เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ช่วยด้วย hardisk ในน้อง eee901 หาย
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 112
ขอความช่วยเหลือด้วยคับ คือลง xp2 แล้วเห็น hardisk ตัว 4g. แค่ตัวเดียว ส่วนตัว 16g.มันไม่ยอมให้ format deleat หรือ select เพื่อแบ่ง partision เลยอะคับ
ต้องทำไงดี แต่เวลาเข้าไบออสก็เห็น hardisk ทั้ง 2 ตัวนะคับ

โพสเมื่อ : 11/9/2008 10:18
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่วยด้วย hardisk ในน้อง eee901 หาย
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
เป็นแบบเดียวกับที่เคยเกิดกับผมและหลายๆคนที่ใช้ Eee SSD ที่แยกกัน 2 Drive ครับ

ลองดูที่นี่ครับ

http://www.trendypda.com/modules/newb ... at&topic_id=5606&forum=20

ข้อความข้างล่างนี่ผมลอกของคุณ kiat มานะ

"ทางแก้ตอนนี้ให้เข้า control panel > administrative tools > computer management > disk management เลือก DISK1 แล้วคลิกขวาเลือก Delete partition แล้วสร้างใหม่อีกที โดยสร้างให้เป็น NTFS หรือ FAT32 ก็ได้ตามชอบใจ จากนั้น restart อีกครั้ง คราวนี้ก็ใช้งานได้แล้ว"

หรือถ้าใน D มีข้อมูล ไม่อยากลบ ก็เริ่มต้นเหมือนกัน

control panel > administrative tools > computer management > disk management

เลือก Disk1 แล้วสั่ง Import เข้ามาครับ แต่ต้องดูด้วยว่าชื่อ D มัมถูกใช้ไปหรือยัง ถ้าใช้แล้วต้องเปลี่ยนที่ D ตัวเดิมเป็นอย่างอื่นก่อน ของผมตอนแรก D มันเป็น card reader เลยเปลี่ยน card reader เป็น X ซะ และให้ Disk1 เป็น D แทนก็เรียบร้อยครับ

โพสเมื่อ : 11/9/2008 10:51
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่วยด้วย hardisk ในน้อง eee901 หาย
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 112
เข้าไปแล้วมีแต่ disk 0 อะคับซึ่งเป็น drive C อยู่แล้ว เห็นแค่ drive C ตัวเดียวเองคับ
สงสัยต้องส่งศูนย์รึป่าวเนี่ย แต่ยังไงก็ขอบคุณมากคับที่ช่วยตอบแบบทันตาเห็นดีจังเลย
ขอบคุณคุณเข้ม มากๆเลยคับ

โพสเมื่อ : 11/9/2008 11:25

มือเซียน
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

tontal เขียนว่า:
เข้าไปแล้วมีแต่ disk 0 อะคับซึ่งเป็น drive C อยู่แล้ว เห็นแค่ drive C ตัวเดียวเองคับ
สงสัยต้องส่งศูนย์รึป่าวเนี่ย แต่ยังไงก็ขอบคุณมากคับที่ช่วยตอบแบบทันตาเห็นดีจังเลย
ขอบคุณคุณเข้ม มากๆเลยคับ

ผมเคยทำแต่ก็เดือนกว่าแล้วอ่ะนะ

ลองเข้าไปจนเจอ disk0 แล้วหาคำสั่ง Import ครับ ไม่แน่ว่าอยู่ด้านบนหรือคลิ๊กขวาแล้วจะเจอ ตอนนี้ผมได้มาครบทั้งสองไดร์ฟแล้ว ลองเข้าไปดูก็ไม่เจอคำสั่งนี้แฮะ...

ถ้ามีร้านคอมใกล้บ้านลองให้เขาดูให้ก็ได้ เพราะร้านที่ลงโปรแกรมได้ส่วนมากน่าจะทำได้ครับ แต่ถ้าใกล้ศูนย์ก็ไปศูนย์ครับ สบายใจกว่า

แล้วรอถามช่างด้วยนะว่าแก้ยังไง เพราะทุกครั้งที่ลง Xp เอง มันก็จะเป็นอีก

ผมลองมาสองครั้งแล้วครับ

โพสเมื่อ : 11/9/2008 13:53

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
เข้ามาถึงหน้านี้แล้วไม่เห็น D:

ด้านล่างก็มีแต่ disk0 ก็ควรจะเห็น การ์ดรีดเดอร์เป็น Removeable อยู่อันนึง

จากตรงนี้แหละที่ผมดันหาไม่เจอว่า Import Drive เข้ามาตรงไหน เฮ้อ.... คาใจนะครับเนี่ย เคยทำได้แต่ลืม

อยากจะช่วยเพื่อนๆก็ช่วยไม่ได้..

แต่คุณTontal บอกว่าเห็นแต่ disk0 นี่นา

เฮ้อ......

เอาเถอะครับ เอาใจช่วยให้ได้ใช้ไวๆนะครับ รู้วิธีแล้วบอกผมด้วย ฮา..

แนบ ไฟล์:

jpg  Com.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 11/9/2008 13:59

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หากซื้อเป็นเวอร์ชัน linux ไดร์ฟที่สองนี้อาจถูกฟอร์แมทมาในรูปแบบที่ windows ไม่รู้จัด แต่น่าแปลก ปกติแม้ windows xp จะไม่เห็นเป็นชื่อไดรฟ์ แต่หากเข้า admin tool จะต้องเห็นเป็น disk0 และ disk1

ใช้ windows xp เวอร์ชั่นปกติหรือเปล่าครับ กำลังคิดว่าปัญหามันอยู่ที่ windows ไม่ใช่เป็นที่ฮาร์ดแวร์ ลองติดตั้ง windows ตัวมาตรฐานเช็คดูก่อน หากใช้เวอร์ชั่นตัด ปัญหามันจะตามมาเยอะ ไม่ค่อยแนะนำให้ใช้แบบตัดเท่าไหร่ (ยกเว้นตัดเอง จะได้รู้ว่าตัดอะไรออกไป)

โพสเมื่อ : 11/9/2008 15:41

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
เห็นด้วยครับ เพราะถ้าเป็นเครื่องทั่วไปน่าจะเห็น disk1 อย่างที่ท่านกูรูว่า... เครื่องผมก็เห็นแต่ไม่ active ถึงคลิกให้ Import เข้ามาได้....

แต่เครื่องของท่านtontal เห็นใน bios นี่นา ก็ไม่น่าเป็นทีฮาร์ดเเวร์นะครับ น่าจะเป็นที่ซอฟท์แวร์อย่างที่ท่านกูรูแนะนำ

แต่ผมก็ใช้ MiniXP นะ แหะแหะ ดีใจที่ไม่เกิดปัญหาอะไร^_^

โพสเมื่อ : 11/9/2008 16:30

[ค้นหา ขั้นสูง]