เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เมื่อไหร่จะมีใครเอาเครื่องในของน้องวันรุ่นที่มี hardDisk มาให้ดูนะครับ
มือสมัครเล่น
20/7/2008 10:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 45
อยากจะเห้นเครื่องในของน้องวันตัวที่มี harddisk จังเลยอะครับพอจะมีใครช่วยสงเคราะห์เอามาให้ดูเพื่อนเป้นวิทยาทานกันหน่อยนะครับอยากเห้นใจจะขาดแล้วอะครับขอแบบละเอียดๆเลยนะครับอยากจะเห้นทุกซอกทุกมุมอะครับ

โพสเมื่อ : 21/8/2008 16:55
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เมื่อไหร่จะมีใครเอาเครื่องในของน้องวันรุ่นที่มี hardDisk มาให้ดูนะครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
ดูเป็นน้ำจิ้มนะครับ ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมก็เอามาเสริมได้

จริงๆ น้องวรรณรุ่น HDD มีคนแกะมานานแล้วล่ะ ผมเคย post ไว้ในกระทู้ของคุณ princemac ที่ว่าจะมา review น้องวรรณสีน้ำตาลรุ่น HDD (ซึ่งก็ยังสงสัยอยู่ว่าไปหาซื้อที่ไหน เพราะเท่าที่ search ดู ณ ปัจจุบันยังไม่มีวางขาย )

ที่มา : http://www.afsandiego.net/post/453393 ... 1006-us-version-dissected

ความเร็วลองดูที่ Video นี้ได้ครับ http://www.youtube.com/watch?v=DE4_jES8qJw

1. แกะออกมาแล้วครับ มองจากด้านบนเห็นน้อง HDD 2.5" SATA นอนสงบนิ่งอยู่ สังเกตตรง ZIF Interface ที่ต่อกับ SSD ก็หายไปละ ^_^

Open in new window

2. แกะ mainboard แล้วหมุนขึ้น จะเห็นตะแกรง ( ) สำหรับวาง HDD และ HDD 120 G อยู่ข้างใน

3. มองดูตัวเครื่องด้านล่าง จะเห็นได้ว่ามีช่องระบายอากาศเพิ่มตรงที่วาง HDD ด้วย คงทำให้อุ่นขึ้นพอสมควร

โพสเมื่อ : 21/8/2008 17:28
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เมื่อไหร่จะมีใครเอาเครื่องในของน้องวันรุ่นที่มี hardDisk มาให้ดูนะครับ
13/8/2008 23:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 67
เห็นจะมีคนรีวิว แล้วก็เงียบหายไปไหนก็ไม่รู้แล้ว ><''

โพสเมื่อ : 21/8/2008 21:35

20/7/2008 10:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 45
เท่าที่ผมดูในรูปที่ลงไว้ผมว่าตัวเมนบอร์ดมันก็ไม่ได้ต่างไปจากรุ่นที่เป็น sdd เลยอะครับเหมือนกันเลยอะเพียงแค่ตัดบางตัวออกแล้วเพิ่มบางตัวเข้าไปนี่ครับ มีคำถามอะครับขอผู้รู้กรุณาช่วยตอบหรือแนะนำให้หน่อยนะครับคือว่า ถ้าเมนบอร์ดของตัว ssd เราจะเอา sata connector มาบัดกรีใส่เพิ่มเข้าไปตรงตำแหน่งที่เค้าทำเครื่องหมายไว้บนเมนบอร์ดจะสามารถนำเอา HDD มาเพิ่มเติมได้เลยหรือป่าวครับหรือว่าจะต้องเพิ่ม ตัว R และ C เข้าไปอีกครับถ้าใครทราบขอข้อมูลหน่อยนะครับแล้วถ้าจะเพิ่ม R กับ C จะต้องเพิ่มค่าเท่าไหร่ตรงตำแหน่งไหนบ้างครับ

โพสเมื่อ : 22/8/2008 19:34

[ค้นหา ขั้นสูง]