เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอคำแนะนำจากผู้รู้ Linux
มือใหม่
31/7/2008 12:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14

ถ้าผมลง Linux ไปแล้ว การต่ออุปกรณ์ต่างๆ จะมีปัญหาว่า ไม่เจอบ้างปะครับ แล้ว
ผมต้องลง Driver ด้วยหรือ ไม่ ใช้ Linux จะทำให้เครื่องเร็วขึ้น หรือ ไม่ ประหยัดแบตด้วยหรือเปล่าครับ
ผมใช้รุ่น Eee 701 อยู่ครับ จะใช้ Linux ตัวเดิม หรือ ตัวไหนดี ( ใช้งาน Word,Excel ได้ด้วย )
ถ้าผมพิมพ์งานใน Linux แล้ว Save งานเอาไปดูหรือใช้ที่ XP ได้ปะครับ แล้ว XP มา Linux หละ เหมือนกับหรือเปล่าพี่ๆ
แล้วใช้ Linux จะมี Virus หรือไม่ครับ
การใช้งานเป็นอย่างไรบ้างครับ ง่ายหรือเปล่า ลงแล้ว Update ได้ หรือไม่ ครับพี่

มี Linux แบบ SP เหมือนๆ XP บ้างปะครับ แบบมีโปรแกรมใช้งานครบเลย ไม่ต้องลงเพิ่ม

ใช้งานแบบ พิมพ์งาน  ดูหนัง  ฟังเพลง  เน็ต +MSN ปรับขนาดไฟล์ภาพ  ต่อเน็ตผ่านมือถือ  

* ผมเป็นมือใหม่อะพี่ๆ แนะนำการลงแบบง่ายๆด้วยได้ปะครับ *

-- ขอขอบคุณ พี่ๆ ทุกท่าน และขออภัยที่ ถามเยอะไปครับ ----

โพสเมื่อ : 20/8/2008 18:29
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอคำแนะนำจากผู้รู้ Linuk
มืออาชีพ
28/1/2008 16:57
จาก กทม.
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
เท่าที่ลองบน Xandros ที่ใช้ได้

DVD External read ใช้ได้เลย write/copy ต้องใช้ CDRecAgent โดยพิมพ์ผ่าน command หรือสร้าง short cut ไว้ หรือลง Nero Linux

USB cable + มือถือรุ่นใหม่หน่อย auto detect ตอน add network เลย เลือกเป็น 3G/GPRS ละกัน

Bluetooth + BlueSoleil application ต่อ net ผ่าน Bluetooth ได้ ใช้มือถือเป็น Mouse ได้ รับส่งไฟล์ได้ Browse File ในมือถือได้

Printer HP325 auto detect ตอน add printer
Printer Canon MP150 multifunction auto detect ตอน add printer ส่วน scanner ลง xsane แล้วใช้ได้เลย

เวลาดูว่า USB device ที่เสียบเพิ่มตัวไหน detect เจอหรือไม่ ให้พิมพ์ dmage ก่อน และ หลัง อีกที

พิมพ์งาน แก้ไข ส่งกลับ ดูไม่ออกว่าทำจาก openoffice ทั้ง word, excel, powerpoint ดูหนัง ฟังเพลง msn มีทุกอย่างพร้อมใน Xandros ที่เป็น default OS มาตั้งแต่ซื้อ ส่วน Virus หายห่วง อย่างไรมันก็ไม่ autorun บน linux แต่ scan เจอหรือเปล่าไม่แน่ใจเพราะยังไม่เคยเจอ

ยินดีที่มีคนสนใจ linux เพิ่มครับ เพราะเป็น OS ของคนที่ชอบค้นคว้า

โพสเมื่อ : 21/8/2008 22:14
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอคำแนะนำจากผู้รู้ Linuk
มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
ภาพลักษณ์ของ Linux สมัยก่อน ค่อนข้างจะดูน่ากลัวสำหรับผู้ใช้ใหม่ๆ เพราะยังนิยมน้อย ต้องใช้เทคนิคพอสมควรในการติดตั้งและการใช้งาน แต่การใช้งาน Linux ในสมัยนี้ ไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ
เพราะเดี๋ยวนี้มีการปรับปรุงแก้ไขและพัฒนา ให้ Linux ใช้งานได้ง่ายขึ้น เรียกว่าง่ายกว่า Windows เสียอีก (ถ้าหากว่าเราไม่ได้คุ้นเคยกับมันมาก่อน)

- เรื่องไดร์เวอร์ ปัจจุบันลินุกซ์ดิสโทรใหญ่ๆ มักจะมีไดร์เวอร์มาให้พอสมควร รองรับฮาร์ดแวร์ได้มาก
ลินุกซ์ก็ไม่ได้ด้อยกว่า XP ในเรื่องของไดร์เวอร์ที่ติดมาในตัว แต่อาจจะมีไดร์เวอร์เพิ่มเติมจาก
ภายนอกน้อยกว่า เรื่องนี้ต้องทดลองใช้ ว่าลินุกซ์ตัวนั้นๆ ซัพพอร์ตกับฮาร์ดแวร์เราหรือไม่

- ใช้งานลินุกซ์ตัวไหนดี
Xandros ที่ติดมากับเครื่องก็ไม่ได้เลวร้าย แต่ถ้าต้องการทางเลือกเพิ่มเติม Linux Ubuntu และ Mint ก็เป็นตัวเลือกที่ดี อยากรู้ว่าดียังไง ก็ต้องลองใช้ดู เรื่องงานพื้นฐานแทบไม่ต้องห่วง ลินุกซ์ส่วนมากมีโปรแกรมที่จำเป็นติดตั้งมาให้เรียบร้อย เรียกว่าติดตั้งเสร็จปุ๊บ มีโปรแกรมมาให้เสร็จพร้อมใช้ ไม่ว่าจะเป็น Openoffice, Pidgin(Messenger), Internet (Firefox) , Gimp (Image Editor), PDF Viewer ถ้าอยากลงอะไรเพิ่มเติม ก็หาโหลดเพิ่มได้ฟรีๆ แบบถูกกฎหมายและไม่เสียเงิน

- ไฟล์ใช้งานร่วมกับ Word , Excel ได้หรือไม่
ได้แน่นอน แต่การใช้งานข้ามระบบ อาจมีความเข้ากันได้ของเอกสารที่แตกต่างกันเล็กน้อย
ปัจจัยหลักคือเรื่องฟอนต์ ถ้าใช้ฟอนต์แบบเดียวกัน ก็จะมีปัญหาในการเปิดข้ามกันน้อย
Openoffice สามารถเปิดไฟล์ ของ Msoffice และ เซฟไฟล์ในรูปแบบของ Msoffice ได้
แต่ถ้าต้องการความสมบูรณ์ด้านการเข้ากันได้ของรูปแบบมากๆ ก็คงต้องใช้ Ms office นั่นแหละ

- ไวรัส เป็นเรื่องที่น่ากังวลน้อยที่สุด เพราะไวรัสในลินุกซ์มีน้อยมากๆ ไวรัสส่วนมากถูกออกแบบมา ให้ทำงานบน Windows จึงไม่มีผลอะไรกับ Linux และตัวลินุกซ์เองมีระบบรักษาความปลอดภัยค่อนข้างเข้มงวด ถ้าใช้งานอย่างถูกต้อง ไม่จำเป็นต้องติดตั้ง Anti-virus แต่อย่างใด

วันก่อน ผมเซฟงานจากเครื่องที่บ้าน (Linux) ไปปรินท์ที่ร้าน เครื่องที่ร้านเป็น XP สแกนไวรัส
อย่างดิบดี ไม่เจอ แต่ผมมาเปิดดูที่บ้าน เครื่องของที่ร้าน กลับดันเอาไวรัสมาใส่แฟลชไดร์ฟผมซะอีก แต่มันก็เป็นแค่ไฟล์ขยะธรรมดาๆ ลบง่ายง่ายปรี๊ดนิดเดียว

โพสเมื่อ : 22/8/2008 15:43

Re: ขอคำแนะนำจากผู้รู้ Linux
มือใหม่
31/7/2008 12:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
ขอบคุณครับ ว่าแต่ผมไม่มี DVD External จะลงอย่างไรครับ และ วิธีลงทำยังไงบ้าง บอกทีนะครับ

โพสเมื่อ : 23/8/2008 13:27

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เคยเขียนไว้แล้ว ดูที่นี่เลยครับ

http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=6948&forum=18

ไปดาวน์โหลดตัวที่ชอบ อยากลองมาเลยครับ (เป็นไฟล์ .ISO)
ถ้าเป็น eee อาจเริ่มใช้จาก UbuntuEEE ก่อนเพราะว่าเป็นตัวที่เขาทำมาให้ใช้งานกับ eee ได้สะดวก
แล้วก็รันโปรแกรม Unetbootin สร้างตัวติดตั้งจากไฟล์ที่โหลดมาลงแฟลชไดร์ฟ (ขนาด 1GB ขึ้นไป)
ทำเสร็จแล้วก็ใช้ติดตั้งเหมือน CD เลย แค่เสียบไว้ก่อนเปิดเครื่องบูต
(แต่อย่าลืมเข้าไปเซตไบออสให้บูตจาก USB Drive ด้วยนะครับ)
แล้วก็ทำตามขั้นตอนเลยครับ มีภาษาไทยให้เลือกด้วย
ถ้าติดตั้ง บน eee701 ก็สร้างไฟล์ระบบเป็น ext2 ไม่ต้องสร้าง swap partition ครับ

โพสเมื่อ : 23/8/2008 16:18

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
ถ้ามือใหม่มากๆ แนะนำ Linux Mint ครับ

โพสเมื่อ : 23/8/2008 16:23

มือสมัครเล่น
29/8/2008 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
- ถ้าใช้ linux แล้ว มีโปรแกรมบางตัวที่เราเคยใช้งานใน PC เราจะมาใช้ร่วมกันได้ยังไง

- Software linux เราจะหาได้จากที่ไหนบ้างครับ
อยากได้พวกโปรแกรม bit นะครับ

โพสเมื่อ : 15/9/2008 11:34

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
- ถ้าใช้ linux แล้ว มีโปรแกรมบางตัวที่เราเคยใช้งานใน PC เราจะมาใช้ร่วมกันได้ยังไง

ก็ต้องย้อนถามว่า โปรแกรมที่ว่านั้นคือโปรแกรมอะไร
ใน linux เองมีโปรแกรมใช้งานทดแทนได้เกือบทุกอย่างแล้วครับ ลำพังแค่ Word, Excel , Powerpoint คงไม่ใช่ปัญหา มี openoffice ทดแทนกันได้อยู่แล้ว รายละเอียดปลีกย่อยไม่พูดถึงนะครับ โปรแกรมอื่นๆ ถ้าประเภทกราฟิค ก็มี Gimp(แทน photoshop), Inkscape (แทน illus) ไฟล์เปิดใช้งานร่วมกันได้ครับ ถ้าเซฟให้อยู่ฟอร์แมตที่ใช้ร่วมกันได้ ลองใช้งานดูก่อนครับ อย่าเพิ่งกลัว แน่นอนว่ามันใช้งานร่วมกันได้ไม่ 100% แน่นอนครับ เป็นปกติของการทำงานข้ามแพลตฟอร์ม

- Software linux เราจะหาได้จากที่ไหนบ้างครับ
อยากได้พวกโปรแกรม bit นะครับ

โปรแกรมหาได้ฟรีบนเน็ตเลยครับ ปกติแล้ว linux หลายตัว จะมี ระบบติดตั้งโปรแกรมของตัวเองอยู่แล้ว ติดตั้งง่ายมากเลยครับ ยกตัวอย่างเช่น ubuntu คุณแค่เข้าไปใน Add/Remove (ถ้าเป็น mint ก็เข้า Mint install) จะมีซอฟต์แวร์แยกประเภทให้เลือกโหลดเป็นร้อยๆ ตัวครับ ไม่ต้องห่วงว่าจะโหลดนาน เพราะส่วนมากโปรแกรมต่างๆ จะมีขนาดไม่ใหญ่ครับ เน็ตไฮสปีดปกติ โหลดไม่กี่นาทีครับ แล้วด้วยสาเหตุดังที่กล่าวมาแล้ว เราจึงไม่จำเป็นต้องโหลดแบบบิตครับ เพราะมี Server ให้บริการตลอดเวลา และไฟล์มีขนาดเล็กครับ
(ซึ่งน่าจะดีกว่าโหลดแบบบิต เพราะไม่ต้องพึ่ง Seeder) ถ้าถามถึงโปรแกรมที่ใช้โหลดบิต มันมีติดมากับ OS อยู่แล้วคือ Transmission ซึ่งก็ใช้งานได้ดี แต่ถ้าอยากเล่นตัวอื่น ก็มีให้เลือกใช้อีกมากครับ

โพสเมื่อ : 15/9/2008 13:48

มือสมัครเล่น
29/8/2008 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
คุณ silverfox

ผมลองโหลด Gimp มาแล้วพอเปิดมันฟ้องแบบนี้ครับ

Libgimp version mismatch!

The GIMP binary cannot run with a libgimp version
other than its own. This is GIMP 2.4.0, but the
libgimp version is 2.4.6.

Maybe you have GIMP versions in both /usr and /usr/local ?

รบกวนด้วยนะครับ ช่วยแก้ให้ที

โพสเมื่อ : 16/9/2008 0:57

[ค้นหา ขั้นสูง]