เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

บางบัวทอง เล่นwifi ยังไม่ได้ จะเชื่อมต่อเน็ตยังไงได้บ้าง
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 19
บ้านผมอยู่แถวบางบัวทอง เช็คพื้นที่ให้บริการใกล้สุด อยู่หมู่บ้านชลลดา ครับ พึ่งซื้อน้องวรรณ มาที่ไอที มอลล์ งามวงศ์วาน HDD 120 g Ram 1 G ราคา 19900 บาท แถม true wifi 6 เดือน กระเป๋า 2 ใบ Flash drive 2 Gb + เมาท์ ครับ..............จะเชื่อมต่อเล่นเน็ต ผ่านมือถือได้ไหม ครับ Edeg Gprs ทำยังไง ผ่านbluetooth ง่ะ

โพสเมื่อ : 25/8/2008 4:57
Transfer the post to other applications Transfer

Re: บางบัวทอง เล่นwifi ยังไม่ได้ จะเชื่อมต่อเน็ตยังไงได้บ้าง
มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
เชื่อมต่อผ่านมือถือได้ครับ

ถ้ามือถือคุณมีสาย USB
ก็เอาสาย usb มาเสียบ กับมือถือของคุณ
และก็ลงโปรแกรม PC Suite
ส่วนใหญ่ Nokia นี่แทบจะได้หมด
คราวนี้ก็จะเล่น Edge และ Gprs ได้ครับ ขึ้นอยู่กับสัญญาณละ

หรือถ้าคุณมี USB bluetooth (หาซื้อตามพันธ์ทิพย์และห้างไอที)
ก็เอามาเสียบกับ acer one และก็เอามือถือมาต่อเชื่อมสัญญาณ
และก็ลง pc suite เหมือนกัน
เพียงเท่านี้ก็ใช้ Edge และ Gprs ได้แล้วครับ

โพสเมื่อ : 25/8/2008 9:59
Transfer the post to other applications Transfer

Re: บางบัวทอง เล่นwifi ยังไม่ได้ จะเชื่อมต่อเน็ตยังไงได้บ้าง
มือใหม่
16/8/2008 23:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
ถามต่ออะคับ

ถ้าเปง moto v3i
และระบบ 1-2-call
แนะนำการต่อเน็ตด้วยครับ

โพสเมื่อ : 25/8/2008 11:33

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
สงสัยเพิ่มด้วยคนครับ
ผมใช้Nokia 7310 ระบบ ทรูมูฟเติมเงิน
มีตัวBluetooth USB แล้วครับ
ต่อไงครับ
(ไม่มี๊PC Suiteอ่ะครับ)

โพสเมื่อ : 25/8/2008 11:49

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ส่วนตัวผมเคยเชื่อมต่อแต่แบบใช้สาย USB เสียบ
กับมือถือ แล้วไปต่อกับ com ครับ

ผมใช้มือถือ โนเกีย ครับ
และก็ใช้โปรแกรม PC suite
ไปโหลดมาได้ที่
www.nokia.co.th
หรือ
www.nokia.com

เอาโปรแกรม PC suite ทำการ install ลงคอมฯ ของเราก่อน
เสร็จแล้ว
หลังจากนั้นก็เอาสาย usb มาเสียบกับมือถือ ของเรา
และก็เปิดโปรแกรม PC suite มันจะมี icon ของโปรแกรม
ถ้าเรา install เสร็จ

ในนั้น ก็จะมีคำสั้ง เชื่อมต่ออินเตอร์เน็ต
(ผมลงภาษาไทย)
หรือคำว่า Internet Connection มั้ง ถ้าเป็นภาษาอังกฤษ
จากนั้นก็เชื่อมต่อเลยครับ เสร็จแล้ว โนเกียมันง่ายสุด ๆ ครับ

แต่ถ้าใช้ bluetooth USB
ผมก็ไม่เคยใช้น่ะ แต่ระบบการใช้งานไม่น่าจะยาก

ถ้าคุณลง driver ของตัว usb bluetooth เสร็จเรียบร้อย
ตัว usb มันก็จะทำงานได้แล้ว
จากนั้น ก็เปิดมือถือคุณ แล้ว เปิด bluetooth

จากนั้น ที่คอมฯ ของคุณ ก็ไปที่โปรแกรม bluetooth ที่ลงไว้
มันก็จะ search หา มือถือคุณ
หรือในกรณีซื้อมาแล้วไม่มี driver
และถ้าคุณลง window ตัวเต็มๆ มันน่าจะเห็นอัตโนมัติ
หมายถึงเห็น bluetooth USB ที่คุณซื้อมาอัตโนมัติ
และก็น่าจะมี icon ขึ้นครับ น่าจะอยู่ที่ด้านขวาล่าง taskbar

แต่ยังไงก็ต้องมีโปรแกรม PC suite ของมือถือยี่ห้อนั้นๆ น่ะครับ

โพสเมื่อ : 25/8/2008 16:32

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
คุณaun555 ใช้ระบบอะไรครับ ความเร็วเป็นยังไงบ้าง แล้วจะทราบได้ยังไงว่า ตอนนี้เครื่องออนไลน์ ด้วยระบบ EDGE/GPRS ครับ หรือเลือกได้ เพราะความเร็วของ Edge มากกว่า ถูกต้องไหมครับ แล้วระบบไหน แรงสุด เร็วสุดครับ

โพสเมื่อ : 27/8/2008 0:55

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมใช้ของ AIS ครับ one 2 call

ความเร็วก็ ดีกว่าเน็ต 56kb นิดหน่อยครับ
ผมแนะนำให้ใช้ Dtac จะดีกว่าครับ

เครื่องมือถือ ตัวที่ผมเอามาใช้มันรุ่นเก่า ก็จะรองรับแค่ GPRS เท่านั้น
แต่ถ้าเครื่องมือถือคุณรองรับได้ทั้ง E และ G
เวลาคุณต่อเชื่อม แล้วอยู่ในพื้นที่ที่สัญญาณพวกนี้ส่งถึง
มันจะเลือกเป็น Edge ก่อนเสมอครับ เพราะเร็วกว่า GPRS ครับ
มันจะ auto ครับ

เท่าที่ผมได้เคยลองใช้
GPRS ของ Ais กับ Dtac
ของ Dtac สัญญาณ GPRS ดีกว่าครับ

ส่วน Edge ไม่เคยได้ลองใช้ครับ

และเราก็จะสังเกตุได้บนมือถือเราครับเวลาต่อสัญญาณพวกนี้ติด
ถ้าต่อ Edge จะขึ้นตัว E
ถ้าต่อ GPRS จะขึ้นตัว G

โพสเมื่อ : 27/8/2008 10:05

มืออาชีพ
19/7/2008 15:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 185
ถ้าใช้ bluetooth ต่อกับมือถือ ไม่ต้องลง driver มือถือก็ได้จ้า
(ที่เคยใช้ต่อ sony k790 c902 ,nokia 6630 n73)--- ผิดถูกอย่างไรขออภัย

เรื่องความเร็วและความแรงของสัญญาณ
คงอยู่ช่วงเวลาที่ใช้ด้วยอ่ะจ้า ว่า ณ.เวลานั้นมีคนใช้มาก-น้อยขนาดไหน
และสถานทีีที่คุณอยู่ด้วยจ้า

ใช้ทั้ง ais และ dtac ความเร็วน่าจะพอๆกัน (ต่างกันตรงช่วงเวลานี่แหละ)

ตอนเช้า ais วิ่งปรื๊อเลย ตอนหัวค่ำ ais ชอบเน่า

ของ true มีแพคเก็จ สมัครวันละ 10 บาท เล่นได้ถึงเที่ยงคืนจ้า

ปล.ถ้าใช้ true ระวังเรื่องยอดเงินด้วยนะ แพงมหาโหดเลยจ้า 1kb/12สตางค์

โพสเมื่อ : 27/8/2008 11:34

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
ขออนุญาตแนะนำให้รู้จักน้องวรรณกับน้องวันของผมครับ (Acer aspire one & Phone one s901) ใช้น้องวัน ต่อเน็ต (EDGE) ด้วย Internet Sharing ของ WM ให้กับน้องวรรณครับ

Speed ก็ขึ้นอยู่กับช่วงเวลา ถ้าคนใช้น้อยก็เคย test ได้ 190 Kbps up ครับ แต่วันไหนคนใช้เยอะก็ได้แค่ 10 Kbps ก็มีครับ

ปล.กล้องจาก Nokia นี่แย่จริงๆ

แนบ ไฟล์:

jpg  วรรณกับวัน.jpg (0.00 KB)

jpg  EDGE_PhoneONe.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 27/8/2008 22:45

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
มือถือ NOKIA รุ่นใดบ้าง ที่นำมาต่อ ใช้Edge/Gprs ได้บ้าง ของผมมี 2600 ใช้ได้ไหม ครับ

โพสเมื่อ : 28/8/2008 0:46

[ค้นหา ขั้นสูง]