เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

AMIMONO - งานถัก
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
สวัสดีค่ะ
ตอนนี้ป้าเอมกะลังบ้าถักโครเชต์อยู่ เลยโดดร่มไม่มาสอนไปนาน 555
ไม่ว่ากันนะ บอกแล้วว่า สอนตามใจเซนเซย์
ไหนๆก็ไหนๆ มาสอนคำศัพท์ที่กำลังบ้าอยู่นี่แล่ะ...
อะ-มิ-โมะ-โหนะ
a-mi-mo-no
คำว่า อะ-มิ-โมะ-โหนะ แปลว่า ของถัก หรือ งานถัก ?อืมม์...สารภาพว่าแปลเป็นไทยได้ไม่เพราะเลยอ่ะ
คำนี้นะ ผสมจากคำสองคำคือ?
กริยา あむ(編む) อะมุ (แปลว่า ถัก) กับ คำนาม もの(物) โมะโหนะ (แปลว่า สิ่งของ)
กลายมาเป็น อะ-มิ-โมะ-โหนะ นี่แล่ะค่ะ
อันที่จริงแล้ว มีอีกคำที่อยากนำเสนอค่ะ
ฉุ-เง
shu-gei
คำว่า ฉุ-เง แปลว่า งานฝีมือ ไงคะ ?สังเกตเห็นตัวคันจิมั้ยคะ จะมีคำว่า มือ อยู่ด้วย
ก็ผสมจากสองคำอีกเหมือนกัน คือ
คำนาม て(手) มือ (เมื่อผสมคำ จะออกเสียงว่า ฉุ) กับ คำนาม げい(芸) เง ?(แปลว่า ศิลปะ)
แต่คำนี้จะเหมือนทางการไปหน่อย ป้าเอมก็เลยชอบใช้คำแรกมากกว่าค่ะ
ว่าแล้วก็ขอตัวไปถักๆๆๆๆๆก่อนนะคะ 5555

โพสเมื่อ : 20/9/2008 22:10

Re: AMIMONO - งานถัก
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
ขอบคุณมากเลยคร้าบบ ความรู้ใหม่อีกละ

พอได้ยินคำว่า ฉุ แล้วจะรู้สึกตะหงิดๆขึ้นมาทุกครั้งเลยครับ... สงสัยเพราะผมคงจะกำลัง อ้วน ฉุ อยู่ อิอิ

ขอบคุณป้าเอมมากครับ นำคำศัพท์ดีดีมาเรื่อยเลย

โพสเมื่อ : 22/9/2008 12:08
Transfer the post to other applications Transfer

Re: AMIMONO - งานถัก
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
ฉุจัง/ฉุคุุง แปลว่าอะไรครับ 555 อุ๊บส

โพสเมื่อ : 22/9/2008 12:09

[ค้นหา ขั้นสูง]