เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

HIRAGANA - อักษรญี่ปุ่น"ฮิรางานะ"
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404

สวัสดีค่ะ

มะวานสัญญาไว้ว่าจะมาแนะนำตัวอักษรในภาษาญี่ปุ่นกันใช่มั้ยคะ ก็่ขอเข้าเรื่องเลยละกัน

ในภาษาญี่ปุ่นเนี่ย มีการใช้ตัวพยัญชนะในการเขียนถึง 3 รูปแบบค่ะ วันนี้เรามาเรียนเฉพาะแบบที่ 1 กันก่อน

รูปแบบที่ 1 อักษรฮิรางานะ Hiragana
เป็นตัวอักษรสำหรับใช้ในการเขียนทั่วๆไปร่วมกับตัวคันจิ มีพยัญชนะหลักอยู่ทั้งหมด 46 ตัว ดังนี้ค่ะ

นอกจากนี้ยังทีอักษรอีก 25 ตัวที่ใส่เครื่องหมาย  กับ
แล้วทำให้เสียงเปลี่ยนไปค่ะ

สังเกตว่าจะใช้ได้กับอักษรไม่กี่ตัวนะคะ จำง่ายๆ ว่า

ใช้กับแถว คะ/สะ(เสียงs)/ทะ/ฮะ เสียงจะกลายเป็น ง/ส(เสียงz)/ด/บ ตามลำดับค่ะ

ใช้กับแถว ฮะ เสียงจะกลายเป็น ค่ะ

เริ่มตาลายรึยังน้าาา ยังมีอีกนิดค่ะ เป็นอักษรผสม 33 ตัว คล้ายๆตัวอักษรควบกล้ำของไทยเราน่ะค่ะ
อันนี้ก็เหมือนกัน ผสมกับเสียงแค่ 7 ตัวอักษรเท่านั้นค่ะ คือ คิ/ชิ/จิ/นิ/ฮิ/มิ/ริ

เป็นไงคะ เจออักษรแบบแรกแบบเดียว นักเรียนจะเริ่มถอดใจรึยังเนี่ย... สมัยป้าเอมเรียนที่จุฬาฯนะ เอกญี่ปุ่นปีแรกก็ฮิตกันลงเพียบ พอขึ้นปี 2 เท่านั้นแล่ะ หายไปเกินครึ่ง 555

เพราะฉะนั้น ก่อนจะเริ่มเรียนเขียนและอ่านภาษาญี่ปุ่นได้ เราก็ต้องมานั่งท่องอักษรเหล่านี้ให้หมดค่ะ ก็เหมือนกับชาวต่างชาติเค้ามาเรียนภาษาไทยน่ะแล่ะ ต้องท่อง ก-ฮ ให้ได้ใช่มะ ซึ่งป้าเอมขอสารภาพว่า...ท่องไม่ได้อ่ะ สมัยเรียนจำได้ว่า เกือบตกวิชาห้องสมุดเพราะตอบคำถามที่ต้องเรียงดัชนีตามตัวอักษร ก-ฮ ไม่ได้ น่าเกลียดมาเลย

อ่ะ...วิธีจำอักษรให้ได้อย่างรวดเร็วก็คือ ให้จำเสียงพยัญชนะตัวแรกของแถวไว้

อะ คะ สะ ทะ นะ ฮะ ยะ มะ ระ วะ

เพราะภาษาญี่ปุ่นโดยหลักๆจะมีเสียงสระอยู่แค่ 5 เสียง (ก่อนที่จะผสมสระ) คือ อะ อิ อุ เอะ โอะ เราจะไว้แค่ อะ ก็พอแต่ถึงแม้ผสมคำแล้วนะ (ตารางที่ 3) ก็มีเสียงสระเพิ่มแค่อีก 3 เสียงเอง คือ เอียะ อยุ(อิ+ยุ) อโยะ(อิ+โยะ) เสียงผสมสามตัวนี้ออกจะยากไปหน่อย สำหรับคนที่อยากอ่านได้ ก็ค่อยๆฝีกกันไปนะคะ

วันนี้บทเรียนอาจจะหนักไปนิดส์นึง แต่ไหนๆจะเรียนภาษาญี่ปุ่นกัน ก็น่าจะรู้จักตัวอักษรเค้าไว้หน่อยนะคะ และเพื่อไม่ให้น่าเบื่อเกินไป เซ็นเซย์เอมจะให้การบ้านด้วยนะคะ โพสต์ตอบกันมาได้เลยค่ะ

การบ้าน
1. จงเขียนเสียงคำว่า
เป็นภาษาอังกฤษก็ได้ (ใบ้ให้ว่าไปดูเทียบจากตารางข้างบนนะ)

2. แอ๊บแบ๊วจังเจอกับอาโนเนะจังตอนเก้าโมงเช้า ต้องทักทายคำว่าอะไรเอ่ย

เจอกันพรุ่งนี้นะคะ

โพสเมื่อ : 8/6/2007 8:02

แก้ไขโดย kiat เมื่อเวลา 8/7/2007 21:46:59

Re: HIRAGANA
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เที่ยวนี้มีการบ้านด้วยแฮะ เดี๋ยวดึกๆ มาส่งการบ้านครับ ตอนนี้เพิ่งกินยาแก้หวัดไป ตาลาย เจอตารางเยอะๆ อ่านไม่ไหว (พูดให้ดูดีเหมือนใครหว่า)

ขอบคุณมากครับ ดูแล้วไม่น่าเชื่อว่าเมื่อก่อนผมก็จำตัว hiragana ได้หมด ตอนนี้แค่อ่านสองสามแถวก็งงแล้ว ใครว่าอายุเป็นเพียงตัวเลข จริงๆ มันพรากความจำเราไปด้วย ฮือๆๆ

โพสเมื่อ : 8/6/2007 10:36

มืออาชีพ
17/5/2007 18:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 157
ไม่เห็นมีใครตอบ เลยขอมาปล่อยไก่ซักหลาย ๆ ตัวครับ เคยพยายามหัดเองเมื่อประมาณ 20 กว่าปีที่แล้ว สมัยที่บ้าการ์ตูนญี่ปุ่นมาก ๆ แต่หัดไม่ไหว เนื่องจากความขี้เกียจมีมากกว่าความบ้า
1. อ่านว่า NETASHI NO KURUMA
2. OHAYO GOZAIMAS

ไม่รู้ถูกหรือเปล่าน๊า

โพสเมื่อ : 8/6/2007 15:27
iTouch 2g 32gb + ALO Cryo SXC18g + P51-Mustang Amp + UE sf5pro
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ปั่นบทความเสร็จไปหนึ่งเรื่อง เหนื่อยเล็กๆ เลยแวะมากระทู้นี้ีดีกว่า น่าจะสบายอารมณ์ งั้นทำการบ้านเลยละกัน ทิ้งไว้นาน เดี๋ยวการบ้านโดนน้ำ มันจะงอกขึ้นมาเยอะขึ้น

1. อ่านว่า Watashi no Kuruma เดาว่า ตัว Kuruma ของฉัน (ยังไม่ลืมซะทีเดียว อิอิ)

2. Ohayo Gozaimas ครับ

โพสเมื่อ : 8/6/2007 16:32

Re: HIRAGANA---อักษรญี่ปุ่น"ฮิรางานะ"
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เดี๋ยวจะมาเฉลยพรุ่งนี้นะ

อย่าลืมแวะเข้ามาดูว่า นักเรียนทำการบ้านถูกกันรึป่าว

โพสเมื่อ : 8/6/2007 17:13

มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
แหม เซ็นเซย์คะ ให้การบ้านแล้วมีรางวัลด้วยป่าว?

โพสเมื่อ : 8/6/2007 22:09

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก

เฉลยการบ้านของเมื่อวานนี้ค่ะ

แต่น...แตน...แต๊นนนนน

1. อ่านว่า Watashi no Kuruma?

2. ต้องทักทายคำว่า Ohayo Gozaimas

อ้างถึง:
kiat เขียนว่า: ปั่นบทความเสร็จไปหนึ่งเรื่อง เหนื่อยเล็กๆ เลยแวะมากระทู้นี้ีดีกว่า น่าจะสบายอารมณ์ งั้นทำการบ้านเลยละกัน ทิ้งไว้นาน เดี๋ยวการบ้านโดนน้ำ มันจะงอกขึ้นมาเยอะขึ้น 1. อ่านว่า Watashi no Kuruma เดาว่า ตัว Kuruma ของฉัน (ยังไม่ลืมซะทีเดียว อิอิ) 2. Ohayo Gozaimas ครับ

ขอปรบมือดังๆให้ นักเรียนชาย "เกียรติ" ค่ะ

ส่วนนักเรียน "pdamai" ก็ไม่ต้องเสียใจ เพราะตัวที่พลาดไปคือ わ(วะ) ซึ่งมักจะจำสลับกับ ね(เนะ) อยู่เสมอค่ะ

อันนี้ต้องหมั่นท่องจำนะคะ มีสามตัวที่ต้องระวังสับสน わ(วะ), ね(เนะ) และ ぬ(นุ) ตั้งสมาธิให้ดีอย่า"งง" นะคะ

รางวัลไม่มี แต่มอบรอยยิ้มหวานๆของเซ็นเซย์นะคะ (รูปหญ่ายยยมากค่ะ ก๊ากๆ)

โพสเมื่อ : 9/6/2007 13:03

มือเซียน
11/4/2007 17:18
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 3995
โห รางวัลนี้ จะดีใจดีมั๊ยเนี่ย 555 ...แอบมาแซว

โพสเมื่อ : 9/6/2007 21:52

มืออาชีพ
17/5/2007 18:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 157
ว้า ตาลายจนได้
เป็นเพราะไปดูหน้า Pretty นานไปหน่อยตาลายเลย

โพสเมื่อ : 10/6/2007 2:40
iTouch 2g 32gb + ALO Cryo SXC18g + P51-Mustang Amp + UE sf5pro
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
17/5/2007 12:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 33
อาริงะโต ตามอ่านอยู่ครับ สนุกดี

คนนิจิวะ

โพสเมื่อ : 10/6/2007 17:02

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
รูปเซนเซย์รูปนี้ หน้าเหมือนป้าอรมากๆ เลย

ยินดีต้อนรับคุณลุงหนุ่ย iampairoj ด้วยครับ ผมก็เป็นแฟนประจำ ต้องเข้ามาอ่านทุกวัน ว่าไปแล้วผมเองก็ชอบเรียนภาษานะ ติดที่ขี้เกียจไปหน่อย เลยไม่รุ่งซักภาษา

โพสเมื่อ : 10/6/2007 18:22

[ค้นหา ขั้นสูง]