เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ปัญหาี่เกี่ยวกับ flashdrive
มือสมัครเล่น
29/8/2008 21:23
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
คือ notebook ผมนี่โดนเพื่อนเอา flashdrive มาจิ้มประจำเลย
หลายคนมากๆ
และก็โดนไวรัสบ่อยมาก

ผมจะทำยังไไงดีครับ

มีโปรแกรมอะไรหรือ วิธียังไงจะทำให้เครื่องผมปลอดภัยที่สุดครับ

ปกติใช้ nod32 ครับ

ปล. จำเป็นต้องให้เพื่อนเอามาจิ้มครับเพราะ ทำงานกันน่ะคับ

โพสเมื่อ : 11/9/2008 3:15
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ปัญหาี่เกี่ยวกับ flashdrive
มืออาชีพ
15/7/2008 22:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
ผมก็ใช้ NOD เหมือนกัน แต่ไม่ได้ใช้หลายมือเลยไม่ค่อยโดนไวรัสเท่าไหร่

วิธีที่ดีที่สุดคือ พยายามอย่าใช้หลายคน ถ้าเพื่อนคนไหนเอาไวรัสมาติด
ก็ด่ามันเลย เพื่อนจะได้ระมัดระวังมากขึ้น

ถัดมาก็มาอัพเดทไวรัสบ่อย ๆ และสแกนไวรัสทุกครั้งที่เสียบhandyDrive
(เพื่อนคนไหนไม่สแกนก็ด่ามันด้วย อย่านิ่งเฉย เพราะถ้าเครื่องมีปัญหา
เราเองนั่นแหละที่เดือดร้อน)

วิธีถัดมาก็คือ อาจหาแอนตี้ไวรัสที่แจ๋ว ๆ กว่านี้ จริง NOD32 ก็ถือว่าใช้ได้
นะครับ เล็กดีด้วย แต่ว่าเห็นมีไวรัสบางตัวเหมือนกันที่มันหาไม่เจอ
อาจลองเปลี่ยน เป็น Vir หรือ AVG หรือ Avast ดูอาจดีขึ้น (แต่กินเนื้อที่
มากขึ้นพอสมควร ถ้าเป็นรุ่น eee701 ก็อาจอืดนิดๆ) แต่ที่สำคัญต้องอัพเดท
สม่ำเสมอ

อีกวิธีคือ เพื่อนแนะว่าให้ปิด autorun ในเครื่อง เพื่อว่าเวลาเสียบhandydrive
ไวรัสมันจะไม่ทำงานทันที ตราบใดที่เรายังไม่ไปคลิ๊กอะไรมัน
(แต่ผมไม่รู้วิธีปิดอะ อันนี้รอเพื่อนคนอื่นช่วยตอบแล้วกัน)

วิธีสุดท้ายคือ มีเพื่อนสมาชิกในนี้แนะให้ใช้ โปรแกรม Deep Freeze
ลอง search หาดูในเว็บนี้ดูได้ครับ

^_^

โพสเมื่อ : 11/9/2008 20:22

"Happiness is only real when shared"
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ปัญหาี่เกี่ยวกับ flashdrive
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
ผมเป็นคนนึงที่เครื่องโดนจิ้มประจำ ทั้งเครื่องส่วนตัวและเครื่องสำนักงานที่ดูแลอยู่ .... 3 เครื่อง เสียเวลากับการแสกนไวรัสเยอะมาก

เด็กๆที่เข้ามาที่โบสถ์ที่ดูแลก็ขอเอางานมาปรินท์ พร้อมไวรัสเมอๆ จนมาลอง DeepFreeze ที่ได้จากที่นี่แหละครับ

อาจจะดุว่าเชียร์ออกนอกหน้าไปหน่อย แต่มันเวิร์คจริงๆอะนะ

ลองดูไม่เสียหลายครับ

หลักการคร่าวๆเหมือนเราเอาผ้าคลุมไดร์ฟที่เรา Freeze ไว้ ส่วนมาเป็น C ที่มี Windows และ System files แล้วเราเซฟงานใน D แทน

พอปิดเครื่องและเปิดใหม่ก็เหมือนเราสะบัดผ้าคลุม C ใหม่ทุกครั้ง อะไรก็ตามที่แก้ไข เปลี่ยนแปลง แปลกปลอม หลังจากคลุมผ้าก็จะหายไปครับ

งานที่เซฟใน D จะอยู่ปกติครับ

จะปรับแก้ไขภาพหน้าจอหรือค่าต่างๆใน C ต้องปลด Deep Freeze อกก่อน โดย Shift+Ctr+Alt+F6 แล้วจะขึ้น พาสเวิร์ด พิมพ์และเลือก Boot thwak (อันล่างสุด) รีสตาร์ท 1 ครั้งก็ใช้ได้ครับ พอแก้ไขเสร็จก็กดเหมือนเดิม พิมพ์พาสเวิร์ด เลือก Boot Frezen (อันบนสุด) ก็จะ Freeze ไว้เหมือนเดิม

ตอนนี้ไม่ต้องระวังไวรัสแล้วครับ สบายใจมากๆ แถมวินโดว์ไม่รวมอีก เพราะเหมือนได้ รีสโตร์ไปที่เดิม ที่ยังทำงานได้ดี ทุกครั้งเมือรีสตาร์ท และใครที่มีนักเรียนร้อนวิชาอยากมาแก้ไขก็ไม่ต้องห่วงครับ ปล่อยมันเลย 555

ยกเว้นน้องคนไหนที่เข้ามาอ่าน คห.นี้ ห้ามไปทำที่เครื่องโรงเรียนนะ เดี๋ยว ครูที่ดูแลจะเซ็ง..

โพสเมื่อ : 12/9/2008 10:55

[ค้นหา ขั้นสูง]