เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

รบกสนขอความรู้หน่อยครับ เรื่อง eee และ net
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
คือว่า ผมกำลังจะซื้อ eee ครับ ตอนแรก ดู 901 เอาไว้ พออ่านไปอ่านมา ชัก เอียงไป 1000H แต่ก็ยังไม่เข้าอยู่ดี ว่าไอ้ HD กับ SSD นี่มันต่าง แค่อ่านเร็วแค่นั้นเองเหรอครับแล้วจริงๆตอนนี้ควรจะเล่นอันไหนดีกว่ากัน ผมเน้นพกพา และทำข้อมูลจำพวก Excel กับ Powerpoint เล่น Net เกมส์ก็คง FM อย่างเดียวอ่ะครับ ช่วยดูให้หน่อยนะครับ

อีกอย่านึง ไม่ทราบว่าถามที่นี่ได้หรือไม่ ลองดูหน่อยนะครับ คือว่า ถ้าผมจะใช้ net นี่ ควรใช้อะไร Connect ระหว่าง Air Card หรือว่า โทรศัพท์ ดีกว่ากันครับ แล้ว Air Card นี่มันใส่ Sim โทรศัพท์ของอะไรครับ AIS ได้หรือเปล่า หรือว่าท่านใดมีข้อแนะนำรบกวนด้วยครับ สถานที่ใช้ส่วนใหญ่อยู่ชลบุรี ค่อนไปทางฉะเชิงเทรา อ่ะครับ รบกวนด้วยครับ

โพสเมื่อ : 28/8/2008 15:10
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกสนขอความรู้หน่อยครับ เรื่อง eee และ net
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 93
HDD กับ SSD ต่างกันที่ ความเร็วในการเขียนข้อมูลครับ HDD จะเร็วกว่าแต่ข้อเสียของ HDD คือ กระแทกหนักๆมีหวังไปเฝ้า เง็กเซียน แน่นอนครับ แต่ SSD ไม่เป็นไร ส่วนเรื่องเน็ตที่ถาม ผมแนะนำว่าต่อกับมือถือดีกว่านะครับเพราะว่าอย่างน้อยถ้าคุณไม่ได้เล่นเน็ตก็เอามาโทรได้แต่เจ้า แอร์การ์ด ทำอะไรไม่ได้เลยนอกจากเล่นเน็ตแล้วก็แพงแบบไร้สาระด้วยครับ เท่าที่ดูๆ ราคาจะอยู่ที่ 1500-6000 เลยก็มีครับ สู้เอาตังค์ ไปซื้อมือถือแล้วใช้ซิมอะไรก็ได้ที่โปรโมชั่น แจ่มๆ ดีกว่าครับ ช่วงนี้ แนะนำ True เพราะว่า GPRS วันละ 10 บาท / 24 ชม. ต้องสมัครตอน 00.00 น. จะได้คุ้มค่า 10 บาทครับ ส่วน AIS ก็มีหลายโปร แนะนำให้ดู ข้อความเล็กๆใต้โฆษณาครับเพราะนั้นคือเงื่อนไข ^_^!

ข้อมูลส่วนใดผิด ต้องขออภัยไว้ ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ ไม่มี เจตนา ที่จะนำเสนอข้อมูลที่ไม่ตรงกับความเป็นจริง..

PS. ข้อความข้างต้นเป็นเพียงการแสดงความคิดเห็น

โพสเมื่อ : 28/8/2008 15:30
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกสนขอความรู้หน่อยครับ เรื่อง eee และ net
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณครับ ที่ช่วยแสดงความคิดเห็น

โพสเมื่อ : 28/8/2008 15:54

27/7/2008 21:13
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 71
ตามคุณ NSINE เลยครับ แต่ขอเสริมตรงที่ ปัจจุบัน HD อัพเกรดง่ายกว่า ความจุมากกว่า และที่สำคัญราคาถูกกว่าssd มาก

โพสเมื่อ : 28/8/2008 16:07

มืออาชีพ
19/7/2008 15:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 185
ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคนจ้า

ถ้าจะต่อเน็ต แนะนำให้ซื้อมือถือรุ่นที่มีเอ็ดจ์มาต่อ น่าจะใช้ประโยชน์ได้มากกว่าแอร์การ์ด อย่างน้อยก้ใช้รับสายหรือโทรเข้า-ออกได้

ถ้าจะใช้ซิมของ ais แนะนำให้ไปซื้อ net sim 12call ราคา 240 บาท
สามารถใช้เน็ตได้ฟรีในเดือนแรก 30 ชม. โดยไม่เสียเงิน
เดือนต่อไปเสียเงิน 99 บาท เล่นเน็ตได้ 30 ชม. (เล่นได้เหมือนเดิมแต่เสียเงินนะจ๊ะ)
เติมเงินเดือนละ 100 บาท ได้ 30 วัน

โพสเมื่อ : 28/8/2008 16:43

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หากอยู่ชลบุรี แนะนำ EDGE ของ DTAC ครับ เร็วสุดๆ

โพสเมื่อ : 28/8/2008 16:44

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
gเสริมนะ
DTAC 99 บาท 20 ชม 3เดือนแรก ได้สองเท่า 40 ชม
ais 100 บาท 30ชม
เราใช้ dtac แล้วเปลี่ยนทุกสามเดือน เพราะเอาไว้ต่อเน็ตอย่างเดียวไม่ใช้โทร
เดียวนี้ มือถือสอง sim ก็มี modem ต่อเน็ตได้ แต่ถ้ามี edge ราคาแพงกว่าหน่อยนะ

โพสเมื่อ : 28/8/2008 22:33

มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
เรื่อง ssd hdd ผมไม่่รับรองว่ามันจะอ่านเขียนกี่ครั้งต้องยกชิพ ssd ใหม่ ซึ่งไม่รู่ว่าถ้าปีหน้า eee พลอยกับชิบ ssd พังกันหมด แต่ที่แน่ๆผมว่า hdd ยังเปลี่ยนเองได้ตราบใดที่ยังมีขาย เปลี่ยนเองได้ถ้าคันมือ

ขึ้นชื่อว่าเน็ตบุค ในสังคมหรูหรากระทบกระแทกมันดูไม่งาม ดังนั้นตัด hdd ออกไป ถ้าคิดจะเอาเข้าในเขตสงคราม แต่ถึงคราวนั้นมันคงจะกู้ข้อมูลจาก ssd ไม่ได้อยู่ดี หากชิพโดนยิงขากุด หรือชิพแตก ในขณะที่ hdd เอาไปเข้าห้องปลอดฝุ่นยังมีสิทธิ์ครับ

แต่อย่าเชื่อผมมาก ทุกวันนี้ pda ก็รุ่นเก่ากว่าเรา บางรุ่นวนขายในตลาดไปๆมาๆหลายปียัง ram rom ดีอยู่เลย

เรื่องต่อเน็ต ผมแนะนำให้ใช้ aircard ทั้ง pcmcia / usb ในอนาคตถ้าคุณโชคดี คุณอยู่ไกล้เสามือถือ รอบบ้านคุณไม่มีใครใช้มือถือเลย คุณใช้คนเดียว คุณมีสิทธิ์ใช้ edge ในมือถือเร็วสูงสุดที่ class 32 ซึ่งเร็วมาก แต่อย่าลืมว่าเมื่อมีช่องให้แบบรวมกันมันก็ต้องแบ่งช่องให้เหลือ upload download กันไป แต่ต่างกับ aircard ที double ช่องข้อมูลให้แล้ว ทำให้คุณ upload download ข้อมูลได้โดยไม่ตก

แต่มันเป็นไปไม่ได้กับประเทศไทย เพราะสูงสุดที่เครือข่ายมือถือให้ได้แค่ class 10 เอง คุณมีทางออกสองทาง หนึ่ง เอา aircard แบบ usb ซึ่งคุณจะได้ใช้เต็มสปีดแน่ๆถ้าสัญญาณดี สอง เปลี่ยนมือถือให้เป็น edge class 32 ซึ่งดีไม่แพ้กัน กับสภาพ edge บ้านเราที่มี class 10 แบ่ง 16/16 ยังสบายๆ โคยจะต่อกับ bluetooth ก็ได้ครับ ไม่กินไฟมาก มือถือระดับนั้นคงให้ bluetooth 2.1 ไปแล้ว

ส่วนเรื่องค่ายไหนดี ผมแนะนำให้ลงทุน หลังจากที่คุณได้ของแล้ว โดยที่คุณไปซื้อซิมมาทั้งสามค่าย สมัคร package รายวัน แล้วลองดูเลย เอาตรงที่ที่คุณใช้มันทั้งวันทั้งคืนเลยครับ แล้วจะเจอค่ายที่ชอบ เห็นขีดสัญาณเต็ม บางที data ไม่ขยับครับ

ยังไงเสีย หากดูมือถือใหม่ กรุณาดูว่ามีสิ่งนี้หรือไม่นะครับ
ด้วยการคาดเดาของผม กทช ไม่มีทางอนุมัติคลื่น 2100 แน่ในปีหน้า มีแต่คลื่น 850 900 เท่านั้นเหละครับที่อนุมัติไปแล้ว
- มือถือคุณต้องมี gsm quad band และมี edge class 32
- ต้องรองรับ 3g ระบบ 850 900 2100 ด้วยในเครื่องเดียวกัน
เพราะว่าเม่อไหร่เรามีทุกสิ่งทุกอย่างหร้อม เราจะเป็นคนแรกๆที่สัมผัสการส่งผ่านข้อมูลแบบ 3g hsdpa ระดับ 3.2 mbps - 7.2 mbps ครับ ซึ่งก่อนที่จะมีคนมาใช้จนความเร็วมันต่ำลงไป...

โพสเมื่อ : 29/8/2008 2:31

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 93
อ้างถึง:

freeguy เขียนว่า:
เรื่อง ssd hdd ผมไม่่รับรองว่ามันจะอ่านเขียนกี่ครั้งต้องยกชิพ ssd ใหม่ ซึ่งไม่รู่ว่าถ้าปีหน้า eee พลอยกับชิบ ssd พังกันหมด แต่ที่แน่ๆผมว่า hdd ยังเปลี่ยนเองได้ตราบใดที่ยังมีขาย เปลี่ยนเองได้ถ้าคันมือ

ขึ้นชื่อว่าเน็ตบุค ในสังคมหรูหรากระทบกระแทกมันดูไม่งาม ดังนั้นตัด hdd ออกไป ถ้าคิดจะเอาเข้าในเขตสงคราม แต่ถึงคราวนั้นมันคงจะกู้ข้อมูลจาก ssd ไม่ได้อยู่ดี หากชิพโดนยิงขากุด หรือชิพแตก ในขณะที่ hdd เอาไปเข้าห้องปลอดฝุ่นยังมีสิทธิ์ครับ

แต่อย่าเชื่อผมมาก ทุกวันนี้ pda ก็รุ่นเก่ากว่าเรา บางรุ่นวนขายในตลาดไปๆมาๆหลายปียัง ram rom ดีอยู่เลย

เรื่องต่อเน็ต ผมแนะนำให้ใช้ aircard ทั้ง pcmcia / usb ในอนาคตถ้าคุณโชคดี คุณอยู่ไกล้เสามือถือ รอบบ้านคุณไม่มีใครใช้มือถือเลย คุณใช้คนเดียว คุณมีสิทธิ์ใช้ edge ในมือถือเร็วสูงสุดที่ class 32 ซึ่งเร็วมาก แต่อย่าลืมว่าเมื่อมีช่องให้แบบรวมกันมันก็ต้องแบ่งช่องให้เหลือ upload download กันไป แต่ต่างกับ aircard ที double ช่องข้อมูลให้แล้ว ทำให้คุณ upload download ข้อมูลได้โดยไม่ตก

แต่มันเป็นไปไม่ได้กับประเทศไทย เพราะสูงสุดที่เครือข่ายมือถือให้ได้แค่ class 10 เอง คุณมีทางออกสองทาง หนึ่ง เอา aircard แบบ usb ซึ่งคุณจะได้ใช้เต็มสปีดแน่ๆถ้าสัญญาณดี สอง เปลี่ยนมือถือให้เป็น edge class 32 ซึ่งดีไม่แพ้กัน กับสภาพ edge บ้านเราที่มี class 10 แบ่ง 16/16 ยังสบายๆ โคยจะต่อกับ bluetooth ก็ได้ครับ ไม่กินไฟมาก มือถือระดับนั้นคงให้ bluetooth 2.1 ไปแล้ว

ส่วนเรื่องค่ายไหนดี ผมแนะนำให้ลงทุน หลังจากที่คุณได้ของแล้ว โดยที่คุณไปซื้อซิมมาทั้งสามค่าย สมัคร package รายวัน แล้วลองดูเลย เอาตรงที่ที่คุณใช้มันทั้งวันทั้งคืนเลยครับ แล้วจะเจอค่ายที่ชอบ เห็นขีดสัญาณเต็ม บางที data ไม่ขยับครับ

ยังไงเสีย หากดูมือถือใหม่ กรุณาดูว่ามีสิ่งนี้หรือไม่นะครับ
ด้วยการคาดเดาของผม กทช ไม่มีทางอนุมัติคลื่น 2100 แน่ในปีหน้า มีแต่คลื่น 850 900 เท่านั้นเหละครับที่อนุมัติไปแล้ว
- มือถือคุณต้องมี gsm quad band และมี edge class 32
- ต้องรองรับ 3g ระบบ 850 900 2100 ด้วยในเครื่องเดียวกัน
เพราะว่าเม่อไหร่เรามีทุกสิ่งทุกอย่างหร้อม เราจะเป็นคนแรกๆที่สัมผัสการส่งผ่านข้อมูลแบบ 3g hsdpa ระดับ 3.2 mbps - 7.2 mbps ครับ ซึ่งก่อนที่จะมีคนมาใช้จนความเร็วมันต่ำลงไป...

ออกแนวหนังสงครามมาเลยนะครับ 555+ แบบนี้ต้องซื้อไปเล่นที่ปัตตานีบ้านผม รับรองคุณจะได้ใช้ประสิทธิ์ภาพอย่างเต็มที่แน่นอนครับไม่ว่าจะกับกระสุน หรือ กันสะเก็ดระเบิด

โพสเมื่อ : 29/8/2008 7:39

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอคุณมากๆเลยครับ

โพสเมื่อ : 29/8/2008 9:20

[ค้นหา ขั้นสูง]