เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

ควรเสียบแบตไว้หรือไม่เมื่อเราใช้ไฟ จาก Adapter
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
เวลาเราใช้อยู่บ้าน ไม่ได้ออกไปไหน เราใช้ไฟจาก Adapter เราควรเสียบแบตไว้ที่เครื่องด้วยหรือไม่(แบตเตอรี่เต็ม)

หรือว่าควรถอดแบตออก อย่างไหนทำให้แบตเตอรี่มีอายุยืนยาวกว่ากัน

โพสเมื่อ : 20/9/2008 12:20
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ควรเสียบแบตไว้หรือไม่เมื่อเราใช้ไฟ จาก Adapter
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 44
ผมไม่รู้นะ แต่ผมเสียบไว้ตลอดเลยอะ

โพสเมื่อ : 20/9/2008 12:52
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ควรเสียบแบตไว้หรือไม่เมื่อเราใช้ไฟ จาก Adapter
17/8/2008 21:46
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 70
จากประสบการณ์ที่ใช้ vaio มาหลายเครื่องแล้ว (ขออนุญาตเอ่ยยี่ห้ออื่น แต่น่าจะเหมือนกัน) ตอนแรกซื้อมาใหม่ใส่แบตทิ้งไว้พร้อมกับเสียบไฟบ้าน ไม่ถึงปีแบตเสีย ส่งศูนย์เขาก็แนะว่าถ้าใช้ Adapter ให้ถอดแบตออก แต่ก๋อาจจะนำมาใช้เดือนละครั้งสองครั้ง ไม่ใช่ไม้ใช้เสียเลย
ทุกวันนี้ถ้าอยู่บ้านผมจะถอดแบตออกใช้ Adapter เสียบ UPS กันไฟตก ก็ปลอดภัยดี

โพสเมื่อ : 20/9/2008 13:20

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 133
คืออยากจะบอกว่ามันซ้ำอ่ะค้าบ......บ
มีคนตั้งแล้วยังไงรบกวนลองหาดูก่อนนะคับ

โพสเมื่อ : 20/9/2008 14:03

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
อ้างถึง:

ROBBER500 เขียนว่า:
คืออยากจะบอกว่ามันซ้ำอ่ะค้าบ......บ
มีคนตั้งแล้วยังไงรบกวนลองหาดูก่อนนะคับ

โทษทีนะครับ ที่ไม่ได้อ่านก่อน
มีปุ่มกดลบกระทู้ไหมครับ

หรือ admin ช่วยลบกระทู้นี้ด้วยครับ

โพสเมื่อ : 20/9/2008 14:40

15/9/2008 11:27
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
สรุปคือ

แบตใช้บ่อยก็เสื่อมเร็ว ถ้าชาร์ทระหว่างเล่นได้ก็ดีครับ มันตัดไฟให้

แต่อย่างน้อย ควรใช้เดือนละหนึ่งครั้งให้ครบ 100% ครับ
เช่น ใช้ 50% แล้วชาร์ทแล้วใช้อีก 50% ไม่ใช่ใช้ 100%ทันที

เพราะแบตพวกนี้ ห้ามให้หมดครับ มันจะเสื่อมเร็วเช่นกัน

โพสเมื่อ : 20/9/2008 15:44

มืออาชีพ
28/8/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 279
ถ้าไม่เสียบแบตค้างไว้....ปัญหาคือ UPS ไม่ได้มีอยู่ทุกทีน่ะซิ
สำหรับผม ถ้ามี UPS ตรงมุมที่จะนั่งพอดี ก็ถอดแบต
ถ้าไม่มี UPS ก็เสียบแบตค้างไว้ ใช้แบตเป็น UPS ในตัว

ถ้าเก็บมากๆ ใช้เดือนละครั้ง 2 ปี ใช้แบต 24 ครั้งเอง แบตก็เสื่อมแล้ว เหอๆ
ไม่ใช้ก็เสียดาย ใช้ก็กลัวเสื่อม กังวลชีวิตจริงๆ ผมเนี่ย

โพสเมื่อ : 20/9/2008 22:35

มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
ถ้าแบตสูงกว่า 90% วงจรรุ่นใหม่มันก็ไม่ชารจ์ไฟเข้าแบตแล้วครับ
จะเสียบหรือถอดแบตออกก็ไม่ต่างกัน

มัวหวงแบตมาก ก็ไม่มีความสุขตอนใช้กันพอดี เอาแต่พอสมควรดีกว่าครับ

โพสเมื่อ : 20/9/2008 22:54

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

chongkho เขียนว่า:
ถ้าแบตสูงกว่า 90% วงจรรุ่นใหม่มันก็ไม่ชารจ์ไฟเข้าแบตแล้วครับ
จะเสียบหรือถอดแบตออกก็ไม่ต่างกัน

มัวหวงแบตมาก ก็ไม่มีความสุขตอนใช้กันพอดี เอาแต่พอสมควรดีกว่าครับ

มันก็เหมือนสุขภาพแหละครับ

บางคนใส่ใจมาก บางคนใส่ใจน้อย

ไม่ควรตำหนิคนที่ใส่ใจสุขภาพมากกว่าเรา นะครับ

โพสเมื่อ : 21/9/2008 3:04

15/6/2008 10:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
ผมว่าอย่าเป็นห่วงมากนักเลยครับ ที่น่าเป็นห่วงมากกว่าคือหลังจากแบตฯก้อนแรกเสียแล้ว มีของใหม่ให้ซื้อในราคาไม่แพงหรือเปล่า ผมมีโน้ตบุ้กโตชิบา แบตฯเสี่อม ที่ศูนย์บอกว่าแบตฯราคาก้อนละ 9000 บาท เลยต้องเสียบไฟใช้งานอยู่กับบ้านตลอดเลยครับ เคยสงสัยว่าทำไมเขาไม่ใช้แบตฯขนาดมาตรฐานเหมือนถ่านไฟฉาย จะได้ตัดปัญหาเรื่องพวกนี้ไปเลย

โพสเมื่อ : 21/9/2008 8:54

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ระวังเจอแจ๊ดพ๊อตนะคับ เหมือนคนเรานั่นแหละคับ
ออกกำลังกายรักษาสุขภาพมาตลอด ไปตรวจสุภาพเป็นมะเร็งซะงั้น
แบตก็เป็นได้เหมือนกันคับเอาแต่พอดีอย่าเป็นกังวลมากเกินไปคับ

โพสเมื่อ : 21/9/2008 9:05

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 64
ของมันเสื่อมกันได้เป็นธรรมดา เรื่องใช้แบตที่บอกว่าไม่ควรใช้หมดนั้นผมอาจจะมีความเห็นที่แตกต่างไปนะ เพราะคิดว่ามันน่าจะเป็นประเภทเดียวกันกับของกล้อง คือของกล้องเขาบอกให้ใช้จนหมดแล้วค่อยนำไปชาร์ทจนเต็มจะดีกว่าใช้ไปครึ่ง ๆ กลาง ๆ แล้วชา์ร์ทเลยมันจะทำให้อายุแบตมันสั้นลง อีกอย่างเรื่องการค้างแบตเอาไว้เมื่อใช้ไฟบ้านกับถอดผมว่าค้างเอาไว้ดีกว่าเผื่อไฟดับกระทันหันมันพาลจะทำให้เครื่องพังเอาได้ หรืออย่างน้อยที่สุดคือข้อมูลระหว่างการใช้มันเกิดหายขึ้นมามันจะยุ่งเปล่า ๆ

ยังไงสักวันก็ต้องซื้อแบตใหม่อยู่ดีไม่ว่าจะใช้ยังไง ลองชั่งน้ำหนักกันเอาเองนะครับว่ารับความเสี่ยงได้มากน้อยแค่ไหน

โพสเมื่อ : 21/9/2008 9:52

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 77
ไช้ไปตามสบายเถอะคับ อย่ากังวลมาก เสือบไฟถอดแบตก็ได้เพราะมันเบามากสะดวกถือ ขี้เกียจถอดแบตก็ไม่ต้องถอดคับ อันไหนเสียค่อยซื้อใหม่คับเพราะคิดว่าคงคุ้มค่ากับการใช้แล้วนะคับ เทียบกับโน้ตบุคสามสี่หมื่น แล้วจะรู้สึกว่าเบาสะบายไร้กังวลคับ สุขภาพจิตก็ดีด้วย

โพสเมื่อ : 21/9/2008 10:19

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ROBBER500 เขียนว่า:
ระวังเจอแจ๊ดพ๊อตนะคับ เหมือนคนเรานั่นแหละคับ
ออกกำลังกายรักษาสุขภาพมาตลอด ไปตรวจสุภาพเป็นมะเร็งซะงั้น
แบตก็เป็นได้เหมือนกันคับเอาแต่พอดีอย่าเป็นกังวลมากเกินไปคับ

ส่วนตัวผมเป็นคนดูแลแบต ดูแลสุขภาพ ก็ไม่เห็นว่ามันจะรกสมองตรงไหน ยอมรับว่า % การเกิดเรื่องร้ายๆซวยๆยังไงมันก็มีถึงแม้จะน้อยกว่าคนอื่นแต่ก็ไม่มีทางเป็น0%

ถ้าดูแลสุขภาพแล้วเป็นมะเร็งมันก็อีกเรื่องครับ

ยังไงคนเราก็ไม่ควรประมาทครับ ถ้าคนใก้ลตัวคุณ ดูแลสุขภาพอย่างดีแต่เป็นมะเร็ง ก็อย่าไปสมน้ำหน้าเค้าละกันนะครับ ^_^

คนดูแลแบต เค้าคงไม่กังวลหรอกครับ ถ้าเค้าใส่ใจที่จะดูแล
ส่วนคนที่ไม่ค่อยใส่ใจดูแลแบต ถ้าจะให้มาใส่ใจก็คงใช่ที่

ต่างคนต่างอยู่ดีกว่าครับ อย่าแขวะกันเลย

โพสเมื่อ : 21/9/2008 14:43

13/9/2008 22:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
ผมซื้อที่ it city น้องที่ร้านเค้าบอกว่าเวลาเสียบไฟ ใช้อยู่ที่บ้านให้เอา แบต ออกด้วยครับ

แต่ส่วนตัวแล้วผมชอบเอาแบตออก เพราะเวลาอยู่บ้านผมชอบนอนเล่นบนที่นอนบ้างครั้งก็เอาวางบนท้อง ถ้าไม่เอาแบตออกมันจะหนักอะครับ

โพสเมื่อ : 22/9/2008 1:10

มืออาชีพ
28/8/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 279
เรื่องใช้แบตให้หมดก่อน ไม่ถูกต้องนะครับ
ถ้าศึกษาให้ถูกต้องตามทฤษฎีเลยเนี่ย ลองดูที่ http://www.batteryuniversity.com
ต้องชาร์จช่วงกลางๆ 40-60% จะดีที่สุด

เรื่องเสียบแบต เขาแนะนำให้ "ถอด" ถ้าไม่ได้ใช้เป็นเวลานานๆ
แต่ก็ให้ติดสินใจเองด้วยว่า ถ้าถอดบ่อยๆ ขั้วแบตอาจจะเสีย
หรือไม่ก็ ไฟตก เสี่ยงเมนบอร์ดพังได้

ตรงนี้แหล่ะ เลยตัดสินใจยากเหมือนกัน
ไม่ถอดแบต แบตจะร้อนเสื่้อมเร็วขึ้น
ถอดแบตก็กลัวฟตก ไฟกระชาก ขั้วแบตเสีย

โพสเมื่อ : 22/9/2008 14:13

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ที่มาโพสเนี่ยมาบอกเจ้าของกระทู้คับว่าอย่าไปกังลวมากเกินไป
ส่วนใครจะคิดยังไงก็แล้วแต่คับ จะคิดว่ามาแขวะะก็แล้วแต่จะคิดคับ
ตามสบายคุณจะรักษาสุขภาพหรือไม่ผมก็ไม่ได้อยากรู้
แต่ถ้าคุณเป็นมะเร็งขึ้นมาผมคงเสียใจเพราะคุณรักษาสุขภาพมากขนาดนั้น
ตามความเห็นคุณ sittisak แค่นั้นคับบอกว่าอย่าไปกังวลมาก
เออ.....อ แล้วก็ขอบคุณนะคับที่ห่วงสุขภาพคนที่บ้านผม แต่ว่าเอาไว้ห่วงคนที่บ้านคุณเองดีกว่าคับ เผื่อเป็นอะไรขึ้นมา ผมคงเสียใจแย่
ต่างคนต่างอยู่ดีกว่าครับ อย่าแขวะกันเลย(คำพูดคุณเองนะ)

โพสเมื่อ : 22/9/2008 20:16

มือใหม่
18/9/2008 10:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
แบต Li-on ห้ามหมดคับ
ชาร์ทครึ่ง ๆ กลาง ๆ ได้
ไม่เต็มก็ได้

ชาร์ทเมื่อไหร่ก็ได้

"ห้ามหมด" เด็ดขาด

โพสเมื่อ : 23/9/2008 14:20

28/8/2008 11:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 99
เรื่องนี้เป้นปัญหาโลกแตกพอควร

เห็นถามกันทั่วโลกจริงๆ แล้วคำตอบเดียว

แต่ก้อจะมีคนมาเถียงกันอย่างนี้ครับ

ตั้งสมัยมือถือแล้ว..... บอกตรงๆ โดยมากกก้อมาถนอมกันช่วงเห่อๆ หลังๆ ก้อทิ้งๆขว้างๆครับ ลองกลับไปดูมือถือตัวเองดิ ว่าคุณสนใจแบตมันมากเท่าน้องวรรณตอนนี้ป่าว

มันอาจจะน้อยใจอยู่น้า..............

โพสเมื่อ : 23/9/2008 14:27

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
อ้างถึง:

oakkies เขียนว่า:
เรื่องนี้เป้นปัญหาโลกแตกพอควร

เห็นถามกันทั่วโลกจริงๆ แล้วคำตอบเดียว

แต่ก้อจะมีคนมาเถียงกันอย่างนี้ครับ

ตั้งสมัยมือถือแล้ว..... บอกตรงๆ โดยมากกก้อมาถนอมกันช่วงเห่อๆ หลังๆ ก้อทิ้งๆขว้างๆครับ ลองกลับไปดูมือถือตัวเองดิ ว่าคุณสนใจแบตมันมากเท่าน้องวรรณตอนนี้ป่าว

มันอาจจะน้อยใจอยู่น้า..............

ช่ายยยยยยยยเลยยยยยยยยยยย

โพสเมื่อ : 23/9/2008 14:36
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

[ค้นหา ขั้นสูง]