ้านเรา เวลาเกิดปัญหาน่าจะอุ่นใจกว่าครับ

โพสเมื่อ : 18/8/2008 21:59

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 47
ซินเน็คเป้นตัวแทนขายครับ ไปหาซื้อกันได้เลย ราคา29900 กับรุ่นที่มีdvdไรท 37900

โพสเมื่อ : 31/8/2008 0:40

มือใหม่
14/8/2008 11:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
เค้าเปิดตัวไปแล้วที่จามจุรีสแควส์ เป็นยี่ห้อที่เป็น BestSeller ที่ญี่ปุ่นเลยนะ

โพสเมื่อ : 6/9/2008 15:30

มือสมัครเล่น
15/9/2008 11:23
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
เห็นในนิตยสารซินเนกซ์เหมือนกันครับ สวยดี

โพสเมื่อ : 15/9/2008 14:40

[ค้นหา ขั้นสูง]