เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

วันแรกกับน้องหนึ่ง & up Ram แล้วได้ของแถม.......
มือสมัครเล่น
13/9/2008 22:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
ได้น้องหนึ่ง มายังไม่ถึงอาทิตย์เลยครับ ตัดสินใจอยู่ตั้งนานแต่สุดท้ายก็ เลือก เธอกลับบ้าน ทั้งๆที่ตอนแบกตังไปจากบ้าน กะว่าจะพาพี่ สามอี กลับบ้านด้วยกันซะหน่อย แต่พอถึงวินาที แห่งชีวิต ผมก็แพ้ ในความดีของน้องหนึ่ง ด้วยเหตุผลประการเดียว คือ..... คีย์บอร์ด มันใช้ง่ายดี ผมถึงขอเธอแต่งงาน โดยลืมข้อมูลทุกอย่างที่ได้ศึกษามาก่อนจะซื้อ ว่าพี่น้องของเธอส่วนใหญ่ไม่ทนงานหนัก ร่างการอ่อนแอ โดนนิด โดนหน่อย แขนขาก็หักง่าย แถมชอบเป็นไข้ตัวร้อนอีกต่างหาก แต่สุดท้ายแล้วผมก็เลือกเธอกลับบ้านมาจนได้ พอถึงบ้านผมก็ไม่รอช้า จับเธอออกจากหม้อทันที ไม่ทันได้ดูเลยครับว่า น้องนุกที่แถมมาด้วยทำงานยังงัยเพราะรู้ว่ายังงัยก็ไม่ใช้แน่ๆ ผมเตรียมพิธีลงคาถาเอ็ก โดยการต่อ Box Dvdrom (box ราคา 650 บาท+Dvd rom ของเก่าถอดมาจากอีแก่ที่บ้าน) ทำตามขั้นตอนพิธีกรรมจนเสร็จ ดูเวลาทั้งหมดก็ประมาณ 2 ชั่งโมงกว่าๆ ก็อยู่ในระดับที่รับได้ ทำกับข้าวรอได้เลย กินเสร็จ ก็ลงเสร็จพอดี (หาวิธีลง+setup เครื่องได้จากเว็บนี้ละครับ ต้องขอบคุณท่านที่ให้ข้อมูลแบบละเอียดทุกขั้นตอนด้วยนะครับ) พอทุกอย่างเรียบร้อยโรงเรียนจึนแล้ว ตามธรรมดาครับ ข้าวใหม่ปลามัน ผมก็ลองเล่นกันทุกกระบวนท่า ถอดตัวโน้น ใส่ต้วนี้(program&game) จนหมดแรงทั้งสองฝ่าย ดูเวลาแล้วเกือบตีห้า เล่นกันซะสว่างคาตาเลย น้องหนึ่งตัวร้อนนิดหน่อยพอรับได้ (ผมซื้อฐานวางที่มีพัดลม 3 ตัว + ไฟสีฟ้า ราคา 150 บาทมาด้วย) วันแรกกับน้องหนึ่งของผมก็จบลงด้วยการหมดแรงทั้งคู่ โดยส่วนตัวแล้วผมคิดว่าตัดสินใจไม่ผิดที่เลือกน้องหนึ่งมา ด้วยงบประมาณ หมื่นกว่าบาท ผมถือว่าคุ้มกับวัตถุประสงค์ที่ผมจะใช้ทำงาน......

ในเวลาต่อมา... ผมได้อ่านบทความจากหนังสือเล่มหนึ่ง บอกถึงข้อแตกต่างระหว่างซีพียู ATom กับ Celeron M ว่าจริงๆแล้วถ้ามองที่ซีพียูอย่างเดียวแล้วตัว Celeron M จะทำงานได้เร็วกว่าเล็กน้อย ทาง Atom เองก็มีเทคโนโลยี ไฮเปอร์เทรดดิ้ง เลยทำให้ซีพียูเหมือนกับ Dual-Core การทำงานจึงมีความราบรื่นกว่า แต่ยังมีอีกส่วนหนึ่งถ้าต้องการให้การทำงานรวดเร็จทันใจมากขึ้นอีกนิด การ Up Ram เป็นทางเลือกที่หน้าสนใจ ประกอบกับผมได้ข่าวมาว่าตอนนี้ ทางศูนย์ไม่คิดค่าแรงในการ Up Ram โดยให้ เราซื้อ Ram ไปเอง ตามประสาคนใจร้อนครับ บ่ายวันนั้นผมก็พาน้องหนึ่ง เดินทางไปที่ศูนย์ทันที (แถวรัชดา) คนก็น้อย อาจเป็นเพราะเป็นวันธรรมดา พอเรียกคิวแล้ว ผมก็ไปซื้อ Ram ร้านตรงข้ามศูนย์นั้นละครับ ถามน้องที่ศูนย์ดูก็ได้ DDR2 1G bus 533 ราคา 680 บาท "ลืมต่อราคากำลังตกใจเพราะนึกว่าจะหาซื้อยากกว่านี้" ฝากน้องหนึ่งให้ชายอื่นดูแลประมาณ 40 นาที ผมก็ทนคิดถึงไม่ไหว ต้องรีบกลับมาหา เห็นน้องหนึ่งนอนรออยู่ที่โต๊ะเจ้าหน้าที่ พอเราได้อยู่ด้วยกันอีกครั้งหนึ่งผมก็ทำการตรวจเรือนร่างของเธออย่างละเอียด(ตามที่เพื่อนๆในเว็บแนะนำ คีย์บอร์ดกดได้ทุกคีย์หรือเปล่า ลูกยางรองเครื่องยังอยู่หรือเปล่า system properties 1.48 GB of Ram ) ทุกอย่างดูไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่แล้วผมก็นึกขึ้นได้ว่าตอนผมได้น้องหนึ่งมา ตรง body ด้านล่าง ใกล้กับ Touchpad มันไม่ค่อยแน่น ผมเคยได้ยินว่าเพื่อนๆ ในเว็บที่ใช้น้องหนึ่งก็เป็นกันหลายคน ของผมก็เป็นแต่อยู่ในระดับที่รับได้ ด้วยความส่งสัยผมก็เลยถามเจ้าหน้าที่ว่าเป็นเพราะอะไรพร้อมทั้งลองเอานิ้วกดให้ดูด้วยว่ามันไม่ค่อยแน่น แต่แล้วเรื่องไม่คาดคิดก็เกิดขึ้นกับผม จากของเดิมเวลากดแล้วก็จะเห็นแค่มันไม่แน่น แต่ตอนนี้มันแถมเสียงให้อีกด้วยดังมาก เป็นเสียของวัตถุสองชิ้นที่พยายามจะประกบเข้าหากันให้สนิท แต่เหมือนพระเจ้า(พระเจ้าคงอยู่แถวๆจีน) ไม่ได้สร้างมาให้เป็นคู่กัน เลยเข้ากันไม่ได้ พอเจ้าหน้าที่เห็นก็ตกใจพอสมควร เพราะมันดังมาก เจ้าหน้าที่เค้าก็เลยเอากลับเข้าห้องแห่งความลับอีกครั้ง ใช้เวลาประมาณ 30 นาทีกว่า ออกมาด้วยใบหน้ายิ้มแย้ม แล้วบอกกับผมว่า ผมทำให้แล้วนะครับ น้องหนึ่งของพี่คงไม่ร้องเสียดังเวลาโดนกดอีกแล้ว ก็เป็นจริงดังที่เจ้าหน้าที่บอก ผมลองกดที่น้องหนึ่ง ก็ไม่มีเสียงแล้วแถมยังดูจะเนื้อแน่นกว่าเดิมซะอีก พอใจมากๆกับการบริการของทางศูนย์ แต่แล้วนะวินาทีที่ผมกำลังเขียนกระทู้อันนี้อยู่นั้น ผมก็พบว่าน้องหนึ่งของผมเธอมีเสียงอีกแล้วแถมยังดังกว่า ตอนที่อยู่ที่ศูนย์อีกด้วย พระเจ้าคงไม่ได้สร้างให้วัตถุสองชิ้นเป็นคู่กันจริงๆ พออยู่ๆกันไปก็เลยพยายามจะแยกออกจากกัน ตอนนี้ผมก็ได้แต่หวังว่า 3 วันที่ผมอยู่กับน้องหนึ่งมา ก็เริ่มมีอาการร่างกาย(body Case) ไม่ค่อยแข็งแรงซะแล้วถ้าอยู่กันไปนานๆ จะมีอาการอะไรให้เห็นอีก........คงจะเป็นเหมือนกับพี่ๆ น้องๆของเธอตามคำลำลือหรือเปล่า....... ด้วยเหตุนี้ผมถึงต้องเพิ่มหัวข้อกระทู้จาก วันแรกกับน้องหนึ่ง เป็น & up Ram แล้วได้ของแถม.......

ในท้ายสุดนี้ผมก็ยังรู้สึกว่าเงินที่ผมเสียลงไปก็ยังคุ้มค่ากับสิ่งที่ผมได้รับ เพราะปัญหาที่เกิดขึ้นนั้นเป็นสิ่งที่ผมคาดเดาไว้แล้วว่าน่าจะเกิดกับสินค้าของ Acer แต่ด้วย ความสวยงาม คีย์บอร์ด ความคมชัดหน้าจอ น้ำหนัก และที่สำคัญราคา กับ รูปแบบงานที่ผมนำไปใช้ ผมคงจะอยู่กินกับน้องหนึ่งไปอีกนานเลยที่เดียว...... จากผู้ชายคนหนึ่งที่เคยใช้ AMD k6 400 Mhz hard disk 5 GB

โพสเมื่อ : 14/9/2008 3:22
Transfer the post to other applications Transfer

Re: วันแรกกับน้องหนึ่ง & up Ram แล้วได้ของแถม.......
มือสมัครเล่น
24/6/2008 19:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 31
555+ ผมก็เป็นเหมือนกันนะแต่ไม่มีเสียงนะครับ ตอนก่อนเอาไปเพิ่มแรมของผมยังสนิทดีอยู่เลย พอไปทำทำไมมันอ้าก็ไม่รุ้ แต่ก็รับได้เห็นหลาย ๆ คนเป็นกัน

โพสเมื่อ : 14/9/2008 3:39
Transfer the post to other applications Transfer

Re: วันแรกกับน้องหนึ่ง & up Ram แล้วได้ของแถม.......
มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
ไม่คิดมากก็ขายทิ้งเถอะ

เพื่อนผมเอามาใช้ไม่ทัน 5 วัน รีบปล่อยออกเลย

โพสเมื่อ : 14/9/2008 6:07

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 133
ถ้าเรารวมตัวกันไปแจ้งไปที่ศูนย์ ACER เยอะๆ

น่าจะมีการแสดงความรับผิดชอบเกิดขี้นบ้างมั้ยคับ?

(กลัวเข้าข่ายม๊อบยังไงไม่รู้)ไปตะโกนเลยคับ

เปลี่ยนเครื่อง...เปลี่ยนเครื่อง...เปลี่ียนเครื่อง !!!!!!!55555+

โพสเมื่อ : 14/9/2008 6:24

มืออาชีพ
28/8/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 279
กู้เครื่อง! กู้เครื่อง! กู้เครื่อง!

โพสเมื่อ : 14/9/2008 6:59

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
เครื่อง Computer Notebook ราคาแค่หมื่นนิดๆ ได้ระดับนี้ผมว่าก็โอเคแล้วนะครับ ถ้าจะไปหวังคุณภาพวัสดุและการประกอบแบบ Sony Vaio ก็คงไม่ได้

โพสเมื่อ : 14/9/2008 14:41

มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
รวมพลังลงไปยึดศูนย์เอเซอร์เลยไหมครับ แต่ก่อนอื่นคงต้องไปรวมพลแถวสะพานก่อน แต่จะให้ดียึดสื่อเป็นของตัวเองก่อนก็ดีนะ (เริ่มจาก Trendy PDA ก่อนเลย)

ป.ล. น้องวันผมไม่มีรอยอ้านะ ยังใหม่ซิงๆเลย

โพสเมื่อ : 14/9/2008 14:42

[ค้นหา ขั้นสูง]