เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เปิดเครื่องนาน....จะเสียเร็วมั๋ย
มือสมัครเล่น
23/8/2008 22:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 97
เห็นบางคนบอกว่า pc ถ้าเปิด 24 ชั่วโมงจะเสียเร็วกว่าปกติโดยเฉพาะ hdd เพราะhdd จะมีชั่วโมงการทำงานของมัน
-แล้วถ้าของน้องวรรณที่เป็น ssd จะเสียเร็วเหมือนกันเปล่า แล้ว ssd มีชั่วโมงการทำงานเหมือน hdd เปล่า
-แล้วอุปกรณ์อื่นๆในเครื่อง เช่น cpu mainbord ram หน้าจอ เป็นต้น จะเสียเร็วด้วยหรือเปล่า

โพสเมื่อ : 24/9/2008 10:13
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เปิดเครื่องนาน....จะเสียเร็วมั๋ย
มืออาชีพ
18/9/2008 14:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 129
ผมเคยเปิดโน้ตบุค toshiba และ asus แบบข้ามวันข้ามคืนประมาณเจ็ดวันซ้อน ก็ยังไม่มีปัญหาใดๆ นะครับ

ตอนนี้กำลังจะลองทำแบบนั้นกับ acer ครับ (รุ่น hdd นะครับ)

ถ้าเป็น ssd ผมว่าก็น่าจะได้เหมือนกันครับ

โพสเมื่อ : 24/9/2008 10:19
Headphone Amp: Grado RA 1 #11873
Headphone: Grado RS1i #7430
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เปิดเครื่องนาน....จะเสียเร็วมั๋ย
มืออาชีพ
29/7/2008 19:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
อ่านจากผู้ถามแล้ว ต้องมีความกังวลในใจแน่นอน

ผมอยากจะบอกว่า ทุกสิ่งทุกอย่าง มีอายุการใช้งานแน่นอนครับ
แต่ก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่ที่มันจะเสียครับ
อย่างสมมุติว่าถ้ามีคนบอก HDD มีอายุการใช้งาน 10000 ชม.
ผมก็ไม่เคยนับว่าใช้ไปกี่ชม. ครับ

แต่การใช้งานให้ถูกต้องและดูแลรักษา นี่ละคือสิ่งสำคัญ
กรณีนี้ ถ้าคุณใช้ netbook ทำงานข้ามวันข้ามคืน ผมแนะนำให้
คุณหาพัดลมมาจ่อใต้เครื่องด้วยนะครับ และแนะนำว่า ไฟที่ใช้กับพัดลมนั้น
ควรต่อต่างหากเลยนะครับ ไม่ควรต่อไปที่ USB ของตัวเครื่อง
และถ้าคิดจะเล่นข้ามวันจริง ๆ แนะนำให้เล่นในห้องแอร์นะครับ ช่วยได้เยอะ
เพราะนี่คือ netbook เครื่องเล็ก ๆ ระบบระบายความร้อนนั้นสู้พวก
Notebook ไม่ได้นะครับ เป็นรองอยู่มากเลยทีเดียวครับ

ถ้าคุณใช้เพื่อโหลดบิท ก็แนะนำให้กด Fn + คำสั่งปิดจอซะนะครับ

แนะนำว่าใช้ให้คุ้มครับ ยังไงก็มีประกัน 1 ปีครับ เสียก็ส่งซ่อมได้สบายครับ
เปิดข้ามวันข้ามคืน จนเดี้ยง ก็ยังซ่อมได้ครับ
อย่าทำเครื่องตกจนแตกละกันครับ พวกนี้ซ่อมเสียเงินนะ

(ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ)

โพสเมื่อ : 24/9/2008 11:04

มืออาชีพ
12/9/2008 13:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 340
อย่ากังวลเกินไปค่ะ

เราซื้อมาเพื่อใช้

ใช้ให้คุ้มกับเงินที่เสียไปดีกว่าค่ะ

โพสเมื่อ : 24/9/2008 11:12

มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
ของที่แพงที่สุด

คือของที่ซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้ครับ

โพสเมื่อ : 24/9/2008 11:51

มืออาชีพ
13/7/2008 20:02
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
ช่ายแล้วคับ ถ้าเราใช้งานให้เต็มที่จิงมันก็คุ้มค่า
ตามความเห็นผมถ้าคุณใช้งานปกติก็น่าจะใช้ได้ประมาณ3ปี
ลองคำนวณจากจำนวนเงินที่คุณจ่ายไปดูว่าคุ้มมั้ย
ปล.ประกันมีให้1ปีแต่ถ้าเกิดเสียภายใน1ปีก็ยิ่งดีเลยไม่เสียค่าซ่อม

เช่นผมซื้อA110มาที่15,900บาทถ้าใช้ได้3ปีก็ตกปีละ5,300เดือนละ442บาทวันละ15บาท(ยังไม่รวมค่าไฟ...อิอิ)
แต่ถ้าคุณไม่ได้ซื้อรุ่นนี้หรือว่าราคานี้ก็ลองคำนวณดู
ยิ่งของที่ซื้อมาแล้วได้ใช้ทุกวันมันก็จะคุ้มค่า

โพสเมื่อ : 24/9/2008 12:01

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
เหมือนกันโหลดหนังทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืน แต่อยู่ห้องแอร์ บางทีก็ปิดให้พักแป๊บนึง ตอนออกไปลั้นลา
กลับมาค่อยต่อ ถ้าโหลดอย่างเดียวก็ปิดจอทิ้งไว้ แต่ช่วงนี้ขี้เกลียดโหลดแล้ว ดูยังไม่หมดเลย เยอะเกิน แล้วพอดีไปแม่สายเชียงรายมาด้วย ตุนไว้เพียบ เตรียมรับน้ำท่วมยังไงยังงั้น
เราว่านะ ถ้าเลิกโหลดแล้วมาใช้เฉพาะตอนเดินทางไป ตปท จริงๆตามจุดประสงค์เราน้องวันต้องอยู่ได้เกิน5ปีแน่ๆ ยิ่งขายให้พี่ชายสงสัยอยู่ได้เกือบ10ปี ถ้าไม่เบื่อกันซะก่อน อิอิ
ซื้อมาใช้ก็ใช้ไปเถอะะะ อย่าคิดมาก

โพสเมื่อ : 24/9/2008 12:37

มืออาชีพ
28/8/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 279
ดูแลเรื่องความร้อนดีๆแล้วกันครับ
ใช้งานมันหนัก ก็ดูแลมันดีๆหน่อย ก็น่าจะไม่มีปัญหา

โพสเมื่อ : 24/9/2008 12:39

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
เสียเร็วไหม แน่นอนครับ ในสภาพปกติ การใช้งานวันละ 8 ชม. กับ 24 ชม. มันบ่งบอกอยู่แล้ว ยิ่งนึกถึงว่าไม่ได้พักเครื่อง มีการสะสมความร้อนตลอด ...

แต่ผมไม่แคร์ครับ

ไม่ใช่รวย ผมใช้น้องอีครับ ใช้งานวันละ 14-16 ชม. ตื่นเปิด หลับปิด

ผมซื้อมาใช้ครับ ถ้าใช้เเล้วพังไม่คิดมากครับ

แต่ถ้าเก็บแล้วพัง ทำตก น้ำหกใส่เพราะกินไปเล่นไป พวกนี้คงเครียดครับ

โพสเมื่อ : 24/9/2008 12:47

มือสมัครเล่น
19/9/2008 11:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 47
อ้างถึง:

อลิซเบล เขียนว่า:
อย่ากังวลเกินไปค่ะ

เราซื้อมาเพื่อใช้

ใช้ให้คุ้มกับเงินที่เสียไปดีกว่าค่ะ

เห็นด้วยครับ ผมเปิดโหลดบิทไป 7 วัน 7 คืน ยังทำมาแล้ว แค่ของผมแบตเสื่อมเร็วไปหน่อย ผมใช้ BTO นะครับ ซื้อมา 2 ปีแระ เปิดใช้งานทุกวัน ทั้งบิท ทั้งไรท์แผ่น ทั้งเล่นเกม ทั้งเล่นเนต

โพสเมื่อ : 24/9/2008 14:06

[ค้นหา ขั้นสูง]