เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ถามเรื่องการลง 2 OS นะครับ
มือสมัครเล่น
29/8/2008 19:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
ตอนนี้ใช้ linux อยู่ครับ (ส่วนตัวชอบมาก)

แต่ท่าน ผบ.ทบ ต้องการใช้ winxp

ต้องแบ่ง partition ใหม่ไหมครับ?
แล้วต้องลงอะไรก่อน?

ใครทราบวานบอกด้วย

โพสเมื่อ : 18/9/2008 16:41

Re: ถามเรื่องการลง 2 OS นะครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ลองติดตั้งโปรกรม gparted ใน linux เพื่อแบ่ง partition ก่อน แล้วติดต่อ windows ใน partition ที่สองดู หากมีปัญหาว่า windows ไม่เห็น linux ทำให้บูท linux ไม่ได้ ลองใช้โปรแกรม bootmagic ช่วยดู

โพสเมื่อ : 18/9/2008 16:49

Re: ถามเรื่องการลง 2 OS นะครับ
มืออาชีพ
28/8/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 279
ลง xp ก่อน
แล้วค่อยลง linux ปัญหาจะน้อยกว่า

เครื่องมือแบ่ง partition และจัดการ boot manager มีในแผ่น hiren ครับ

โพสเมื่อ : 18/9/2008 17:21
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หากเป็น linux distro อื่นๆ แนะนำให้ติดตั้งทีหลัง windows เหมือนกัน แต่หากากเป็น linpus linux lite เดิมๆ ของเครื่อง มันใช้วิธี recovery ซึ่งจะลบข้อมูลทั้งหมดใน SSD หากติดตั้ง windows ไว้ก่อน ก็โดนลบเปล่า ๆ

โพสเมื่อ : 18/9/2008 17:56

[ค้นหา ขั้นสูง]