เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

ผม Write แผ่นเป็น ISO ไม่เป็น
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734

กะว่าจะไรท์ วินโดวส์ ตัวเล็กๆทั้งหลายไปเซ็ตเครื่องคอมรุ่นเก่าที่พอจะรันได้แต่ Hdd น้อย ปรากฏว่า ใช้เนโร ไรท์แบบให้เป็น ISO มันก็เอาไปบูตไม่ได้

ทั้ง
WinXp for slow machine
WinXp Games Edition
WinXp Commidy

ลองมาหลายวันเเล้วครับ คาใจมาก

ใครช่วยผมหน่อยเถอะครับ

โพสเมื่อ : 26/9/2008 13:41
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ผม Write แผ่นเป็น ISO ไม่เป็น
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
ไม่ได้ใช้neroแต่เวลาเราwrite ISO fileก็จะเลือกimage fileอ่ะค่ะ

แนบ ไฟล์:

png  Picture 2.png (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 26/9/2008 14:43

Re: ผม Write แผ่นเป็น ISO ไม่เป็น
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เข้า nero แล้วเลือก open เพื่อเปิดไฟล์ iso ครับ จากนั้น มันจะถามว่าให้่ burn image ก็ตอบตกลงไปครับ อย่าลากไฟล์ iso มา burn ตรงๆ มันต้องโดนเปิดด้วยโปรแกรมที่รู้จักก่อนครับ

โพสเมื่อ : 26/9/2008 15:27

มือเซียน
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โอ้.... เช่นนี้นี่เอง..

นี่แสดงว่าไฟล์ที่ผมจะไรท์ต้องเป็นไฟล์เดียวที่ .ISO รึเปล่าครับ เพราะบรรดาที่ผมมีพอโหลดได้ แตกมาจะเป็น โฟลเดอร์ที่มีไฟล์ดิบๆ 3 ไฟล์ และมีโฟลเดอร์ต่างๆอยู่อีก 3-4 โฟลเดอร์นะครับ

หรือ..เบิร์นอิมเมจเฉพาะไฟล์ ISO แล้วลากที่เหลือ??

เดี๋ยวไปลองก่อนดีกว่า แผ่นยังเหลือ 2-3 แผ่น (ลองมาหมดตั้งแล้ว)

โพสเมื่อ : 26/9/2008 15:37
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ในไฟล์ที่ผมโหลดมาได้มันแตกิกมาเป็นโฟลเดอร์ที่ข้างในเป็นอย่างนี้น่ะครับ

พอไปสั่งเบิร์นอิมเมจก็ไปไม่เป็นเลย...

แนบ ไฟล์:

jpg  Win Comidy.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 26/9/2008 17:12

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
ดูไม่น่าจะมีไฟล์ที่ทำให้แผ่นใช้ boot ได้เลยนะครับ

โพสเมื่อ : 26/9/2008 17:19

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 426
แต่file.isoที่ น้องโหลดมา แตกแล้วได้อย่างงี้นะค่ะ

แนบ ไฟล์:

png  Picture 8.png (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 26/9/2008 17:23

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
แล้วถ้าเอาไฟล์ที่ผมมีตั้งเป็นโจทย์..... ผมจะไรท์เป็นไฟล์ ISO ได้ไงครับเนี่ย...

โพสเมื่อ : 26/9/2008 17:29

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
งงครับ...ทำไมต้องไรท์เป็น ISO ด้วยครับ....ไฟล์ ISO จริงๆมันถูกจัดให้อยู่ในรูปแบบของมันเพื่อจัดชุดข้อมูลเท่านั้น มันจะมีแค่ไฟล์เดียว...เวลาเราไรท์ลงแผ่น.หากใช้ nero มันจะให้เราเลือก recorder > Burn image แ้ล้วตัวโปรแกรมมันก็จะนำไฟล์ ISO มาเขียนลงแผ่นให้ครับ...เวลาเขียนตัวโปรแกรมมันก็จะแตกไฟล์ให้เราอัตโนมัติ...พอเขียนเสร็จเปิดดู...ไฟล์ในแผ่นมันก็จะมีโฟเดอร์แบบที่่คุณเข้มมีนั่นแหละครับ...

โพสเมื่อ : 26/9/2008 17:49

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
แล้วอย่างนี้.... เอ แต่ไฟล์ผมมันบูตไม่ได้อะครับ ทำไงดี

โพสเมื่อ : 26/9/2008 18:37

มืออาชีพ
จาก ???
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 136
ผมก็ไรท์ตามแบบท่าน sancomnaon ครับ ได้ไฟล์ออกมาเหมือนคุณเข้มเลยตอนแรกนึกว่าบูทไม่ได้แต่ลองแล้วบูทได้ครับ (ใช้ nero ครับ)

แนบ ไฟล์:

jpg  write1.jpg (0.00 KB)

jpg  write2.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 26/9/2008 19:17

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
แปลว่าทั้งหมดของคุณข้าวหลามอยู่ในโฟลเดอร์ที่เป็น ISO ใช่ไหมครับ แต่ของผมมันเป็นโฟลเดอร์สีเหลืองธรรมดาเลยเนี่ยสิ...

ตอนนี้กำลังลองโหลด Win Comindy จากเว็บเราไปลองใหม่ ..... เป็นตัวเดียวที่ยังไม่ได้ลอง เพราะรอบก่อนโหลดครอบ แต่แตก rar แล้วมันฟ้อง error

............ เฮ้อ...............

โพสเมื่อ : 26/9/2008 19:26

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
ไฟล์ ISO มันไม่ใช่โฟเดอร์นะครับ...มันคล้ายๆแพคเกต ที่รวมเอาไฟล์ทั้งหมดมารวมอยู่ในไฟล์เดียว...ทำให้สามารถนำมาเขียนแผ่นได้ครบถ้วนและสมบูรณ์ที่สุด...เราไม่สามารถเปิดดูไฟล์ข้างในได้เลย...หากไม่ใช้ความสามารถของโปรแกรมอื่นๆช่วย...โปรแกรมที่ว่าก็มีหลายตัวครับ...อย่างเช่น
1.MagicISO Maker สามารถสร้าง CD/DVD เป็นไฟล์นามสกุล ISO--BIN--CIF--BWI--CUE--Nero (.NRG)--CCD--IMG--SUB และแตกไฟล์ Image ได้หลากหลายนามสกุลอีกเช่นกัน
2.Power ISO โปรแกรมเปิด Image File *.ISO *.NRG ....... เป็นต้น
3.UltraISO โปรเขียนแผ่น ทำอิมเมท

ยังมีอีกหลายโปรแกรมครับ...เพื่อนคนอื่นมีตัวไหนใช้ดีๆ..บอกต่อกันบ้างนะครับ..ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรหรอกครับ...ตามๆเขามา

โพสเมื่อ : 26/9/2008 20:37

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
เอาแผ่นที่ไรท์ไว้ไปลองเปิด.... ก็ทำอะไรไม่ได้...

ฮึ่ม ไม่ยอม ต้องให้หายข้องใจ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะหาโหลดโปรแกรมไรท์แบบอื่นมาไรท์ไฟล์ที่มี หรือแปลงสกุลดูครับ.....

ความพยายามอยู่ที่ไหน........

...........ก็ตามหามันต่อไป.... ความพยายาม

อยู่ไหนหว่า?

โพสเมื่อ : 26/9/2008 21:17

มืออาชีพ
23/8/2008 19:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 132
ต้องใช้โปรแกรมตัวนี้ครับท่าน UltraISO ครับ เลือกไฟล์ที่จะใช้เขียนลงไป แล้วแตกมันออกมา แล้วสั่งให้โปรแกรมเขียนลงแผ่นโดยใช้ความเร็วที่ต่ำที่สุดที่เครื่องจะเขียนได้ เพื่อป้องกันข้อมูลสูญหาย ลองหาข้อมูลของโปรแกรมตัวนี้มาอ่อานดูก่อนนะครับ หรือจะลองโหลดเอามาใช้ดูก่อนตามข้างล่างครับ

http://rapidshare.com/files/135962987/UISO9.3.0.2612.rar
Or
http://www.megaupload.com/?d=QKPGSL7H
Or
http://www.filefactory.com/file/676380/n/UISO9_3_0_2612_rar

โพสเมื่อ : 26/9/2008 21:18

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เอ อ่านแล้วชักงง ตกลงคุณเข้มต้องการเอาไฟล์ iso มาเขียนเป็นแผ่น หรือเอาไฟล์ในโฟลเดอร์ไปกสร้างไฟล์ iso ครับ

หากได้ไฟล์มาเป็น iso ไม่ต้องแตกไฟล์ครับ เอาไปเปิดใน nero และ burn image ได้เลย แต่หากเอาไฟล์หลายๆ ไฟล์มาเขียนเป็น iso ต้องใช้โปรแกรมอื่นช่วย เช่น ultraiso หรือโปรแกรมอื่นๆ ที่แนะนำไปแล้วข้างบน ต้องสร้างเป็นแบบ bootable ด้วย ต้องมี system file สำหรับการ boot ของแต่ละระบบปฏิบัติการไว้ด้วย

ประโยชน์ของการเีขียนแผ่นจากไฟล์ iso คือ มันจะเขียนแผ่นได้เหมือนต้นฉบับที่ถูกนำมาทำไฟล์ iso เปี๊ยบ เขียนกันแบบ sector ต่อ sector ไฟล์สำหรับการบูท ก็จะอยู่ต้นแผ่นเหมือนต้นฉบับ เพื่อให้ bios รู้ว่าแผ่นนี้บูทได้

โพสเมื่อ : 26/9/2008 21:33

มืออาชีพ
23/8/2008 19:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 132
หากได้ไฟล์มาเป็น iso ไม่ต้องแตกไฟล์ครับ เอาไปเปิดใน nero และ burn image ได้เลย แต่หากเอาไฟล์หลายๆ ไฟล์มาเขียนเป็น iso ต้องใช้โปรแกรมอื่นช่วย เช่น ultraiso หรือโปรแกรมอื่นๆ ที่แนะนำไปแล้วข้างบน ต้องสร้างเป็นแบบ bootable ด้วย ต้องมี system file สำหรับการ boot ของแต่ละระบบปฏิบัติการไว้ด้วย

ประโยชน์ของการเีขียนแผ่นจากไฟล์ iso คือ มันจะเขียนแผ่นได้เหมือนต้นฉบับที่ถูกนำมาทำไฟล์ iso เปี๊ยบ เขียนกันแบบ sector ต่อ sector ไฟล์สำหรับการบูท ก็จะอยู่ต้นแผ่นเหมือนต้นฉบับ เพื่อให้ bios รู้ว่าแผ่นนี้บูทได้

ถูกต้องแล้วครับ...

โพสเมื่อ : 26/9/2008 22:13

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ขอบคุณมากครับ คุณsurapongได้โปรแกรมแล้ว เมื่อคืนงงๆ เพราะตื่นมาเข้าห้องน้ำ แวะดู PM เลยไม่ได้ตอบขอบคุณไป

และขอบคุณทุกคนที่เข้ามาช่วยแนะนำครับ

คุณ kiat ที่จริงคือผมไม่รู้จักความแตกต่างของไฟล์ ISO กับไฟล์ทั่วเลยครับ เพิ่งจะรู้เนี่ยแหละครับ

แล้วที่ผมโหลดมา...ทั้งหมดเป็นโฟลเดอร์ที่มีหลายๆไฟล์ครับ ไม่ใช่ไฟล์ ISO (เพิ่งรู้ครับ ) ตอนนี้ผมหาวิธีการจะไร?โฟลเดอร์ให้กลายเป็นไฟล์ที่บูทได้ครับ

โพสเมื่อ : 27/9/2008 9:23

มืออาชีพ
18/6/2008 19:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
เข้าใจแล้ว (น่าจะนะ)
คือ โหลดมาแล้ว write ไม่ได้ใช่ม๊ะ?
คือ ต้องการให้แผ่นมันเป็นแผ่น boot แหง๋ๆ

google หา nlite มาใช้สิครับ
เลือก folder อันนั้นทั้ง folder เลย
แล้วไม่ต้องไปทำอะไรมัน แล้วเลือก
option สุดท้าย มันจะเลือกให้แปลงเป็นไฟล์ iso

ก็เลือกว่าจะ save เป็น file iso ที่ไหนก็จำเอาไป
แล้วไป double click ที่ตัวนั้น น่าจะเปิดเข้าโปรแกรมที่คุณใช้ write แผ่นได้เลย

แต่ งง ว่าทำไมทุกคนใช้แต่ nero อ่ะ??? ผมใช้ roxio

โพสเมื่อ : 27/9/2008 18:30

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

Terrapin เขียนว่า:
เข้าใจแล้ว (น่าจะนะ)
คือ โหลดมาแล้ว write ไม่ได้ใช่ม๊ะ?
คือ ต้องการให้แผ่นมันเป็นแผ่น boot แหง๋ๆ

ใช่เลยครับ

อ้างถึง:

google หา nlite มาใช้สิครับ
เลือก folder อันนั้นทั้ง folder เลย
แล้วไม่ต้องไปทำอะไรมัน แล้วเลือก
option สุดท้าย มันจะเลือกให้แปลงเป็นไฟล์ iso

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปหาล่ะครับ ถ้า nlite ใช้ได้ น่าจะง่ายล่ะ เพราะรู้ที่หา nlite อยู่

อ้างถึง:

แต่ งง ว่าทำไมทุกคนใช้แต่ nero อ่ะ??? ผมใช้ roxio

มัน...ตลาด..ดี ....มั้งครับ เหมือน โนเกีย ฮอนด้า โตโยต้า ซัมซุง...มั่วแล้ว

โพสเมื่อ : 27/9/2008 19:20

[ค้นหา ขั้นสูง]