เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 3 4 »

Mac Book One
มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
มาเปลี่ยนน้องวันให้เป็นแมคบุคกันเถอะ ^_^

หลังจากที่ได้ยินมาว่ามีคนลง Mac OS ใน eee ก็เลยไปเสาะหาและพบว่าน้อวันเราก็ลง Mac ได้เช่นกัน เนื่องจากความใจดีที่ทาง Apple ได้เลือกใช้ Cpu intel มาใช้ในเครื่อง Mac ของตัว และก็ได้มีผู้ใจดีที่ไปค้นแงะแกะเกา จนได้เป็น OSX86 Project (mac OS บน platform X86)

การลง Mac บนน้องวันถ้าได้ลองแล้วจะรู้ว่าง่ายกว่าลง Windows ซะอีก (หลังจากลงไป 8 รอบ) หลังจากลองเล่นดูพบว่าไม่ช้า ไม่อืดเลย แถมสวยอีกต่างหาก แต่มีอยู่ 2อย่างที่ใช้ไม่ได้ คือ Wireless LAN ,โหมด Sleep , audio in และ card Reader ทั้งคู่ครับ >_<

ถ้าสนใจก็มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ ก่อนอื่นก็ต้องมี
1. น้องวันสักเครื่อง หรือจะใช้เครื่อง PC ก็ไม่ว่ากัน(แต่ไม่รู้นะว่าจะมีไดร์เวอร์ให้หรือเปล่า)
2. Mac OSX86 แนะนำ iATKOS v4i จะเป็น iso ไฟล์ได้มาก็ไรท์ใส่แผ่นนะ
3. ไดร์ว DVD หรือ สาย IDE to USB หรือ PC สักเครื่อง
4. External HDD /FLashdrive ถ้าจะลงใน Portable USB Storage นะครับ
5. โปรแกรม Partition Magic

โปรแกรมลองเอาชื่อไปหาในอากู๋ดู หรือไม่ก็ลองดูใน มินิโนวา หรือ อ่าวโจรสลัดนะครับ

จากนั้นเราก็มาเตรียมน้องวันให้พร้อมนะครับ
1. เตรียมพื้นที่โดยแบ่ง Partition ไว้สัก 20 GB (ถ้าคิดจะไว้ใช้จริงจังนะครับ แต่ถ้าลงเล่นๆแบบไม่เอาโปรแกรมอื่น 8GB ก็พอไหว) ด้วย Partition Magic และ Format เป็น FAT32
2.1 ถ้ามี USB DVD drive ให้ใส่แผ่น iATKOS v4i ลงไป
2.2 ถ้าไม่มี USB DVD Drive แต่จะลงใน External HDD/SD/FD และมี PC ที่อ่าน DVD ได้สักเครื่อง ให้เสียบ USB External HDD/SD/FD เข้ากับ PC แล้วลงผ่าน PC แทนนะครับ (อันนี้เจอเองเพราะสาย IDE to USB ที่ซื้อมามันใช้บูตจากแผ่นไม่ได้)
3. เปิดน้องวัน พอเข้าหน้าต่าง acer ให้กด F12
4. เลือกให้ Boot จาก DVD แล้วรอสักพัก
5. พอเข้าหน้าต่างแรก ปุ่มขวา
6. เข้าหน้าต่าง welcome อย่าพึ่งกด continue ให้ไปกดเมนู Disk Utility
7. เลือก Drive ที่จะลง MAC OS ทางหน้าต่างซ้าย แล้วเลือกเมนู Eraseทางหน้าต่างขวา ตรงdorp menu ที่เลือกFormat Drive ให้เลือก Extended Journaled จากนั้นกด Erase
8. ปิดหน้าต่าง Disk Utility กด continue และ Agree
9. เลือกไดรว์ที่จะลง แล้วกดcontinue
10. กด Customize แล้วเลือกให้ติ๊กถูกเฉพาะ
* iATKOS v4i Main system
* Darwin Bootloader
และเข้าไปติ๊กถูกเฉพาะใน
* Drivers/System/Intel Speedstep
ส่วนนอกเหนือจากนี้อย่าไปติ๊กนะครับ
11. กด Done แล้ว Install
12. หน้าจออาจค้าง (ของผมไม่เป็นนะ) ปล่อยให้ลงต่อไป ลงเสร็จประมาณไม่เกิน ครึ่งชม.

เท่านี้ก็เรียบร้อยครับ (ถ้าเป็น external Storage ที่ลงผ่าน PC ก็ย้ายกลับมาเสียบน้องวันซะนะครับ *** ถ้าลงวิธีนี้เครื่อง PC ก็เล่น Mac ได้เช่นเดียวกันครับ 555+)แต่ยังไม่หมดเท่านี้หรอก มันจะแสดงผมได้แค่ 800*600
ให้เราโหลด Paul's packageจาก http://content.modaco.net/paulswinddriverutilitypack.zip
นะครับ แตกไฟล์ แล้วเข้าFolder utility เปิดKext Utility จากนั้นให้ลง ไฟล์ .kext ผ่านPaul's Kext Helper b7ตามลำดับดังนี้
1. ลงNatit แล้วรีสตาร์ท (ถ้าลงใน External Storage ทุกครั้งที่บูตอย่าลืมกด F12 เพื่อเลือกไดรว์ที่ลง OS ทุกครั้งนะครับ)
2. ลง Frame BufferและGMA950 แล้วรีสตาร์ท

เสร็จแล้วจะได้หน้าจอแสดงผลที่ 1024*600 (แนะว่าอย่าไปยุ่งทเมนู Display เพราะผมลองปรับที่ความละเอียดอื่นพบว่าเปลี่ยนแล้วแสดงผลไม่ได้ ต้องลงใหม่ >_<)

Driver LAN โหลดตัวนี้มาติดครับ http://www.realtek.com.tw/downloads/d ... 100E/RTL8101E/RTL8102E-GR

เสียง ให้โหลด
http://rs283.rapidshare.com/files/152518779/ALC268_by_collit99.zip
และทำตามขั้นตอนดังนี้
1. Run ALC268Installer 1 เสร็จแล้วอย่าพึ่งรีสตาร์ท
2. ให้ไปลบ /System/Library/Extensions/ALCInject.kext แล้วค่อยรีสตาร์ท
3. ใช้ Paul's Kext Helper b7 ในการลง HDAEnabler.kext
4. Fix Permissions ด้วย Disk Utility โดยเลือก Partition ที่ลง OS ไว้และเลือก Repair Disk Permissions ในFirst Aid tab)
5. เช็คว่า Internal Speakers ถูกเลือกไว้ใน System Preferences>Audio>Output แล้วรีสตาร์ท
6. ลง HDA Fix v3. เป็นภาษา Italian ให้กด "OK" หรือ "Continua"
7. สุดท้ายให้กด "Riavvia in seguito" (Restart later).
8. Repair permissions อีกทีด้วย Disk Utility
9. Restart

แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ โปรแกรม Photo booth น่ารักเชียว เอาไปอวดเพื่อนได้เลย

ส่วนโปรแกรมเพิ่มเติมที่น่าหามาใช้
ilife โปรแกรมทำรูป ตัดต่อหนัง ตัดต่อเพลง
iwork โปรแกรมพวก Office
VLC player ไว้ดูหนัง
MSN
Firefox 3.0 ถ้ายังติดใจน้องม๋าไฟ
ที่เหลือถ้าอยากใช้พวก Adobe บน Mac ก็มีอยู่แล้ว

โปรแกรมหาได้จากอากู๋เหมือนเดิมนะครับ เป็น Mac version นะครับ

Credit : Sbm จากกระทู้ http://www.aspireoneuser.com/forum/viewtopic.php?f=14&t=1505

แนบ ไฟล์:

jpg  mac_one.jpg (203.86 KB)
2450_48c56365b47b8.jpg 800X532 px

โพสเมื่อ : 9/9/2008 0:39

แก้ไขโดย chongkho เมื่อเวลา 11/10/2008 0:47:56
แก้ไขโดย chongkho เมื่อเวลา 11/10/2008 1:00:39
แก้ไขโดย chongkho เมื่อเวลา 11/10/2008 11:46:31
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Mac Book One
มืออาชีพ
24/6/2008 23:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 175
ผมพึ่งลง vista เป็น os ที่ 2 เอง จะลงเพิ่มอีกอันดีไหมเนี่ย ^^"

โพสเมื่อ : 9/9/2008 1:01
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
ถามเพิ่ม

อืดไหมคับ

โพสเมื่อ : 9/9/2008 5:42

มืออาชีพ
28/8/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 279
ขอบคุณสำหรับบทความครับ
แต่ wilreless นี่ซิครับปัญหาใหญ่เลย

โพสเมื่อ : 9/9/2008 8:16

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

komy14 เขียนว่า:
ถามเพิ่ม

อืดไหมคับ

ถ้าใช้ปกติไม่อืดครับ แต่ช้ากว่า XP ในSSD ที่ปรับ EWF แต่ถ้าเทียบกับ PC ผมที่เป็น core 2 ก็ไม่หนีกันเท่าไร
ส่วนโปรแกรมเคยลง Aperture แล้วกินแรมพอสมควรเลย
Final cut ก็ดูแล้วไม่น่าตัดต่อไหว

แต่ถ้าโปรแกรมทั่วไป iwork ilife VLC(เอาไว้ดูหนัง) Photoshop ก็ปกติครับ

อ้างถึง:

DuRiAn เขียนว่า:
ขอบคุณสำหรับบทความครับ
แต่ wilreless นี่ซิครับปัญหาใหญ่เลย

ถ้าอยากได้จริงๆเค้าให้ไปหา Wireless USB มา ตัวที่เค้าแนะนำเป็น Dell 1390 (ผมลองไปหาที่พันทิพแล้วไม่เจอ) ไม่งั้นก็ต่อผ่านสาย Lan เอาครับ แต่ปกติถ้าผมจะใช้ wifi จะใช้ใน winนะครับ

โพสเมื่อ : 9/9/2008 9:14

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
มาแจก Invite เว็บ thailandtorrent ครับ

http://www.thailandtorrent.com/regis/ ... 6471730c6961520b810fa9c4/

ผมใช้อยู่ทุกวัน เร็วใช้ได้ครับ
(ยังไม่มีโปรแกรมสำหรับ Mac นะครับ)

โพสเมื่อ : 9/9/2008 23:51

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 64
ผมใช้โดย Install ลงใน External HD จะใช้ก็เสียบมันเข้าไปแล้วบูทเป็น OSX เลยสะดวกดีเหมือนกัน

โพสเมื่อ : 10/9/2008 10:22

มือใหม่
10/9/2008 16:20
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ช่วย Check ให้หน่อยครับ ว่าช่อง SD Card ใช้งานได้หรือเปล่าบน ​​OS X iATKOS
ของผมมันใช้ไม่ได้ (ฺถ้า Boot เข้า WinXP จะใช้ได้ปกติ)

โพสเมื่อ : 10/9/2008 17:39

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 38
wireless รู้สึกว่าใช้ได้แล้วนะครับ
ลองดูในบอร์ดของ insanely ส่วนของ driver
wireless ตัว 5007 อะไรประมาณนี้ครับ เคยเห็นอยู่

โพสเมื่อ : 10/9/2008 17:47

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
อ้างถึง:

shood เขียนว่า:
wireless รู้สึกว่าใช้ได้แล้วนะครับ
ลองดูในบอร์ดของ insanely ส่วนของ driver
wireless ตัว 5007 อะไรประมาณนี้ครับ เคยเห็นอยู่

คงหมายถึงเปลี่ยน wireless mini-pcie ให้เป็น dell 1500 มั้งครับ

ถ้าเกิดมี driver ของ intel ออกมาจริงๆ นี่เซงเลย เพิ่งสั่ง dell 1500 ไป

โพสเมื่อ : 10/9/2008 20:55

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

GuyverG เขียนว่า:
ช่วย Check ให้หน่อยครับ ว่าช่อง SD Card ใช้งานได้หรือเปล่าบน ​​OS X iATKOS
ของผมมันใช้ไม่ได้ (ฺถ้า Boot เข้า WinXP จะใช้ได้ปกติ)

ลืมเช็คไปครับ พอดีปกติผมไม่ได้ใช้ ลองดูแล้วก็ไม่ได้เหมือนกันกลับไปดูเว็บaspireone เค้าก็บอกว่าไม่ได้ครับ

อ้างถึง:

shood เขียนว่า:

รบกวนขอLink ด้วยครับ ถ้าทำได้นี่เยี่ยมไปเลย

*** ลองเล่น Photo booth กันยังครับ มันเจ๋งมากเลยนะ เป็นโปรแกรมที่หลอกลวงสาวๆให้เล่นกับเครื่องเราได้นานเชียวครับ

Front Row ก็เจ๋งมากเลยครับ แต่ยังหาทางเอาวีดีโอไปใส่ไม่เจอ ถ้าลงได้นี่มันจะเป็น portable multimedia ชั้นยอดเลยครับ

โพสเมื่อ : 10/9/2008 21:38

กลุ่ม:
สมาชิก
ของ One ใช้ Wireless Atheros 5007 นะครับ ถ้าจำไม่ผิด
ส่วนไดร์เวอร์อยู่ลิ้งนี่ครับ
http://forum.insanelymac.com/index.php?showtopic=61260
แต่ยังไม่ได้ลองเลยครับ เครื่องอยู่ที่ ศูนย์

ลองแล้วได้ผลเป็นยังไง รายงานด้วยนะครับผม
ได้เครื่องกลับมาจะได้มาลงมั่ง ^^

โพสเมื่อ : 10/9/2008 21:51

กลุ่ม:
สมาชิก
วิธีลงครับ
Step to install IO80211Family.kext.zip file posted by TheTimster:-
1) Unzip the file at Desktop (for example) and you should get IO80211Family.kext folder
2) Make backup for your existing IO80211Family.kext folder (/System/Library/Extensions/IO80211Family.kext) to safe location.
-- Run this in terminal:
$ sudo -s
$ mkdir /BackupExt
$ cp -R /System/Library/Extensions/IO80211Family.kext /BackupExt/

3) Now you have your original kext file in /BackupExt folder. This usefull if you have problem later.
4) Now you have to copy the IO80211Family.kext folder from Desktop to original location
$ cp -R /Users/<your login id>/Desktop/IO80211Family.kext /System/Library/Extensions/

5) Remove kextcache file, so OS X will rebuild it at reboot.
$ rm -r /System/Library/Extensions.kextcache
$ rm -r /System/Library/Extensions.mkext

6) Fix permission
$ diskutil repairPermissions /

7) Reboot

Credit จาก kizwan ในบอร์ด Insanely ครับ

โพสเมื่อ : 10/9/2008 21:53

กลุ่ม:
สมาชิก
ลองอ่านจากคอมเม้น ดู
คาดว่ายังใช้การไม่ได้ครับ
ขอ อภัย ด้วย

โพสเมื่อ : 10/9/2008 22:21

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ลองลงแล้วครับ แต่ที่บ้านไม่มี Wifi ต้องไปลองวันพรุ่งนี้แทน ถ้ามีความคืบหน้าจะมาแจ้งให้ทราบครับ

แหมถ้าลงได้จะใช้แต่แมคแล้วเนี่ย 555+

โพสเมื่อ : 10/9/2008 22:51

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

chongkho เขียนว่า:
Front Row ก็เจ๋งมากเลยครับ แต่ยังหาทางเอาวีดีโอไปใส่ไม่เจอ ถ้าลงได้นี่มันจะเป็น portable multimedia ชั้นยอดเลยครับ

อยากให้ Front Row เปิด Movies ที่เราต้องการ สามารถทำได้ดังนี้ครับ:
1. Copy movies file ไปไว้ใน Folder "Movies" (ของ ​User) หรือ
2. สร้าง Shortcut (Link) ใน Folder "Movies" (ของ ​User) ให้ Link ไปยัง Folder ที่เราต้องการ (อาจจะให้ Link ไปที่ Folder ที่ีมี File Movie เยอะๆ หรือ External USB HDD ก็ได้) เท่านี้ เวลาเรียก ก็สามารถให้ไปเปิด file Movies ที่ต้องการได้แล้วครับ

ปกติบน Mac ผมก็ใช้แบบที่ 2 นี่แหละครับ สะดวกดี

โพสเมื่อ : 10/9/2008 23:17

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อูย ขอบคุณมากๆเลยครับ
เยี่ยมที่สุดเลยเนี่ยยยยยย ^_^
แต่ลองทำชอร์ตคัท โฟลเดอร์รูป มันดันจะย้ายรูปเข้า iphoto ซะหมดเลย

รู้สึกจะดูพวก Divx ใน Front Row ไม่ได้นะครับ ไม่ทราบว่าลงพวก codec ใน mac ได้ไหม

โพสเมื่อ : 10/9/2008 23:23

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

chongkho เขียนว่า:
อูย ขอบคุณมากๆเลยครับ
เยี่ยมที่สุดเลยเนี่ยยยยยย ^_^
แต่ลองทำชอร์ตคัท โฟลเดอร์รูป มันดันจะย้ายรูปเข้า iphoto ซะหมดเลย

รู้สึกจะดูพวก Divx ใน Front Row ไม่ได้นะครับ ไม่ทราบว่าลงพวก codec ใน mac ได้ไหม

น่าจะเป็นเพราะตอนนี้ Quicktime ยังไม่รู้จัก DivX ครับ
คุณ chongkho Download codec จากนี่ได้เลย http://www.divx.com/divx/mac

ลงแล้วลอง Test ได้ก่อนจาก Quicktime ครับ
ปกติถ้า Quicktime เล่นได้ ...ใน Front Row ก็จะเล่นได้เช่นกัน

โพสเมื่อ : 11/9/2008 0:50

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
แจ่มเลยนะครับ ^-^

นึกถึงตอนเอา ubuntu ลง Compaq มองไม่เห็น wireless เหมือนกัน
ถ้าไม่ได้ใช้ไวเลสนี่ก็น่าลงดูนะ สวยดี

โพสเมื่อ : 11/9/2008 4:18

24/6/2008 23:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
เห็นเพื่อนผมมันบอกว่าตอนนี้ wireless ได้แล้วนิครับ

โพสเมื่อ : 11/9/2008 13:01

[ค้นหา ขั้นสูง]