เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

+ ถามหลายเรื่องเกี่ยวกับ SDHC กับการใช้งานกับ Aspire one +
มือสมัครเล่น
22/8/2008 10:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 45
ถามเรื่อง SDHC กับการใช้งานกับ Aspire one

ผมใช้ Aspire one รุ่น 8 GB อยากทราบว่า
1. เจ้า SDHC มันดีกว่า SD ธรรมดายังไง
2. จุดประสงค์ที่เอามาใช้งานกันนั้นเพื่อเก็บข้อมูลทั่วไป หรือเอามาใช้เป็นที่เก็บโปรแกรมแทน SSD กันแน่
3. เราเสียบ SDHC ที่ช่อง 5 in 1 หรือที่ช่อง SD ข้างช่องเสียบสาย LAN
4. SDHC ประมาณ 4GB ยี่ห้อไหนน่าซื้อสุด
5. เจ้า SDHC นี้ใช้การ็ดรีดเดอร์แบบที่ใช้กับ SD ธรรมดาได้ไหม

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 27/8/2008 13:35
Transfer the post to other applications Transfer

Re: + ถามหลายเรื่องเกี่ยวกับ SDHC กับการใช้งานกับ Aspire one +
13/8/2008 23:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 67
SDHC ก็คือ Secure Disk High Capacity อ่ะครับ
ก็คือ SD เดิมที่มีการปรับปรุงมาตรฐานใหม่ ทำให้มีความจุเพิ่มขึ้นมากกว่าเดิมได้

ส่วนการใช้กับ card reader ตัวเก่านั้นก็แล้วแต่ด้วยว่ารองรับ SDHC รึเปล่าอ่ะครับ
เพราะถ้าเก่ามากๆ จะไม่รองรับครับ ^^

แต่กับน้อง one ไม่มีปัญหาอะไรครับ ^^

โพสเมื่อ : 27/8/2008 13:46
Transfer the post to other applications Transfer

Re: + ถามหลายเรื่องเกี่ยวกับ SDHC กับการใช้งานกับ Aspire one +
มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
1. เจ้า SDHC มันดีกว่า SD ธรรมดายังไง
ตอบ ก็ดีตรงที่ใหม่กว่าครับ และก็ความจุมากกว่า และก็อย่างที่คุณTogTag
ได้ตอบไว้แล้ว

2. จุดประสงค์ที่เอามาใช้งานกันนั้นเพื่อเก็บข้อมูลทั่วไป หรือเอามาใช้เป็นที่เก็บโปรแกรมแทน SSD กันแน่
ตอบ ผมซื้อมา 8GB ครับ ของ kingston ก็เอาไว้ลง mp3, mp4
เกมต่างๆ ครับ ไม่สามารถเก็บโปรแกรมแบบต้อง install ได้ครับ
เพราะมันไม่ใช่ local drive

3. เราเสียบ SDHC ที่ช่อง 5 in 1 หรือที่ช่อง SD ข้างช่องเสียบสาย LAN
ตอบ เสียบได้ทั้งสองช่องครับ แต่ผมจะเสียบที่ช่อง SD ของมันเลยครับ
ด้านซ้ายมือ เพื่อความสวยงาม

4. SDHC ประมาณ 4GB ยี่ห้อไหนน่าซื้อสุด
ตอบ ยี่ห้อ Kingston ครับ

5. เจ้า SDHC นี้ใช้การ็ดรีดเดอร์แบบที่ใช้กับ SD ธรรมดาได้ไหม
ตอบ การ์ดรีดเดอร์ บางตัวที่ไม่ได้ระบุไว้จะใช้ไม่ได้ครับ
ผมก็เป็น เลยต้องไปซื้อ การ์ดรีดเดอร์ตัวใหม่มาโดยเฉพาะอ่าน SDHC
ราคา 69 บาทครับ ที่พันธ์ทิพย์ ไม่มีปัญหา ใช้งานได้ดี

โพสเมื่อ : 27/8/2008 16:21

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
-- มาตรฐานของ sd card มีข้อจำกัดอยู่ที่ 2 GB เท่านั้น ทำให้ต้องพัฒนาเป็น sdhc (sd high capacity) เพื่อให้รองรับความจุที่สูงขึ้น ส่วนความเร็วที่ระบุเป็น class ต่างๆ จะเป็นความเร็วการ "เขียน" ต่างจาก sd card แบบเก่า ที่เป็น 60X , 100X เป็นความเร็วการ "อ่าน"
-- แล้วแต่ผู้ใช้ครับ หากจะติดตั้งโปรแกรมก็ต้องหา SD CARD ที่อ่านเขียนเร็วๆ หน่อย
-- ตามสะดวกเช่นกัน แต่ควรเสียบไว้ที่ช่อง SD Card ดีกว่า เผื่อมี Card ชนิดอื่นๆ เช่น MMC หรือ MS จะได้เสียบอีกช่องได้เลย
-- ที่ไว้ใจได้ก็ A-DATA, SanDisk และ Transcend หากงบน้อยก็ Kingston, Apacer
-- ต้องลองครับ แต่ละอันไม่เหมือนกัน ผมซื้อแบบตัวละ 70 บาทมาใช้ มันก็อ่านได้

โพสเมื่อ : 27/8/2008 16:33

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
แล้วสามารถใช้ได้กับทุก class มั้ยคับ??

โพสเมื่อ : 27/8/2008 19:41

มืออาชีพ
23/7/2008 21:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 121
SSD ของ aspire one ช้า
หากผมเอา SD แบบ 166X หรือ 266X
มาเสียบแล้วทำเป้น HDD ไม่ได้เหรอครับ
เห็นว่าถ้าเป็น linux มันจะทำได้ ลง Winxp
แล้วทำไม่ได้หรือครับ เพราะน่าจะทำให้
การทำงานทั่วไปเร็วขึ้นหลายขุมอยู่โดยที่ไม่หมดประกัน

โพสเมื่อ : 27/8/2008 22:19

22/8/2008 10:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 45
ขอบคุณ คุณ TogTag, auns555, kiat และทุกๆ ท่านครับ
และขอถามคล้ายๆ กับคุณ boobee ครับ คืออยากรู้ว่า SSD กับ SDHC อะไรจะเร็วกว่ากัน
และถ้ากรณี SDHC เร็วกว่า SSD ดังนั้นผมลง XP ที่ SSD แล้วลงพวกโปรแกรมที่ SDHC จะได้ไหม มันจะเร็วกว่าเอาทั้งหมดไปลงที่ SSD อย่างเดียวไหม

โพสเมื่อ : 28/8/2008 0:22

12/6/2008 19:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 65
เท่าที่ผมทดสอบดู ช่องอ่าน SD อย่างเดียว มันเร็วกว่าช่อง 5 in 1 นะครับ
เพราะฉะนั้นก็ควรเสียบช่องเฉพาะของมันมากกว่า

โพสเมื่อ : 28/8/2008 9:50

[ค้นหา ขั้นสูง]