เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

บุคคลทั่วไป
ลง linux กลับทำไงคับ (ถ้าไม่อยากใช้ window xp แล้ว)
Guest_บุคคลทั่วไป
ลง window ไปแล้วรู้สึกไม่ค่อย work ครับอยากลง linux กลับคร้าบ

โพสเมื่อ : 20/11/2007 22:31
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ลง linux กลับทำไงคับ (ถ้าไม่อยากใช้ window xp แล้ว)
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ให้เสียบ USB External DVD แล้วบูทด้วยแผ่น DVD ที่แถมมา มันจะขึ้นมาถามว่าจะ restore หรือไม่ ก็ตอบ yes แล้วนั่งรอประมาณ 5 นาทีก็เสร็จเรียบร้อยครับ

โพสเมื่อ : 21/11/2007 0:34

บุคคลทั่วไป
Re: ลง linux กลับทำไงคับ (ถ้าไม่อยากใช้ window xp แล้ว)
ไม่มี cd ext ครับ
ไม่ทราบว่ามีวิธีอื่นมั๊ยยยย

โพสเมื่อ : 21/11/2007 3:03
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
หากไม่มี ext dvd ต้องมี usb flash disk อย่างน้อย 1 GB ครับ แ้ล้วเอาแผ่น dvd ที่แถมมาใส่ใน dvd ของเครื่องคอมพิวเตอร์ทั่วไป มันจะออโต้รัน แล้วถามว่าจะติดตั้ง driver ของ Windows หรือเปล่า ให้ตอบ No จากนั้นเลือก Utility > Asus Linux USB Flash Utility ครับ มันจะฟอร์แมท USB Flash Disk นั้นๆ และคัดลอกไฟล์ที่ต้อง restore ไว้ด้วย เสร็จแล้วก็เอาไปเสียบที่ Eee บูทเครื่องใหม่ กด Esc ตอนบูทแล้วเลือกให้บูทด้วย USB Flash Disk แล้วมันจะ restore ข้อมูลให้เองครับ

โพสเมื่อ : 21/11/2007 8:48

มือสมัครเล่น
21/11/2007 14:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 46
เดี๋ยวลองมั่งครับ สั่งมาจาก จิ๊บ กะจะเล่น xandros ซะหน่อย ดันลง xp มาให้

ปล ไม่มีปุ่มไทย พิมพ์ยากจัง

โพสเมื่อ : 21/11/2007 14:27

บุคคลทั่วไป
thank kub P'keit
u are great guru

โพสเมื่อ : 21/11/2007 17:24

กลุ่ม:
สมาชิก
เครื่องซื้อจาก jib ลง winxp ให้เสร็จสรรพ ลอง restore แล้วไม่สำเร็จ

ค้างอยู่ที่
Scanning user partution, please wait...
fsck 1.40-WIP (14-Nov-2006)
e2fsck.ext3: No such device or address while trying to open /dev/sda2
Possibly non-existent or swap device?
tune2fs 1.40-WIP (14-Nov-2006)
/sbib/tune2fs: No such device or address while trying to open /dev/sda2
Couldn't find valid filesystem superblock.

Press <ENTER> to reboot...

ขอความเห็นหน่อยครับ

สันนิษฐานว่าช่างของ จิ๊บ คงลบ hidden partition เพื่อประหยัดเนื้อที่ อ่ะครับ ทำไงดี ไม่มี external dvd ซะด้วย

โพสเมื่อ : 24/11/2007 18:55

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ให้แน่ใจว่าตอนสร้าง USB Flash Disk สำหรับการ restore ทำได้สำเร็จเรียบร้อยแล้ว ลองเช็คดูหน่อยนะครับ ขนาดของมันต้องเกือบๆ 1 GB และตอนจะ restore ตอนบูทเครื่องให้กด F2 แล้วไปตั้ง OS Installation เป็น Start ก่อนด้วย

โพสเมื่อ : 25/11/2007 0:27

กลุ่ม:
สมาชิก
ใช่ครับ คงมีปัญหาตอนสร้าง usb flash drive

เพราะผมโมเอา external hdd มาต่อใช้เป็น external dvd ลงกับ dvd ไม่มีปัญหาตอนสร้าง partition ตอนนี้มาใช้ xandros แล้วครับ

โพสเมื่อ : 25/11/2007 5:59

มือใหม่
28/11/2007 13:56
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ขอถามหน่อยครับทำไมพี่ๆใช้ window xp แล้วไม่ work ครับ จะได้เก็บเป็นความรู้เผื่อเปลี่ยนกลับมั่งครับ

โพสเมื่อ : 3/12/2007 17:08

บุคคลทั่วไป
ผมเจอปัญหาเดียวกับคุณ tikiเลยครับ ผมลองสร้างBoot device ทั้งUSB drive และ SD card แล้วก็ยังลงไม่ได้เลยครับ ขึ้นข้อความเดียวกันเลย

ไม่ทราบว่าพี่ๆเคยเจอแบบผมบ้างมั้ยครับ แนะนำด้วยครับ

โพสเมื่อ : 19/2/2008 23:23

บุคคลทั่วไป
อ้างถึง:

บุคคลทั่วไป เขียนว่า:
ผมเจอปัญหาเดียวกับคุณ tikiเลยครับ ผมลองสร้างBoot device ทั้งUSB drive และ SD card แล้วก็ยังลงไม่ได้เลยครับ ขึ้นข้อความเดียวกันเลย

ไม่ทราบว่าพี่ๆเคยเจอแบบผมบ้างมั้ยครับ แนะนำด้วยครับ

ทำได้แล้วครับ พยายามสร้างBoot Device ใหม่แล้วเอาไป restore ใหม่

ดื้อทำหลายๆครั้ง จนสำเร็จครับ

รู้สึกว่าโปรแกรมมันสร้างboot device ไม่สมบูรณ์ครับ ต้องทำใหม่หลายๆครั้ง หรืออาจะเป็นเพราะว่าผมใช้usb drive ขนาด 1GBหรือป่าวไม่แนใจขนาดมันใกล้เคียงกับที่ต้องการเลยผิดพลาด

สุดท้ายก็ลงจนสำเร็จครับ

โพสเมื่อ : 20/2/2008 0:09

[ค้นหา ขั้นสูง]