เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 3 »

น้องวันไปสู่สุขคติแล้วครับ..
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
สืบเนื่องมากจากการเปลี่ยนฮาสดิสก์2.5ครับ...เตรียมอุปกรณ์ต่างๆครบถ้วนกระบวนความ...ด้วยการที่ไม่ได้มีทักษะทางช่างอิเล็กทรอนิกมาก่อน...ก็ตัดสินใจไปร้านซ่อมมือถือ..(ตามที่แนะนำกัน)...พูดคุยกับช่าง..พร้อมภาพประกอบจากเว็บนี้แหละครับ..ตอนแรกช่างก็ไม่กล้าทำ..ผมบอกไม่ต้องห่วงครับ(ใจมันอยากมากๆครับ)..ถ้าเป็นไรผมไม่ว่าอะไรหรอกครับ..เพราะว่าเชื่อใจเขา..ทีนี้แหละครับ..ต่างคนต่างทำ..ผมจัดการถางที่สำหรับวางฮาสดิสก์...ช่างก็ดูภาพ..แล้วก็จัดการตามขึ้นตอน..ดูเหมือนจะไปด้วยดี..
แต่สุดท้าย...พระเจ้าช่วย..ใส่ไม่พอดีครับ..มีการขยับนิดๆหน่อยๆ..ผลปรากฏว่า..ตรงที่บัดกรีไว้หลุด..ต้องแกะมาทำใหม่อีกครั้ง...ครั้งนี้สำเร็จไปได้ด้วยดี...ประกอบเข้าที่เพื่อตรวจสอบด้วยการบูดเครื่อง...พอกิดสวิสต์เปิดเครื่องครับ..น้ำตาร่วงทันที...เปิดไม่ติดเลยครับ...เสร็จแล้วคราวนี้..ช่างทำหน้าเหรอๆหลาๆ..ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร..ผมบอกไม่ต้องคิดมากครับ...ไม่มีปัญหาอะไรอยู่แล้ว..ก็คนใจมันอยากทำน่ะ..มีความสุขแล้วครับแค่นี้...
อยากจะถามเพื่อนๆว่า..ถ้าเราจะชื่อเมนบอร์ดจากศูนย์ Acer เขาจะขายให้เราหรือไม่ครับ..หรือว่าเราต้องเอาเครื่องไปให้เขาเปลี่ยนให้(แต่ไม่อยากเอาไปให้เขาเปลี่ยนเลย..อายจริงๆ)...แล้วราคาน่าจะประมาณเท่าไรครับ..แพงมากหรือเปล่า..เพราะถ้าได้บอร์ดมาใหม่.ก็ต้องโมอีกอยู่ดี..เพราะว่าคงไม่ทนใช้ SSD8G ที่แสนจะช้าต่อไปหรอกครับ...
ถ้าได้มากะว่าจะให้เพื่อนๆในบอร์ดที่ทำสำเร็จจัดการให้ดีกว่า..เสียเงินหน่อย...แต่ชัวว์

โพสเมื่อ : 23/9/2008 17:08
Transfer the post to other applications Transfer

Re: น้องวันไปสู่สุขคติแล้วครับ..
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
..... ตอนแรกมาว่าจะมาช่วยยืนไว้อาลัย.......

แต่พออ่านแล้ว ... เอ... คุณ PongPong น่าจะช่วยได้ครับ

ช่วยกันเรียกหาหน่อยเร็ว

ท่าน PongPong มาปรากฏกายด่วน.. ช่วยชุบชีวิตน้องวันหน่อย!!!

โพสเมื่อ : 23/9/2008 17:14
Transfer the post to other applications Transfer

Re: น้องวันไปสู่สุขคติแล้วครับ..
มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
เอ่อ...คือว่า ผมก็ไม่ได้เก่งกาจอะไรหรอกครับ

แล้วผมก็ยังไม่เคยโมเอา HD 2.5" ยัดเข้าน้องวันเหมือนกันครับ
แต่จากที่ดูแล้วไม่น่าจะยากครับ ไม่รู้ช่างมือถือเค้าทำอีท่าไหน

แต่ที่แนะนำได้คือลองเอาอุปกรณ์ต่างๆ ที่บัดกรีเข้าไป ออกมาให้หมดดูหรือยังครับ เผื่อมันช๊อตอะไรตรงไหน
เอาใจช่วยครับ

ปล. ใครที่อยากโมน้องวรรณเอามันส์ก็ไม่ว่ากันครับ แต่ถ้าซีเรียสแบบจริงๆจังๆ แนะนำขายรุ่น 8G ทิ้งครับแล้วซื้อตัว A150 ที่เป็น HD ในราคา 12,000 (ที่รู้ๆกันว่ามาจากไหน) มาใช้ดีกว่าครับ ผมยังไม่เห็นว่ามันไม่คุ้มตรงไหนเลยครับถ้าจะขายรุ่น 8G ไปซื้อรุ่น HD 2.5" เพิ่มเงินอีกไม่กี่พัน ได้ HD ได้ Batt 6 Cell ประกันก็ยังมี ดูแล้วคุ้มทุกประตูครับ

โพสเมื่อ : 23/9/2008 17:36
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
แง๊ว กะลังจะทำ ไม่กล้าเลย

ยืนตรงไว้อาลัย 1 นาที ให้กับการเมืองไทย เอ๊ย น้องวรรณ

โพสเมื่อ : 23/9/2008 17:37

มืออาชีพ
14/9/2008 14:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 273
น่าจะประมาณ 5,000 บาท เพราะมันมี CPU On board ด้วย แต่ต้องเอาเครื่องที่เราซื้อไปสารภาพด้วยว่าเกิดจากฝีมือเราเอง(อย่าไปโกหกศูนย์เขานะครับเพราะเขาดูออกว่าผ่านการโมมา) แต่ผมให้ข้อเสนอว่าถ้าจะซี้อบอร์ดใหม่เก็บตังค์เพิ่มนิดหน่อย ซี้อรุ่นที่มี ฮาร์ดดีสไปเลยดีกว่า รออีกไม่นานราคาคงลงมาอีก

โพสเมื่อ : 23/9/2008 17:55

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
จริงๆแล้วมันก็ไม่น่ายากอะไรหรอกครับ..ถ้าผมบัดกรีเองได้..ผมคงทำเอง..แล้วก็ไม่คิดว่าจะมีปัญหาอะไรด้วย...แต่นี้ร้านแถวบ้านครับ..ผมเห็นเขาซ่อมมือถือ..มีอุปกรณ์ต่างๆเยอะ(ไว้ใจมากไปหรือเปล่า)...น่าจะทำได้แค่บัดกรีสายไฟ 2 ที่...สาย sata อีก 7 จุด...แต่ละจุดก็ไม่ได้เล็กอะไรมาก..แต่ทำไมพลาดก็ไม่รู้...

ถ้าแพงมากก็ไม่ซื้อหรอกครับ..จริงๆแล้วมีเครื่องอยู่สองเครื่อง eee900 ใช้เองครับ.ส่วนน้องวัน..แฟนใช้ครับ..เห็นมีคนโมได้..เลยบอกว่ามันจะเร็วกว่าเดิมอีก..ที่่ใช้อยู่มันช้า(เขาก็บ่นอยู่)...ถ้าราคา 5000 คงไม่เอาหรอกครับ...ไม่ซีเรียสอะไร...เบื่อแฟนบ่นไม่อยุดนี่สิครับ...มันสุดยอดความทรมานเลย..

โพสเมื่อ : 23/9/2008 18:01

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ไม่แน่ใจว่าช่างเขาทำพวก ซิพ ไอซี หลุดบ้างหรือเปล่า หรือว่าโดนลมร้อนหรือเปล่า ถ้าไม่โดนพวกนี้บอร์ดไม่น่าจะเสียง่ายนะครับ ลองต่อลอยหรือต่อจอนอก (D-SUB) เช็คจุดต่อเชื่อมต่อดูอีกที

โพสเมื่อ : 23/9/2008 18:12

มืออาชีพ
28/8/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 279
ไม่มีอะไรจะพูด แค่บอกว่าถ้าเป็นผมก็คงเศร้ามากมายเหมือนกัน

โพสเมื่อ : 23/9/2008 18:32

มือเซียน
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

sancomnaon เขียนว่า:
ส่วนน้องวัน..แฟนใช้ครับ..เห็นมีคนโมได้..เลยบอกว่ามันจะเร็วกว่าเดิมอีก..ที่่ใช้อยู่มันช้า(เขาก็บ่นอยู่)...ถ้าราคา 5000 คงไม่เอาหรอกครับ...ไม่ซีเรียสอะไร...เบื่อแฟนบ่นไม่อยุดนี่สิครับ...มันสุดยอดความทรมานเลย..

เอ่อ... จริงคับ อย่าเสียงดังไปนะคับ...แอบมาเห็นด้วยคับ เรากะว่าเธอจะถูกใจกลับมาบ่นซะ.... แถมบ่นและต้องมีว่า เสียตังค์เปล่าๆ ไม่รู้ซื้อมาทำไม.... ผมก็เซ็งครับ..

....จุ๊ จุ๊ อย่าเสียงดังนะครับ เดี๋ยวที่รักผมได้ยิน......

โพสเมื่อ : 23/9/2008 19:00

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

PongPong เขียนว่า:
เอ่อ...คือว่า ผมก็ไม่ได้เก่งกาจอะไรหรอกครับ

ครับ... ขออภัยที่หางานให้
งือ.. เศร้าใจ จะมีใครช่วยน้องวรรณได้ไหมเนี่ย...

อ้างถึง:

ปล. ใครที่อยากโมน้องวรรณเอามันส์ก็ไม่ว่ากันครับ แต่ถ้าซีเรียสแบบจริงๆจังๆ แนะนำขายรุ่น 8G ทิ้งครับแล้วซื้อตัว A150 ที่เป็น HD ในราคา 12,000 (ที่รู้ๆกันว่ามาจากไหน)

จากไหนอะท่าน? ผมอยู่แต่ห้อง Eee ตกข่าวไปมั้งเนี่ย..

โพสเมื่อ : 23/9/2008 19:05

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 89
อ้างถึง:

sancomnaon เขียนว่า:
ประกอบเข้าที่เพื่อตรวจสอบด้วยการบูดเครื่อง...พอกิดสวิสต์เปิดเครื่องครับ..น้ำตาร่วงทันที...เปิดไม่ติดเลยครับ

ลองเช็คจุดเชื่อมต่อต่างๆดูให้ดีครับ
1. ถอดฮาร์ดดิสที่เพิ่งโมออก
2. ถอด connector ที่เพิ่งโมออก
3. ถอด Ram ออก
3. เสียบสายต่างๆให้เรียบร้อย
- จุดที่ต่อไฟจาก adapter เข้าเมนบอร์ด
- จุดที่เป็น สวิช เปิดเครื่อง ว่าสายไฟเชื่อมกับเมนบอร์ดดีไหม
- จุดที่ต่อกับจอภาพ
4. พอกดปุ่มเปิดเครื่องแล้ว ลองเอานิ้วจิ้ม CPU ถ้าไฟเข้า มันจะต้องร้อน

บางที จุดบัดกรี ตรงช่อง USB อาจจะลัดวงจร
ลองเอาจุดบัดกรีตรงนั้นออก อาจจะเปิดติดก็ได้

ปล. ผมยังไม่มีเครื่องรุ่นนี้หรอกนะครับ แค่เก่งคอมพ์นิดหน่อย

โพสเมื่อ : 23/9/2008 19:21

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
ร่วมยืนไว้อาลัยด้วยครับ
แต่ก็แอบลุ้นว่าอาจจะพอซ่อมได้นะ ^-^

โพสเมื่อ : 23/9/2008 19:57

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
ขอร่วมลุ้นการคืนชีพนะครับ คิดว่าไม่น่าจะตายง่ายๆ

โพสเมื่อ : 23/9/2008 20:13

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
อืมน่าสงสารน้องวัน น้องเขาก็ไม่ได้ผิดอะไรเลย
ความจริงเราก็เป็นคนใจร้อนนะค่ะ
ก็ไม่เห็นว่าน้องเขาจะอืดอาดอะไรมากมายเลยนี่ค่ะ
แสดงว่าต้องใช้งานน้องเกินความสามารถแน่ๆถึงบ่นรำคาญเนี่ย
ยังไงก็ขอให้น้องกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมนะค่ะ

โพสเมื่อ : 23/9/2008 20:14

มือสมัครเล่น
20/7/2008 10:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 45
จะโมก็ไม่บอกอะครับจริงๆถ้าไม่ลำบากคุณมากก็เอามาให้ผมทำให้ก้ได้ครับของผมเพิ่งจะโมไปอะจ้าใช้ได้ดีครับวิ่งลื่นครับแถมลง vista ด้วยนะครับว่ิงลื่นไม่มีปัญหาอะไรครับผมอัพ HDD เป็น 250 gb ครับ 7200 rpm หนะครับทำแล้วดีใจอะครับวิ่งลื่นมากๆอะเทียบกับเดิมที่ใช้ ssd ไม่ติดเลยอะครับถ้าใครอยากจะเปลี่ยนเป้น hdd แต่ไม่มีความรู้หรือไม่กล้าทำก็เอามาให้ผมทำให้ก็ได้นะครับยินดีครับ แต่คุณๆต้องจัดหาอุปกรณ์มาเองนะครับส่วนค่าแรงผมขอแค่ 500 พอครับ ถ้าจะให้งานออกมาสวยพอใช้ได้ผมแนะนำให้ซื้อ connecter sata ที่ใช้กับ hdd mobile หนะครับงานจะออกมาดูดีหน่อยครับ ใครสนใจก็เมลล์มาคุยกันก่อนได้นะครับ surin_thep@hotmail.com

โพสเมื่อ : 23/9/2008 20:18

มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
ถือเป็นค่าเล่าเรียนครับ
ถ้าไม่ก้าว ก็ไม่มีวันได้เดินหน้า
จะทำอะไรผลลัพทธ์มันไม่ได้มีแต่ความสำเร็จหรอครับ
แต่ความล้มเหลวต่างหากที่ทำให้เราได้เรียนรู้

อีก2เดือนครับ ผมจะโม touchscreen + HDD 2.5 เช่นกันครับ
อวยพรอย่าให้ผมต้องน้ำตาหยดด้วยนะครับ

โพสเมื่อ : 23/9/2008 20:23

มืออาชีพ
21/7/2008 22:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 114
อยู่แถวไหนล่ะครับ เผื่อช่วยดูให้ได้บ้าง พอมีความรู้เรื่อง HARDWARE อยู่บ้างครับ ผมเองก็ใช้งานอยู่แต่ยังเป็น SSD นะครับ เพราะตั้งใจเอามาใช้แบบไม่ต้องพะวงว่า HDD จะลากับบ้านจากการกระทบกระเทือนก็เลยยังไม่คิดจะ mo ของตัวเอง แต่ก็ save ข้อมูลการทำเก็บเอาไว้แล้วทั้งที่บอร์ดเราและที่ aspireoneuser ( ตอนนี้สนใจว่าจะปรับเครื่องอย่างไรให้มันเร็วที่สุดเท่าที่มันจะเป็นไปได้มากกว่า อนาคตคิดว่าขนาด 16 , 32 , 64 คงมาซึ่งสำหรับผมได้ขนาดนั้นก็เหลือแล้ว เพราะ notebook ที่ใช้อยู่ปัจจุบันก็แค่ 80 เอง แต่มี ext. ทั้งแบบ 3.5 และ 2.5 อยู่พอสมควร)
แต่มีข้อแม้นะครับว่าไม่ว่าจะแก้ได้หรือไม่ได้ต้องไม่ว่ากัน (เพราะไม่รู้ว่าตอนนี้ปัญหาของมันคืออะไร อาจแค่เรื่องบังตานิดเดียวก็ได้ อ้อ...อีกอย่างคือใช้ไฟ 5 V จากการ JUMP R364 ก็ได้นะครับ ไม่ต้องต่อที่ USB เดี๋ยวต่อพลาดจะหลับลึก อย่างไรก็ตามลองปลดสายไฟที่ต่อไปที่ USB ออกก่อนแล้ว clear แถวๆนั้นให้เรียบร้อยก่อนก็ได้ครับ แล้วลองเอา SSD ใส่คืน แล้วเปิดดูว่ามาหรือไม่ )

โพสเมื่อ : 23/9/2008 20:37

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
ใครอยากได้แบบ HD แนะนำขายเลยครับแล้วซื้อตัว A150 ใหม่
ตอนนี้ห้อง IT Market มีคนรับซื้อ ที่ 8,000 ครับ

ลองคิดดูครับเครื่องราคารับซื้อที่ 8,000
เพิ่มค่า HD 2,000 บาท
ค่าแบต 6 Cell 1,500
ได้กระเป๋า 500
รวมๆก็ 12,000 พอดีเลยครับ เครื่องไม่ช้ำไม่บุบสลาย
ได้ประกันเพิ่มมาใหม่ด้วย(ต่อให้ไม่มีประกันผมว่ามันก็ยังคุ้มเลยนะ)
ลองคิดดูแล้วกันครับ

โพสเมื่อ : 23/9/2008 20:40
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ถ้าซ่อมไม่ได้จริง ๆ ผมยินดีรับซ่อมต่อนะครับปกติจะรับซ่อม PC / Notebook อยู่แล้ว /ซ่อมไม่ได้ไม่คิดตังค์/ nut_kk308@hotmail.com

โพสเมื่อ : 23/9/2008 21:02

มืออาชีพ
12/9/2008 13:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 340
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

โพสเมื่อ : 23/9/2008 21:04

[ค้นหา ขั้นสูง]