เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2)

Re: ควรเสียบแบตไว้หรือไม่เมื่อเราใช้ไฟ จาก Adapter
มืออาชีพ
31/3/2008 22:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 104
eee 701 ของผม ตัดสินใจ เสียบครับ
เพราะว่า ผมใช้แบบไม่เสียบปลั๊กมากกว่า ถ้าต้องเสียบ ก็เฉพาะตอนชาร์จ บางครั้ง เสียบปลั๊ก ก็อาจจะเปิดดูนิด ๆ หน่อย ๆ ไม่เกินสิบนาที อย่างนี้ ผมไม่กังวลครับ ผมเสียบเลย
ทีนี้ อยากจะบอกกับท่านที่จะตัดสินใจ เสียบ หรือไม่เสียบนะครับ
ผมไปเดินร้านแบต ฯ ตอนนี้ มีแบต eee ขายในราคาไม่แพงแล้ว ราว ๆ 2-3000 บาทครับ ระยะเวลาเพียงแค่ 1 ปี นับจาก eee ออกสู่ตลาดเป็นต้นมา แถมได้มิลลิแอมป์เยอะกว่าด้วย ไม่ใช่แบตศูนย์ครับ แบตศูนย์แพงมากครับ
แปลว่า ถ้ารอต่อไปอีกหน่อย แบตน้องวรรณ ก็น่าจะมีออกมาด้วย
ถ้าอย่างนี้ สมมติว่าแบตเสื่อมในหนึ่งปี ก็ถือว่าคุ้มครับ เพราะเราคงใช้ประโยชน์จากเขาเกินมูลค่าแล้ว
ให้นึกว่า เป็นรถ ถึงเวลา ต้องเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ ตามสภาพใช้งาน ที่ซื้อมา แล้วใช้ไปนาน ๆ โดยไม่เปลี่ยนอะไหล่เลย คงเป็นไปไม่ได้
เสียบปลั๊กคาแบตไว้ เราซื้อความอุ่นใจ แลกกับแบตเสื่อมเร็วขึ้นมาบ้าง น่าจะคุ้มครับ
แต่แหม เห็นกระทู้นึง แบต eee ใช้ไม่ทันไร เสื่อมซะแล้ว เพราะเหตุว่า เสียบปลั๊กคาแบตบ่อย อย่างนี้ไม่ไหวเหมือนกัน
ถ้ากะ ๆ ใช้ให้ได้สักปี แล้วเปลี่ยนแบต ก็น่าจะโอเคครับ ผมว่า อีกหน่อย แบตน้องวรรณจากร้านแบตธรรมดา ๆ คงได้ออกมาอาละวาดแน่ครับ แต่อาจจะต้องรอสักหกเดือน ล่วงไปแล้วก่อนนะครับ

โพสเมื่อ : 24/9/2008 1:14
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ควรเสียบแบตไว้หรือไม่เมื่อเราใช้ไฟ จาก Adapter
มืออาชีพ
11/2/2008 16:22
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 192
ส่วนผม ขี้เกียจถอดแบตอ่ะครับ 2-3 ปีแบตเสื่อมเป็นเรื่องปกติครับ
ส่วนมากขายก่อนแบตเสื่อมอ่ะครับ

โพสเมื่อ : 24/9/2008 10:28

มือสมัครเล่น
23/8/2008 22:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 97
ถามศุนย์เอเซอร์ตอนเอาเครื่องไปเพิ่มแรมมาคับ
เค้าบอกว่าถ้าเสียบไฟเล่นที่บ้านนานๆ ควรถอดแบตออกคับ

โพสเมื่อ : 24/9/2008 14:08
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
19/9/2008 11:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 47
ผมมีเคสเล่าให้ฟังเกี่ยวกับแบตครับ ผมก็ใช้แบบปกตินั้นแหละ แต่มีวันนึงเกิดนึกอยากจะมีอุปกรณ์ช่วยรักษาแบตให้อยู่กับเรานานขึ้น ก็เลยไปซื้ออุปกรณ์ตัวนึงมาจาก IT City นั้นคือ อุปกรณ์ป้องกันไฟกระชาก ซึ่งเป็นอุปกรณ์ตัวเล็กๆ เอาไว้พ่วงสาย Power ของเรานั้นแหละ เชื่อไหมครับว่า พอพ่วงอุปกรณ์ตัวนี้ไป ใช้ได้ไม่เกิน 1 เดือน แบตผมสิ้นอายุไขโดยทันที คืออยู่ๆก็ชาร์ตยังไงก็ไม่เต็มสักที พอถอดเจ้าอุปกรณ์ดังกล่าวนี้ออก กลับชาร์ตได้ปกติ แต่มันคงสายไปซะแล้ว วงจรในแบตผมคงมีปัญหาซะแล้ว ใช้ได้อีก 1 - 2 วัน เป็นอันสิ้นอายุไปทันที เราอ่ะอยากยืดอายุ แต่กลับทำให้มันสิ้นอายุไปเร็วกว่าที่คิด

โพสเมื่อ : 24/9/2008 14:51

[ค้นหา ขั้นสูง]