เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 3 »

EWF Return ครับ
มือสมัครเล่น
28/8/2008 11:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 99
เห็นว่าหลายคนยังสนใจการเร่งความเร้วให้น้องวรรณด้วยวิธีนี้ประกอบกับวิธีการที่ผ่านมามันไม่ clear เท่าไหร่ เลยลองทำให้แบบระเอียดหน่อย พร้อมภาพปรากรอบครับ
โหลด Zip ไฟล์เลยครับ

http://wayroute.com/uploads/downloads/EWF.rar อันนี้ไฟล์จำเป็น ยืมคุณ O-Omega มานะครับ

ปล. เพิ่ม link file EWF ให้นะครับ

แนบ ไฟล์:

zip การทำ EWF .zip ขนาด: 293.98 KB; Hits: 2168
zip EWF.zip ขนาด: 465.84 KB; Hits: 810

โพสเมื่อ : 22/9/2008 14:53
Transfer the post to other applications Transfer

Re: EWF Return ครับ
มืออาชีพ
28/8/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 279
thanks ครับ
ไว้รอทนความอืดเจ้าวรรณไม่ไหว จะลอง EWF บ้าง

โพสเมื่อ : 22/9/2008 14:56
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
15/7/2008 13:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
ขอถามครับว่า ลงวินโดว์ใหม่แล้ว สร้าง 2 drive ใช่ไหมครับ ส่วน drive c: นี้ ลงวินโดว์อย่างเดียวเลยใช้ไหมครับ ส่วนโปรแกรมอื่นๆ เช่น office,photoshop,winamp พวกนี้ไปลง Driver D ใช่ไหมครับ แล้วเวลา Save ไฟล์ต่างก็เก็บลง driver D ใช่ไหมครับ คือ driver c ไม่ต้องไปทำอะไรกับมันเลยใช่ไหมครับ

โพสเมื่อ : 22/9/2008 15:34

13/9/2008 20:40
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
ขอบคุงอย่างแรงครับบบบบ *-*

โพสเมื่อ : 22/9/2008 15:54

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

not123 เขียนว่า:
ขอถามครับว่า ลงวินโดว์ใหม่แล้ว สร้าง 2 drive ใช่ไหมครับ ส่วน drive c: นี้ ลงวินโดว์อย่างเดียวเลยใช้ไหมครับ ส่วนโปรแกรมอื่นๆ เช่น office,photoshop,winamp พวกนี้ไปลง Driver D ใช่ไหมครับ แล้วเวลา Save ไฟล์ต่างก็เก็บลง driver D ใช่ไหมครับ คือ driver c ไม่ต้องไปทำอะไรกับมันเลยใช่ไหมครับ

ป่าวๆ ครับ คือมันจะมีการลบ commit.bat ออกหลัง จาก ewf ทำงานแล้ว ถ้าหากคุณเอา ไฟล์ที่แตกแล้ว วางลงไปใน drive c: ให้คุณแก้ไขยังไงมันก้อไม่แก้ให้ครับ เพราะการทำแบบนี้เป็นการ freeze drive c:

หลายคนคงสงสัยว่าทำไมต้องสั่ง commit มันเป็นการยกเลิกคำสั่ง ewf คือเหมือนเค้าอยากให้ทำเพื่อให้ windows บันทึก config สุดท้ายก่อน ewf จะทำงานหลังจาก boot ครั้งต่อไป ดังนั้นเมื่อผ่านการ boot ในครั้งแรกแล้ว ก้อไม่จำเป้นต้องใช้คำสั่นี้อีกต่อไปครับเลยให้ลบออกไง

โพสเมื่อ : 22/9/2008 16:20

มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
ทำยังไงจะเช็คว่ามันใช้ได้แล้วล่ะครับ
ผมเคยทำแล้วมันเร็วปรื่อเลย แต่เริ่มไม่มั่นใจแล้วว่าไอ้ที่ทำมันสำเร็จจริงหรือเปล่า
แต่ที่แน่ๆความไวก่อนและหลังทำต่างกันพอควร และถ้ามีการลงโปรแกรมเครื่องจะปิดช้าไปพอสมควรเลย โดยหน้าต่างตอนปิดจะมีขึ้น script การ save file

โพสเมื่อ : 22/9/2008 16:31

กลุ่ม:
สมาชิก
ลองอ่านวิธีของผมดีๆครับ วิธีเช็ค

่สวนเรื่องเสียเวาตอนปิดเครื่องทุกครั้งก็เหมือนกัน วิธีผมเปลี่ยนแปลงนิดหน่อยลองอ่านดูครับ

โพสเมื่อ : 22/9/2008 16:50

มือใหม่
15/7/2008 13:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
ขอบคุณมากครับ แต่ผมมีข้อสงสัยอีกอย่าง 1 ครับ คือว่า พอเราลบ commit.bat ไปแล้ว ถ้าเกิดวันหนึ่งเราอยากจะลงโปรแกรมใหม่ใน Drive C เราก็ต้องไป copy ตัว commit.bat มาใส่ driver C อีกหรอครับ เพื่อมา Run ให้ Drive C บันทึกค่าโปรแกรมใหม่ที่ลงไปหรอครับ

โพสเมื่อ : 22/9/2008 16:55

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 77
ไว้จะลองดูครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 22/9/2008 20:37

13/9/2008 22:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
อิอิ รองมาหลายครั้งแล้วครับไม่สำเร็จซะที จนวันนี้เริ่มถอดใจ เลย format ลง Windows ใหม่ ซะเลยกันข้อผิดพลาด
พอเข้าเว็บมาเห็นกระทู้พอดี เดี๋ยวจะรองใหม่ได้ถ้าได้ผลต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ
ผมมีคำถามฝากถามผู้รู้ด้วยว่า ถ้าเราทำ EwF ไปแล้ว สามารถยกเลิกได้หรือเปล่า หรือต้องลง Windows ใหม่อย่างเดี๋ยว

โพสเมื่อ : 22/9/2008 22:09

มือใหม่
18/9/2008 10:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
^_^

โพสเมื่อ : 23/9/2008 9:29

กลุ่ม:
สมาชิก
การที่จะ disable EWF แบบชั่วคราว ทำได้โดยการ run ไฟล์ commit.bat อีกครั้งครับ ดังนั้นจึงควรมี ตัว commit.bat เก็ยไว้ อาจจะแก้เป้นชื่ออืน่ก้อได้ื่

โพสเมื่อ : 23/9/2008 10:38

13/9/2008 22:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
เข้าใจแย้ว สรุปว่าถ้าเรามีความจำเป็นต้องลง โปรแกรมเพิ่ม ก็ ให้ disable EWF ก่อนชั่วคราว ขอบคุณมากครับ ท่าน oakkies ผมเข้าใจแย้ว

โพสเมื่อ : 23/9/2008 15:39

มืออาชีพ
21/7/2008 22:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 114
ผมขอถามนิดนึงครับว่ากรณีนี้ต้องมีการสร้าง RAMDISK ด้วยหรือไม่ หรือแค่ลงโปรแกรมที่คิดว่าจะใช้ เช่นดูหนัง ฟังเพลง เล่น net มี office และอะไรอีกนิดหน่อย แล้วก็ทำ EWF เลยเครื่องก็จะเร็วพอสมควรแล้ว ( หรือว่าต้องมีการเพิ่ม RAM จาก 500MBs เป็น 1-1.5 GBs ด้วยครับ )
แล้วของคุณ oakkies มีลงอะไรไว้บ้างพอบอกได้หรือไม่ครับ และต้องมีการปรับแต่ง registry ด้วยหรือไม่ หรือว่า xp2 เพียวๆไม่ต้องแต่งเลย ถ้าไม่สะดวกก็เลี่ยงตอบได้นะครับ

โพสเมื่อ : 23/9/2008 20:10

กลุ่ม:
สมาชิก
อย่างที่บอกข้างบน่ะครับ ผม งูๆ ปลาๆ ตอบได้กอ้ตอบครับ

Ramdisk คืออะไรไม่เคยใช้ครับ แต่พอเดาออกจากชื่อ ข้ามนะครับ เรื่องลงอะไรไว้บ้าง ก้อทุกอย่างที่อยากใช้ แล้วทำ EWF เลย ส่วนเรื่องที่ถามว่าแก้ไข Registry อะไรบ้าง แสดงว่ายังไม่ได้อ่านวิธีที่ผมลงไว้ ถ้าอ่านจะรู้ว่า ต้องสร้าง Registry หลายตัวนะครับ เรื่อง ram เท่าที่อ่านจาก web นอก เค้าก้อลองทำกัน เครื่อง ที่มี ram 512 นะครับ

ถ้าไม่สะดวกก็เลี่ยงตอบได้นะครับ -> อันนี้ไม่เข้าใจ ไม่ได้ทำอะไรผิดทำไมต้องเลี่ยงครับ

โพสเมื่อ : 23/9/2008 20:52

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมแค่หมายถึงรายชื่อโปรแกรมน่ะครับ เผื่อว่ามันจะมีไปกระทบใครเข้าเท่านั้นเอง จริงๆแล้วผมอ่านในบอร์ดพอสมควร แล้วก็ไปทำตาม แต่ก็มีบางอย่างที่เลือกๆเอา เรื่องปรับ registry นี่ผมปรับไปพอสมควรเหมือนกัน จนคิดว่าตอนนี้น่าจะเร็วระดับพอใช้ได้เลยแหละ ( เปิดเครื่องเสร็จใช้เวลาประมาณ 45 วิ ตอนปิดน่าจะประมาณ 20 วิได้ ระหว่างเล่นมันก็เร็วดีนะครับ แบบว่าเร็วมากด้วย เพียงแต่บางครั้งก็นิ่งไปเฉยๆแล้วก็พุ่งใหม่ ซึ่งที่เห็นก็คือจังหวะนั้นไฟ SSD มันจะติดค้าง ก็เลยว่าจะปิดคดีที่การทำ EWF ไปเลย เพราะเท่าที่ดูถ้าไม่คิดเรื่องมีจังหวะหยุด ความเร็วอยู่ในจุดที่พอใจทีเดียว ( อนาคตคงมีโอกาสเปลี่ยนขนาด หรือไม่ก็เพิ่ม SDHC ให้ใหญ่ตามที่มันออกมาในตลาด เพราะเห็นมีออกมาเรื่อยๆ เพียงแต่ตอนนี้ทำมัย 16 หรือ 32 ไม่ออกมาเพ่นพ่านเลยก็ไม่รู้
ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำตอบ แล้วก็เดี๋ยวพรุ่งนี้ขอไป set อะไรเพิ่มเติมที่ที่ทำงานก่อนแล้วจะมาลองทำ EWF ดู

โพสเมื่อ : 23/9/2008 21:56

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
ขอถามหน่อยครับ

ต้องลงโปรแกรมต่างๆให้เสร็จเรียบร้อยก่อน แล้วจึงทำEWF ใช่ป่าวครับ
หรือว่า ลงwindowเสร็จแล้วทำ EWF เลย

โพสเมื่อ : 24/9/2008 17:24

กลุ่ม:
สมาชิก
ลงโปรแกรมทุกอย่างก่อนเลย เอาว่าอยากใช้อะไร ก้อลงแล้ว config ให้เสร็จ wallpaper อะไรก็เลือกไว้

บางคนอาจสงสัยเรื่องโปรแกรมที่ต้องการ การ update เช่น anti virus อันนี้ไม่จำเป็นต้องลงแล้ว เพราะ ssd มันเขียนไม่ได้ให้เจอ virus แรงแค่ไหนก้อรอด

e-mail ประเภท outlook บอกเลย ว่าไม่สะดวกครับ ถ้าจะใช้ต้อง config ให้โปรแกรมเก็บตัว mail ไว้ drive อื่นครับ อย่างผมใช้ thunderbird ก้อไป config ให้มันไปเก้บตัวเมล์ที่โหลดมาไว้ใน mem

โพสเมื่อ : 24/9/2008 17:55

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
แบบนี้เริ่มชอบซะแล้ว เพราะไม่ต้องลงโปรแกรมป้องกันไวรัสด้วย มันยิ่งชอบหน่วงอยู่ ว่าแต่มันมีโปรแกรมอะไรที่มักจะมีการอัพเดทข้อมูลลงใน C: บ้างครับ ลำพังเมลอย่าง outlook หรือตัว express มันพอจะเลือกที่เก็บได้ (ตอนนี้ก็หัดใช้นกสายฟ้าอยู่เหมือนกัน) ตอนนี้คงยังทำอะไรไม่ได้เพราะต้องรีบเข้าเฝ้าพระอินทร์พรุ่งนี้ต้องออกศึกแต่เช้ามืดเลย

โพสเมื่อ : 24/9/2008 22:25

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 213
แล้วถ้าเราจะเก็บไฟล์หนังจาก Hdd หรือ แฟลชไดฟ์อะครับ มันจะเขียนได้ไหมครับแบบนี้ เอาแบบที่ผมเข้าใจคือ ถ้าทำแล้วก็ไม่สามารถใช้ C. เขียนได้เลย ใช้แค่ดูเว็บ หรอครับ แล้วถ้าเราทำงาน อย่าง Photoshop แล้วจะเซฟได้ไหมครับ ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องการเขียนเนี่ยแหละครับ ไงตอบด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ รออยู่ครับ

โพสเมื่อ : 24/9/2008 23:09

[ค้นหา ขั้นสูง]