เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ติด touch screen เสร็จแล้ว มาเล่าให้ฟังครับ ไม่มีรูปนะครับ
มือใหม่
25/8/2008 15:37
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
สวัสดีครับ ผมเพิ่งสมัครเป็นสมาชิก แต่ผมอ่านกระทู้ในบอร์ดมานานแล้วครับ ผมซื้อ eee จอ 7 นิ้วมาตั้งแต่เดือน กพ. แล้ว แต่ไม่ค่อยได้ใช้มันมากนัก ช่วงหลังๆ มาอ่านพบมีคนติด touch screen กันหลายคนก็เลยอยากทำบ้าง แต่ก็เหมือนเพื่อนๆ หลายคน ไม่เก่งเรื่องบัดกรี ลองค้นดูใน ebay ก็พบ touch screen ของ fido ตามนี้ครับ http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll? ... EWNX:IT&item=180275991101
เขาอาศัย port webcam และทำตัว touch screen controler กับ hub ออก 3 port รวมอยู่ในตัวเดียวกัน เห็นว่าง่ายดี ก็เลยสั่งมาครับ ราคาค่อนข้างแพง คิดเป็นเงินไทยรวมค่าส่งและประกันแล้วอยู่ที่ 4,100 กว่าบาท แต่แลกกับความง่ายครับ นอกจากตัว touch screen แล้วเขามี bluetooth มาให้ด้วย 1 ตัว หลังชำระเงิน ของมาถึงหน้าประตูบ้านภายใน 4-5 วัน ก็ประกอบเลยครับ ปรากฏว่า ไม่ง่ายอย่างที่คิด อาจเป็นเพราะกลัวตัวกรอบจอมันแตกครับ ไม่กล้าง้างแบบที่เขาทำในคู่มือการติดตั้ง ก็เลยต้องแก้ผ้าเจ้า eee แบบหมดเปลือก แล้วตืดตั้งตามที่เขาแนะนำ ถอดปลั๊กที่ไปเข้า webcam ออกเอาไปเข้าที่ตัว controller แล้วใช้สายที่เขาให้มาต่อจาก hub ไปเข้า webcam ผมต่อ bluetooth อีก 1 ช่อง ก็เหลือช่องที่ hub อีก 1 ช่อง ก็เลยดัดแปลงนิดหน่อย อยากเพิ่มflashdrive ไว้ตรงช่องแรมแบบที่เห็นคนอื่นๆ ทำบ้าง ก็ตัดสายที่เขาให้มาอีกเส้น แล้วบัดกรีเข้ากับหัว usb ที่แกะจาก hub ตัวเก่าๆ ที่เก็บไว้ เสร็จครับ เปิดเครื่องทุกอย่างดีหมด ทำงานทุกตัว ทั้ง touch screen, bluetooth และ flashdrive มีความสุข คิดว่าคุ้มกับค่าตัว เล่นอยู่จนดึกแล้วหลับไป ตื่นมาเกิดความไม่พอใจว่าที่บัดกรีไว้ตรงช่องแรมเมื่อวานมันไม่ค่อยดี แกะออกมาทำใหม่ ประกอบใหม่คราวนี้เกืดเรื่องเลยครับ ไม่ทำงานซักอย่าง กล้องไม่ติด touch screen ไม่ทำงาน bluetooth flashdrive เสียหมด ตกใจว่าเกิดอะไรขึ้น ลองดูที่บัดกรีไว้พบว่ามันมีสายฝอยๆ ไปแตะกันเลยเข้าใจว่า มันช็อต ทำให้เสีย แก้ไขอยู่นานก็พบว่า port webcam มันไม่ทำงานแล้ว คิดว่าจะเอายังไงดีเพราะเท่ากับว่าจะใช้อะไรไม่ได้เลย เสียตังฟรี เสียกล้องไปอีกตัวด้วย นั่งด่าตัวเองหาเรื่องเองแท้ๆ สุดท้ายก็ตัดใจ บัดกรีตรง port usb ของเครื่องเนื่องจากไม่กล้าบัดกรีจาก pci port เพื่อเอาไฟและสัญญาณไปเข้าแทน port webcam ที่เสียไป แต่คราวนี้จะได้แค่ touch screen bluetooth และกล้อง ในขณะที่ต้องเสีย usb 1 port และ flashdrive ที่อยู่ใต้ช่องแรม เสียใจมาก นั่งเซ็งอยู่นานกว่าจะทำใจได้ เล่ามานานแล้ว เดี๋ยวมาต่อนะครับ วิธีแก้ไข

โพสเมื่อ : 25/8/2008 16:06
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ติด touch screen เสร็จแล้ว มาเล่าให้ฟังครับ ไม่มีรูปนะครับ
มือใหม่
25/8/2008 15:37
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
ต่อให้จบครับ ผมทำใจได้แล้วก็ไม่ได้คิดอะไรอีก กลับมามีความสุขกับ touch screen ที่ติดใหม่ แต่ก็ยังเสียดายที่ทำให้เครื่องตัวเองเสียไป ก็เลยไปค้นดูว่ามีใครทำ port webcam พังแบบผมบ้างก็พบว่ามีคนมีปัญหาแบบผมหลายคน ผู้รู้แนะนำว่าให้ลองไปดูใน bios ว่า disable webcam ไว้หรือเปล่า ผมก็ลองแกะออกมาใหม่ รื้อที่ติดไว้ออกจนหมด เอาสายมาต่อระหว่าง port webcam กับ webcam แล้วเปิดเครื่อง เข้า bios พบว่า มันถูก disable ไว้จริงๆ แสดงว่าเมื่อเกิดการช็อตขึ้น เครื่องมันก็ฉลาดพอที่จะปิดตัวเองไปก่อนเพื่อป้องกันความเสียหาย ผมก็เกิดกิเลสอีก อยากทำเหมือนเดิม แต่คราวนี้ระมัดระวังมากกว่าเดิม ไม่มีปัญหาใดๆครับ ใช้ได้หมดทุกอย่าง และที่เคยกลัวว่าไฟเลี้ยงจาก port webcam จะไม่พอเลี้ยงอุปกรณ์หลายอย่างนั้น ผมไม่พบปัญหาใดๆ กับอุปกรณ์ที่ต่อไว้ทั้ง 3 ตัวครับ ผมลองเปิดกล้อง โอนไฟล์เข้า flashdrive และเล่น touch screen และ pair bluetooth พร้อมกัน ไม่มีปัญหาอะไร โล่งอกเป็นอย่างยิ่งครับ ผมขอเล่าประสบการณ์ของผมให้เพื่อนที่สนใจไว้เป็นข้อมูลครับ

โพสเมื่อ : 25/8/2008 17:04
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ติด touch screen เสร็จแล้ว มาเล่าให้ฟังครับ ไม่มีรูปนะครับ
มือสมัครเล่น
27/2/2008 21:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 66
แค่อ่านดูก็ตื่นเต้นตามไปด้วยแล้ว อยากเห็นภาพตอนเหงื่อตกจังเลยครับ อิอิ

โพสเมื่อ : 25/8/2008 20:58

27/6/2008 23:11
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 51
สรุปคือตอนนีใช้งานได้ครบทุกอย่างที่ต้องการแล้ว..ก็ยินดีด้วยกับความสำเร็จแล้วความกล้าตัดสินใจครับ..อิอิ

โพสเมื่อ : 26/8/2008 0:00

17/6/2008 13:02
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 38
มีรูปปลากรอบ ไหมครับ น่าสนใจดีครับ ถ้ามีปลากรอบด้วยจะดีมากๆๆ
แต่ยอมรับในความอดทน และใจเย็นนะครับ เป็นผม ถ้าจะถอดใจไปแล้ว ดีไม่ดีหาเรื่องยกให้คนอื่นเอาไปใช้แน่ๆ

โพสเมื่อ : 26/8/2008 10:12

[ค้นหา ขั้นสูง]