เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 2 (3) 4 5 »

Re: Mod เรียบร้อยครับ Aspire1+HD 2.5"+Bluetooth
มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
2.5 แรงกว่า 1.8 แบบไม่ต้องสงสัยครับ

โพสเมื่อ : 8/9/2008 10:14
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Mod เรียบร้อยครับ Aspire1+HD 2.5"+Bluetooth
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 31
แล้วมสมุตินะครับ ถ้าผมใส่ HDD SATA เรียบร้อยแล้วนะครับ แต่ผมเสียดายSSD ผมจะใส่ทิ้งไว้อย่างนั้ได้หรือป่าวครับ เพราะถอดออกเลยก็เสียดายอ่ะครับ

โพสเมื่อ : 8/9/2008 10:23
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
ใครมีเว็บต่างประเทศเกี่ยวกับการ mod น้องวันบ้างครับ...อยากอา่นเพิ่มเติมครับ...
ตอนนี้ยังกล้าๆกลัวอยู่ครับ...ขอความคิดเห็นท่านอื่นเพิ่มเติมด้วยครับ.กำลังจะเปลี่ยนฮาสดิกส์เป็น 2.5 แล้ว...

โพสเมื่อ : 8/9/2008 12:13

มืออาชีพ
21/7/2008 22:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 114
ผมเอามาแปะให้ละกันครับ อาจได้ประโยชน์บ้าง ส่วนตัวผมแล้วกำลังหาวิธีทำให้มันเร็วสุดๆอยู่ครับ ยังไม่ได้สนใจเรื่องเปลี่ยนเป็น HDD เนื่องจากมุ่งไปทางที่อยากให้มันทำงานได้นานๆต่อการ charge 1ครั้งมากว่า http://tnkgrl.wordpress.com/2008/08/1 ... cer-aspire-one-bluetooth/

โพสเมื่อ : 8/9/2008 19:25

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
สอบถามเกี่ยวกับสาย sata ที่ต่อเข้าฮาสดิสก์ีครับ..
ผมตัดออกมาแล้วปรากฎว่ามันมีแค่ 4 เส้นเท่านั้นครับ..ตามที่่ท่าน tonyCham บอกว่ามี7เส้นน่ะ...หาเท่าไรก็ไม่มีครับ..หรือว่ามันมีสายแบบนี้อยู่หลายอย่างครับ..
และผมต้องทำอย่างไรจึงจะบอกคนขายเขาถูกครับ..ว่าต้องการสาย sata แบบภายใน7เส้น.รบกวนด้วยครับ.ตอนนี้อุตสาห์เตรียมใจ..โมน้องวันแล้วด้วย...

โพสเมื่อ : 8/9/2008 20:25

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
สายธรรมดานั่นแหละครับ พอตัดออกมาจะเห็น 4 เส้นถูกแล้วครับ
อีก 3 เส้นดูดีๆครับ จะเป็นสาย ground ครับไม่มีพลาสติคหุ้ม เป็นสายเงินเปลือยๆเลย

Ground-Data-Data-Ground-Data-Data-Groundอ้างถึง:

sancomnaon เขียนว่า:
สอบถามเกี่ยวกับสาย sata ที่ต่อเข้าฮาสดิสก์ีครับ..
ผมตัดออกมาแล้วปรากฎว่ามันมีแค่ 4 เส้นเท่านั้นครับ..ตามที่่ท่าน tonyCham บอกว่ามี7เส้นน่ะ...หาเท่าไรก็ไม่มีครับ..หรือว่ามันมีสายแบบนี้อยู่หลายอย่างครับ..
และผมต้องทำอย่างไรจึงจะบอกคนขายเขาถูกครับ..ว่าต้องการสาย sata แบบภายใน7เส้น.รบกวนด้วยครับ.ตอนนี้อุตสาห์เตรียมใจ..โมน้องวันแล้วด้วย...

โพสเมื่อ : 8/9/2008 22:16

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เกี่ยวกับสาย sata คัรบ
รับรองครับ..ไม่มีแน่ๆครับ..ทั้งตัด ทั้งผ่าหมดเลยครับ..ไม่เห็นเลย.
รบกวนหน่อยครับ...คุยกันทางเอ็มก็ได้ครับ..jaturong_th@msn.com

โพสเมื่อ : 8/9/2008 22:38

มืออาชีพ
23/7/2008 21:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 121
อ้างถึง:

TonyCham เขียนว่า:
อ้างถึง:

boobee เขียนว่า:
ผมเองก็ไม่มีความรู้เรื่องวงจรพวกนี้เท่าไหร่ครับ
แต่เท่าที่ดูหลัก ๆ ที่จะยากน่าจะอยู่ที่

รูป 23 น่าจะเป็นการหาแหล่งจ่ายไฟให้ HDD จากตรงนี้ผมไม่
ทราบเลยครับว่า ต้อง connect ที่จุดไหน

รูป 24-1-2 ก็ไม่ทราบว่าวิธีการ บัคกรีนั้นทำยังไง 7 pin เป็น SATA
หรือครับ เห้นว่าตัด สายแพ SATA เหลือสั้นนิดเดียว เห็นมี 7 pin แต่
สายแพ SATA ผมเห็นมีแค่ 4 เอง (นับผิดปะหว่า เหมือนจะไม่เท่ากัน)

เหมือนไม่ยาก ชี้แนะด้วยขอรับ อยากลองวิชา

5V จาก USB ใช้ pin ขวาสุด กับ ซ้ายสุดครับ

SATA มี 7 Pin ครับผม
สาย sata เดิมผมไม่ใช้เลยเพราะแข็งเกินดัดไม่ได้ ผมเลยปอกให้เหลือแต่ตัว connector ข้างในจริงๆแล้วบัดกรีเข้ากับสายแพรเก่า

สายแพรเก่านี่คือสายไหนเหรอครับเห็นตัด connector เหลือแต่หัว
แล้วเอาแต่สายไฟไปโผล่ออกมานิดหนึ่ง แล้วเชื่อมเข้ากับสายแพรเก่า (ไหน) ก่อน
แล้วปลายอีกด้านของแพรเก่าก็เชื่อมกับ pin ทั้งเจ็ด (เรียกอย่างกับคนแคระ)
บนเมนบอร์ด ถูกต้องหรือเปล่าครับ เวลาเรียงสายไฟที่เชื่อมก็ตามลำดับไหล่
เลยหรือเปล่าครับผม คือไล่ไปไม่มีสับหลอกสับหว่างอะไรใช่มั้ยครับ

เด๋วลองแกะเครื่องดูอยากรู้ว่าเป็นไปได้แค่ไหน รอวีดีโอการทำอยู่นะครับ
เผื่อว่าจะลองดูบ้าง เอาความรู้ครับ ขำ ๆ

อีกอย่างครับ ถามอีกหน่อยคือว่า หลังจาก mod ไปแล้วจะมีปัญหาเรื่องการ
จ่ายไฟภายในตัวเครื่องหรือเปล่าครับ เวลาใช้งานจริง น่าจะกินไฟมากกว่า SSD
ถูกต้องมั้ยครับ

เห็นตอนนี้สั่งซื้อ HDD 1.8 กันได้สบาย ๆ ในราคา 3000 แต่ผมก็แอบคิดนะ
เพราะว่า HDD 2.5" มันก็ใส่กันได้จะไปซื้อใหม่ทำไม ของเก่าก้ยังมีอยู่เลย

โพสเมื่อ : 8/9/2008 22:50

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kowzong เขียนว่า:
สาย power ที่ต่อเข้ากับ hdd เสียบเข้าช่องที่เท่าไหร่ของขั้วต่อที่ hddครับ

Power connector SATA มี 15 Pin ครับ

ใช้ 2 สายครับ
4-6 = Ground
7-9 = 5V

ซื้อสายมาจะมีสี ดำ-แดง-ดำ-เหลือง
ใช้ ดำ(Ground)-แดง(5V)-ดำ(ตัดทิ้ง)-เหลือง(ตัดทิ้ง)
ค่อยๆเอาคัทเตอร์ตัดให้เหลือแต่คอนเนคเตอร์นะครับไม่งั้นมันจะยาวเกินไป

แนบ ไฟล์:

gif  sata_power.gif (0.38 KB)
2611_48c574f9dafd1.gif 146X27 px

jpg  SATA_Pin_power.JPG (35.75 KB)
2611_48c57571adc16.jpg 352X464 px

โพสเมื่อ : 9/9/2008 1:59

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

อ้างถึง:

TonyCham เขียนว่า:
อ้างถึง:

ผมเองก็ไม่มีความรู้เรื่องวงจรพวกนี้เท่าไหร่ครับ
แต่เท่าที่ดูหลัก ๆ ที่จะยากน่าจะอยู่ที่

รูป 23 น่าจะเป็นการหาแหล่งจ่ายไฟให้ HDD จากตรงนี้ผมไม่
ทราบเลยครับว่า ต้อง connect ที่จุดไหน

รูป 24-1-2 ก็ไม่ทราบว่าวิธีการ บัคกรีนั้นทำยังไง 7 pin เป็น SATA
หรือครับ เห้นว่าตัด สายแพ SATA เหลือสั้นนิดเดียว เห็นมี 7 pin แต่
สายแพ SATA ผมเห็นมีแค่ 4 เอง (นับผิดปะหว่า เหมือนจะไม่เท่ากัน)

เหมือนไม่ยาก ชี้แนะด้วยขอรับ อยากลองวิชา

5V จาก USB ใช้ pin ขวาสุด กับ ซ้ายสุดครับ

SATA มี 7 Pin ครับผม
สาย sata เดิมผมไม่ใช้เลยเพราะแข็งเกินดัดไม่ได้ ผมเลยปอกให้เหลือแต่ตัว connector ข้างในจริงๆแล้วบัดกรีเข้ากับสายแพรเก่า

สายแพรเก่านี่คือสายไหนเหรอครับเห็นตัด connector เหลือแต่หัว
แล้วเอาแต่สายไฟไปโผล่ออกมานิดหนึ่ง แล้วเชื่อมเข้ากับสายแพรเก่า (ไหน) ก่อน
แล้วปลายอีกด้านของแพรเก่าก็เชื่อมกับ pin ทั้งเจ็ด (เรียกอย่างกับคนแคระ)
บนเมนบอร์ด ถูกต้องหรือเปล่าครับ เวลาเรียงสายไฟที่เชื่อมก็ตามลำดับไหล่
เลยหรือเปล่าครับผม คือไล่ไปไม่มีสับหลอกสับหว่างอะไรใช่มั้ยครับ

เด๋วลองแกะเครื่องดูอยากรู้ว่าเป็นไปได้แค่ไหน รอวีดีโอการทำอยู่นะครับ
เผื่อว่าจะลองดูบ้าง เอาความรู้ครับ ขำ ๆ

อีกอย่างครับ ถามอีกหน่อยคือว่า หลังจาก mod ไปแล้วจะมีปัญหาเรื่องการ
จ่ายไฟภายในตัวเครื่องหรือเปล่าครับ เวลาใช้งานจริง น่าจะกินไฟมากกว่า SSD
ถูกต้องมั้ยครับ

เห็นตอนนี้สั่งซื้อ HDD 1.8 กันได้สบาย ๆ ในราคา 3000 แต่ผมก็แอบคิดนะ
เพราะว่า HDD 2.5" มันก็ใส่กันได้จะไปซื้อใหม่ทำไม ของเก่าก้ยังมีอยู่เลย

ผมใช้สายแพรจากเครื่องคอมเก่าๆมาบัดกรีครับเพราะสายมันอ่อนดัดง่ายกว่าสายSATAเดิม บัดกรีตามนั้นเลยไม่มีไขว้หรือสลับ ส่วนเรื่องกินไฟนั้นตั้งแต่ซื้อมายังไม่เคยใช้เลย ก็เอามาโมแล้วเลยไม่รู้กินไฟมากกว่าเดิมหรือป่าว
เร็วๆนี้จะโมอีกเครื่องนึงครับ เดี๋ยวจะถ่ายมาให้ละเอียดเลย (ตอนนี้โม BT ใหม่เจ๋งกว่าเดิม สายเก็บสวยงาม ใช้ไฟ 3.3v จาก Mini PCIe ครับ)

โพสเมื่อ : 9/9/2008 2:15

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
ถามเพิ่มคับ เจ้า bt ตัวนี้ผมก็ซื้อมาใช้

แต่ว่ามันมี driver ตัวอื่นที่ไม่ใช่ของมันเปล่าครับ

เพราะผมส่ง file จาก ppc หรือโทรอื่นๆเข้าเครื่อง notebook ก็ไม่ได้อ่ะ

โพสเมื่อ : 9/9/2008 5:48

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 89
วางฮาร์ดดิสหงายท้องอย่างนั้น เครื่องไม่สะดุดหรือครับ
ปรกติฮาร์ดดิสโน๊ทบุคจะหันด้านที่มีสติกเกอร์ขึ้น

โพสเมื่อ : 9/9/2008 10:12

กลุ่ม:
สมาชิก
พี่ๆครับ..เห็นจากเว็บนอกที่เขาผ่ากันอ่ะครับ มันเป็น mainboard ตัวเดียวกันกับ รุ่น110 หรือเปล่าวครับ
แต่ถ้าสมมุติว่าใช่นะ ผมจะไปซื้อ rack HDD SATA ของโน๊ตบุค ที่เขาขายกัน แล้วผมแกะเอา connector ที่ต่อกะHDD แล้วเอาไปใส่เลย แล้วเอาHDD ใส่เข้าไปเลย โดยไม่ต้องต่อไฟเลี้ยงจากUSB แล้วแบบนี้HDD มันจะทำงานได้หรือเปล่าครับ เดี๋ยวจะเอารูปที่เขา mod 150 มาให้ดูครับ

โพสเมื่อ : 9/9/2008 11:20

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
มีใครที่มีรุ่น A150 อยู่หรือไม่ล่ะครับ ถ้าเค้าแกะแล้วขอให้ช่วยถ่ายรูปแบบซูมชัดๆบริเวณที่ต่อ HDD ให้ทีเห็นมีอุปกรณ์ต่ออยู่หลายตัว คิดว่าน่าจะมีการออกแบบเผื่อไว้แล้วเพียงแต่ไม่ใส่อุปกรณ์มาให้เท่านั้นเอง เพราะดึงจากที่อื่น เกรงว่ามันจะไม่ค่อยพอ กำลังคิดอยู่เหมือนกันครับว่าแถวๆนั้นมีแหล่งจ่ายไฟที่เพียงพอแน่แต่จะดึงมาอย่างไรเท่านั้นเอง

โพสเมื่อ : 9/9/2008 14:35

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ClickPlayL เขียนว่า:
พี่ๆครับ..เห็นจากเว็บนอกที่เขาผ่ากันอ่ะครับ มันเป็น mainboard ตัวเดียวกันกับ รุ่น110 หรือเปล่าวครับ
แต่ถ้าสมมุติว่าใช่นะ ผมจะไปซื้อ rack HDD SATA ของโน๊ตบุค ที่เขาขายกัน แล้วผมแกะเอา connector ที่ต่อกะHDD แล้วเอาไปใส่เลย แล้วเอาHDD ใส่เข้าไปเลย โดยไม่ต้องต่อไฟเลี้ยงจากUSB แล้วแบบนี้HDD มันจะทำงานได้หรือเปล่าครับ เดี๋ยวจะเอารูปที่เขา mod 150 มาให้ดูครับ

คิดเหมือนผมเลยตอนแรก แต่...แต่....แต่

จะบัดกรี connector เข้ากับ MB คงต้องใช้หัวแร้งแบบเป่าลมร้อนนะครับ
เพราะตรงที่บัดกรีมันมีตะกั่วปิดรูไว้ ต้องดูดออกมาก่อนแล้วค่อยเสียบ connector เข้าไป ถ้าจะค่อยๆทำที่ละขา บดกรีไม่เข้าแน่ๆ MB ช้ำพอดี
ต้องระวังพวก surface mounting (ตัวอุปกรณ์ตัวเล็กๆที่ติดกับบอร์ด) ถ้าหลุดบัดกรียากมากๆนะครับ

ส่วนไฟเลี้ยง
ดูจากบริเวณที่ติดตั้ง connector คิดว่าน่าจะเป็นชุดจ่ายไฟ 5V
ไม่มีพวก surface mounting ติดมาหลายตัวเลยครับ เพื่อความชัวร์เลยต้องใช้ 5V จาก USB ครับ

โพสเมื่อ : 9/9/2008 18:33

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

komy14 เขียนว่า:
ถามเพิ่มคับ เจ้า bt ตัวนี้ผมก็ซื้อมาใช้

แต่ว่ามันมี driver ตัวอื่นที่ไม่ใช่ของมันเปล่าครับ

เพราะผมส่ง file จาก ppc หรือโทรอื่นๆเข้าเครื่อง notebook ก็ไม่ได้อ่ะ

ของผมส่งได้ปกติ (ต่อไฟ 3.3V ด้วย) ใช้ Bluesoleil โหลดได้จาก Bit ทั่วไปครับ อ้อผม connect stereo bluetooth ได้ แต่ ไม่มีเสียงออก
นอกนั้นปกติทุกอย่าง(คิดว่าเป็นที่ตัว BT ว่างๆจะลองเปลี่ยนตัวอื่นดู)

โพสเมื่อ : 9/9/2008 18:37

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมเล็งๆดูแล้วอุปกรณ์ที่หายไปน่าจะเป็นพวก R C Filter น่ะครับ แล้วก็คงมี 7805 อีกตัว มองโลกในแง่ดีครับ แต่อาจเป็นพวก low drop ตัวอื่นได้ เดี๋ยวนี้ตัวแจ๋วๆมีตั้งหลายเบอร์ แต่ผมไม่ได้กะว่าจะใช้ SMD นะครับ เล่นกันที่ size ปกติเลยนี่แหละ แค่แท็บแรงดันมาเข้าบอร์ดเรา(ทำให้มันเล็กๆก็คงมีที่ให้วางหลายที่เพราะที่ว่างๆก็มีพอควร ) แล้วก็ต่อ output คืนไปให้ HDD จะได้ไม่ต้องแย่งกับ USB DEVICE มีนอกเรื่องนิดนึงครับ ผมเห็น batt แค่ 10.8 แต่ทำมัยน้องวรรณใช้ Adaptor ตั้ง 19 V ( เล็งจะใช้ 12 อยู่ครับเวลาไปเที่ยวที่ไหนจะได้พึ่งพิงจากรถยนต์ได้

โพสเมื่อ : 9/9/2008 19:15

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
สุดยอดจริงๆ -_-'

โพสเมื่อ : 10/9/2008 4:12

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
รอชมวีดีโออยู่ครับ....กำลังตัดสินใจ..ว่าจะเอาฮาสดิสก์ 2.5 หรือ 1.8 ดีครับ...
2.5 ต้องโมเยอะกว่า...แต่ก็เร็วกว่า...แนะนำด้วยแล้วกัน..ตอนนี้มี 2.5 อยู่แล้ว 120G
แต่ก็อยากใส่ 1.8 เพราะว่าเครื่องมันไม่ซ้ำน่ะ...
อัพเดทเพิ่มครับ...วันนี้ไปเดินหาซื้อสาย sata มา..มีอยู่แล้วก็ดันมีสายในแค่ 4 เท่านั้น...ถามๆคนขายว่า..มันมีกี่แบบกันแน่เจ้าสาย sata น่ะ...คนขายบอกมาทันควันเลยครับ...ว่าแบบเดียว...แล้วผมก็แสดงสายที่ผมนำไปด้วย(สายใจมี 4 เส้น) มันก็มีแบบนี้แบบเดียวแหละ..แล้วเขาก็ถามผมว่าจะเอาไปทำอะไร...ผมก็อธิบายให้เขาฟัง...เขากลับหัวเราะ..เหมือนกับว่าผมน่าจะเ้พ้อไปแล้ว..เขาบอกว่ามันทำไม่ได้หรอก....เมนบอร์ดมันไม่มีซิปรองรับฮาสดิสก์แบบ sata ผมก็บอกว่าเห็นมีพี่คนหนึ่งเขาทำได้แล้ว..ผมก็เลยอยากจะทำบ้าง..เขาบอกว่าไม่มีทาง..อย่าไปเชื่อใคร...ผมก็เดินจากไป..ไปเจออีกร้าน..ผมบอกว่าขอซื้อสาย sata หน่อย..เขาก็หยิบมาให้...ผมก็เลือกเอาแบบที่ไม่เหมือนกับที่ผมมีแล้ว...แล้วก็ได้มา 1 เส้น..20 บาท...ออกมานอกร้าน..จัดการตัดซะเลย...ปรากฎว่า...ข้างในมี 7 เส้นครับ..เหมือนฝัน..นึกว่าจะหาไม่ได้ซะแล้ว...ตอนนี้กำลังทำอยู่ครับ..ได้ไม่ได้อย่างไรจะมาบอกแล้วกัน...ถ้าพังสงสัยต้องถอยใหม่..แล้วจัดการทำให้สำเร็จจงได้...

โพสเมื่อ : 10/9/2008 12:12

กลุ่ม:
สมาชิก
ไปเจอ link ต่างประเทศมาครับ น่าจะดัดแปลงเป็น2.5 เหมือนกัน
http://www.aspireoneuser.com/forum/vi ... f=43&t=637&st=0&sk=t&sd=a

รูปครับ ตาม link เลยครับ เห็นได้เลยว่าเขาไม่ได้เพิ่นอะไรไปด้วย น่าลองเหมือนกันนะ
http://www.aspireoneuser.com/forum/download/file.php?id=77
http://www.aspireoneuser.com/forum/download/file.php?id=78
http://www.aspireoneuser.com/forum/download/file.php?id=81 ตัวนี้ของ 150
http://1.bp.blogspot.com/_v-n-a2olQ9o ... s/s1600-h/Picture+016.jpg ตัวนี้ดัดแปลงแล้ว
Open in new window
http://2.bp.blogspot.com/_v-n-a2olQ9o ... I/s1600-h/Picture+017.jpg
http://www.aspireoneuser.com/forum/download/file.php?id=287

สุดท้าย ดูกันชัดๆได้ที่นี่ครับ
http://bantingreef.blogspot.com/2008/ ... ire-one-with-25-sata.html

แต่ไม่รู้ว่าจะมีไฟ 5V มาเลี้ยงจริงหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็คงจะมาจากตัว R ที่หายไปล่ะครับ 0โอมห์ และก็เพิ่มตัวเก็ประจุตัวนึง เพราะว่าจากที่ดูลายวงจร มันก็น่าจะลงไปที่ขา ไฟ 5V ที่เข้า HDD จริงๆ (ดูที่วงกลมอ่ะครับ)
Open in new window

โพสเมื่อ : 11/9/2008 10:39

[ค้นหา ขั้นสูง]