เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

การใช้ linpus linux lite บน acer aspire one
มือใหม่
31/8/2008 11:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
ผมจะขอถามประสบการณ์การใช้งาน linpus linux lite นะครับ ว่าสามารถใช้ได้โดยไม่เสียอารมณ์หรือไม่

ผมกำลังตัดสินใจจะซื้อ acer aspire one มาใช้เป็นเครื่องที่สอง เน้นเรื่องการพกพาเป็นหลัก แต่ก็ต้องใช้งานได้ ไม่ต้องการเพียงเป็นของเล่นมาลองจิ้มๆ สองสามวันแล้วเก็บใส่กล่องเพราะใช้งานไม่ได้

ผมไม่ติดกับวินโดส์ครับ เพราะปกติผมก็ใช้แมคอยู่ ผมมีใจเปิดกว้างรับสิ่งใหม่ๆ ได้

งานที่ใช้จริงๆ คงเน้นเล่นเน็ต บวกกับงานเอกสาร สิ่งที่ผมสนใจมากจึงมีดังต่อไปนี้

1. ทราบว่าจุดขายของรุ่นนี้จะอยู่ที่ราคาและการพกพา แต่อีกจุดน่าจะเป็นความเร็วในการทำงาน อันนี้จริงหรือไม่ และมีสถานการณ์ไหนหรือไม่ที่เครื่องจะอืดมากๆ
2. การใช้ wifi นั้นใช้ได้ง่ายและสามารถไว้ใจได้หรือไม่ หรือว่ามีใครมีปัญหาในการเชื่อมต่อบ้างหรือไม่
3. ทราบว่าต้องลง driver เพิ่มเติมสำหรับการพิมพ์ภาษาไทย ทุกอย่างราบรื่นหรือไม่ครับ หรือมีใครพยายามลงแต่ไม่สำเร็จหรือไม่
4. การ update ต่างๆ นั้น ยากหรือง่ายครับ หมายถึงการ update พวกโปรแกรมต่างๆ เช่น firefox และ open office
5. มีโปรแกรมเสริมสำหรับอ่าน pdf มาพร้อมใช้งานเลยหรือไม่ครับ หรือต้องไปหาโหลดเพิ่ม
6. การโหลดโปรแกรมเพิ่มจากเน็ตนั้นยุ่งยากหรือไม่
7. โปรแกรม open office นั้นใช้แทน microsoft office ได้สมบูรณ์หรือไม่ครับ ถ้าไม่ มีอะไรที่ทำให้ท่านเสียอารมณ์มากที่สุด

รบกวนด้วยนะครับ คำถามที่ 7 เรื่อง office นั้น ผมเน้น word เป็นหลัก สามารถแสดงการแก้ไขหรือไม่ สามารถแสดงและพิมพ์ไทยได้สมบูรณ์หรือไม่ และ font ที่ใช้นั้นเป็น font อะไร ถ้าเราส่งไปให้ผู้ที่ใช้วินโดส์นั้นเขาเปิดขึ้นมาจะอ่านได้หรือไม่

ผมต้องเดินทางต่างประเทศบ่อยครับ อยากได้คอมฯพกพาเครื่องเล็กๆ และถึงแม้ว่าผมจะทราบว่า linux จริงๆก็เป็นระบบปฏิบัติการที่ใช้มานาน พัฒนามาอย่างดี และมีความสามารถมาก แต่ linux linpus lite ก็ทำมาให้ใช้งานง่ายโดยซ่อนความสามารถไว้เยอะจนผู้ที่ไม่ชิน และไม่กล้าลงลึกมากอาจจะขาดความสามารถตรงส่วนนั้นไป จึงต้องถามเพื่อทำความเข้าใจครับ ไม่อยากผิดหวัง คือถ้ามีข้อจำกัดก็อยากทราบก่อนตัดสินใจซื้อครับ

โพสเมื่อ : 31/8/2008 12:03
Transfer the post to other applications Transfer

Re: การใช้ linpus linux lite บน acer aspire one
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 101
ดูที่นี่เลยครับ
http://www.linpusone.com/2008/12/acer-aspire-one.html

โพสเมื่อ : 1/11/2009 18:39
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]