เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 3 »

เทิด
ผมไปเพิ่ม ram 1 Gbyte มาแล้วมารายงานผลให้ทราบ
Guest_เทิด
สวัสดีครับ ขอเข้า club ด้วยคนนะครับ ได้ เจ้า eee มาใช้ พอใจมาก เพราะเป็นคนชอบทำงาน และเล่น net บนเตียงนอน เครื่องเล็กๆเบาๆ แบบนี้สะดวกดีมากๆ และก็นำประสบการมาเล่าให้ฟังคือ
1 ผมก็ได้ทำการ up ram เป็น 1 Gb แล้วเป็นของ kingston bus 667 ก็ สามารถใช้งานได้ ปกติดี ครับ แต่เข้าใจว่าจะหมดประกันทันที เพราะมี sticker แปะอยู่ ก็ช่างมัน ไม่รู้จะแปะไว้ทำแป๊ะอะไร
2 ซื้อ sd card 4 gb 150x transcend มาใช้ด้วย ก็ปกติดีครับ แต่ไม่ใช่ sdhc นะ ตอนซื้อ เข้าใจว่าใช่ แต่ไปดูในเว็บเขาว่าไม่ใช่ ก็งงๆอยู่เหมือนกัน ทางที่ดีใครจะซื้อ sd ให้ดูด้วยว่า เป็น sdhc รึเปล่านะครับ
3 speed ในการเขียน sd ตอนแรก ช้ามาก ผมเลยไปปรับใน property ของ sd card จาก Optimize for Quick removal เป็น Optimize for performance รู้สึกว่าเร็วขึ้น
4 ผม install WinXP,Delphi 7,C# และ VB.Net ,Jet audio ,MS office ใช้งานได้สบาย เสียอย่างเดียว จอเล็กไปหน่อย ส่วนใหญ่จะ install ใน sd card ยกเว้น .Net เพราะ มันไม่ยอมให้ ลงใน removable drive เลยจำใจลงใน sd แทน
5 เครื่องนี้ผมแกะเล่นเป็น ชิ้นๆ แล้ว และ กำลังจะ modify ใส่ bluetooth กับ เพิ่ม sd อีก 4 gb ดูแล้วแทบไม่มีที่ให้ใส่เลย แต่ก็น่าจะmo ได้เสร็จแล้วจะมารายงานผลให้ทราบ ส่วนจอ พอดีผมมี จอ 8.4 นิ้วของ AUO อยู่ ว่าจะ mo ดู แต่ สายจอของ eee ไม่ แน่ใจว่า เป็น ldvs รึเปล่า แต่เห็นมี 20 ขาเหมือนกัน หากเป็น ldvs ก็น่าจะใส่ได้ แต่มาติดปัญหาตรง backlight อีก เพราะมันอยู่ในแผงวงจรเดียวกับชุด contol จอ เลยไม่กล้า moditfy เลย ใคร mo อะไรมาบ้างก็มาบอกกันนะครับ เดี๋ยวเสร็จจะถ่ายรูปมาให้ดู ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 23/11/2007 8:34
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ผมไปเพิ่ม ram 1 Gbyte มาแล้วมารายงานผลให้ทราบ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ิยินดีด้วยครับ ใครได้ Eee มาใช้ มีแต่พอใจกันทุกคน sd ที่อ้างถึงน่าจะหมายถึง ssd ใช่ไหมครับ เห็นว่าเพิ่งซื้อมาแล้วเปิดฝาอัพเกรด RAM แล้ว รบกวนดูหน่อยว่ามี mini pci-e port มาให้หรือเปล่า เห็นต่างประเทศบอกว่าล็อตหลังๆ จะไม่มี port นี้มาให้แล้ว อยากสำรวจดูหน่อย

หากโมอะไรไป ถ่ายรูปมาฝากกันด้วยนะครับ สมัครสมาชิกแล้วจะอัพโหลดรูปขึ้นเว็บนี้ได้ครับ

โพสเมื่อ : 23/11/2007 8:53

Re: ผมไปเพิ่ม ram 1 Gbyte มาแล้วมารายงานผลให้ทราบ
มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
bluetooth ใช้ตัวเล็กๆ นี่ก็ได้ครับ Open in new window
เคยเห็นมีขายในร้านพวกขาย accessory ที่ IT Mall ครับ
แต่เป็นคนละยี่ห้อ หน้าตาเหมือนกันครับ

โพสเมื่อ : 23/11/2007 8:54

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
http://asuseeehacks.blogspot.com/2007 ... -mod-for-asus-eee-pc.html
อันนี้ ต่างงประเทศ modify BT ไว้ครับ

โพสเมื่อ : 23/11/2007 8:55

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ mini pci-e port ที่ตรงฝา ram ไม่มีครับ มีอันหนึ่งใส่ให้ wifi ไปแล้วครับ

โพสเมื่อ : 23/11/2007 9:10
Transfer the post to other applications Transfer

โอ้
Guest_โอ้
โทดทีค่ะ ถ้าเพิ่มแรม หรืออัพเกรดอะไรแล้วนี้จะรวม ๆ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ค่ะ

โพสเมื่อ : 23/11/2007 10:21

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

บุคคลทั่วไป เขียนว่า:
ขอบคุณครับ mini pci-e port ที่ตรงฝา ram ไม่มีครับ มีอันหนึ่งใส่ให้ wifi ไปแล้วครับ

ิอ้าว wifi มันไม่ได้ build-in on board มาเหรอครับ

โพสเมื่อ : 23/11/2007 10:54

บุคคลทั่วไป
คุณ โอ้ ครับ ตอนนี้ผม ใช้เงินไปดังนี้ครับ
1 Asus eee pc 12,733 บาท
2 SD 4 GB 150x 2750 บาท
3 RAM DDRII 1 Gbyte 980 บาท
รวม 16,463 บาทครับ ซื้อ notebook รุ่นต่ำๆได้เลย
แต่วัตถุประสงค์ผมคือต้องการ พกพาสะดวกครับ เพราะเคยแบก notebook
ตัวใหญ่ แล้ว แรกๆเห่อพาไปทุกวันแต่มันหนักมาก เลยขายทิ้งไป 2 รอบแล้ว ผมว่าการซื้อ eee มาใช้แทน notebook ทั่วไปก็พอแทนกันได้ขึ้นกับลักกษณะการใช้งานของแต่ละคนมากกว่า สำหรับผมหากจะทำงานหนักๆผมไปใช้ pc ดีกว่า แต่เวลาเดินทางใช้ eee สะดวกมาก

คุณ Nujew ครับ Wifi ไม่ได้ build-in ครับ เดี๋วย moเสร็จจะถ่ายข้างในมาให้ดู

โพสเมื่อ : 23/11/2007 11:36

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ

โพสเมื่อ : 23/11/2007 11:47

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
เข้าใจว่า mini pci-e จะมี 2 port โดย 1 port ถูกใช้โดย WiFi ไปแล้ว จะอยู่ด้านใน ส่วนที่อยู่ใต้ฝาแบตจะเป็นแบบให้ผู้ใช้เพิ่มเองได้ แต่ Eee ล็อตหลังๆ ไม่มี port นี้มาให้แล้ว (ก็ไม่รู้จะมีทำไม เพราะด้นมี void ไม่ให้เปิดฝา แค่เพิ่ม RAM ประกันก็ขาดแล้ว แปลกจริงๆ)

โพสเมื่อ : 23/11/2007 11:49

มือใหม่
20/11/2007 9:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 9
เรื่องการ เพิ่ม แรม เท่าที่สอบถามทางร้าน D.com ที่IT-mall มาว่าการรับประกันจะขาดไหม ได้รับคำตอบว่าไม่ขาด แต่ว่าจะโทรไปถามD-comสำนักงานใหญ่อีกที

โพสเมื่อ : 23/11/2007 23:09

โอ้
Guest_โอ้
ฟังดูน่าสนใจนะค่ะเรื่องการเพิ่มแรมก่อน
อยากได้แบบพกพาค่ะ
เพราะที่บ้านก็มีแล้ว (แต่เป็นแบบของครอบครัว)
ที่ทำงานเป็นตั้งโต๊ะ และใช้ไวเลสแลนด์ในการทำงานค่ะ
เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปลงทะเบียนที่รามแล้วอาจจะลองไปดูที่ฟอร์จูนค่ะ
แต่ตอนนี้คงได้แค่ดู (อยากจะขอยืมแม่ก่อนใจจะขาด)
จะมารออ่านเรื่อย ๆ ค่ะ

โพสเมื่อ : 23/11/2007 23:28

บุคคลทั่วไป
lot หลังๆ ที่ด้านหลังเครื่องใต้ bar code
ถ้าขึ้นต้นด้วย 7b จะไม่มี slot mini pci-e อีกอันมาให้คับ
จะมีก็แต่ตัวที่ออกมา lot แรกๆเท่านั้น
จะขึ้นต้นด้วย 7a,79ครับ

โพสเมื่อ : 24/11/2007 0:04

บุคคลทั่วไป
ผมมีข้อสงสัยครับ แรมที่ใช้นี่เป็น ของ notebook ใช่ไหมครับ ราคา เก้าร้อยกว่าๆนี่ราคากลางหรือเปล่าครับ ปล้วมีเว็บไหนขายบ้าง
อีกเรื่อนะครับ เท่าที่อ่านเนี่ย mini pci-e มันจะถูกใช้ไปกับ WiFi แล้ว เลยสงสัยว่า สรุปมี mini pci-e กี่อันครับ แล้วอยู๋ตรงไหนครับ ผมจะใส่บลูทูตน่ะครับ มันจะใช้กับของทั่วไปในท้องตลาดได้ไหม รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า

โพสเมื่อ : 24/11/2007 9:30

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
แรมเหมือนของ notebook ทั่วไป แต่แนะำว่าเวลาซื้อให้เอาเครื่องไปทดลองด้วยดีกว่า เพราะเคยมีประสบการณ์ซื้อแรมแล้วไม่เข้ากับเครื่อง เปิดเครื่องไม่ิ่ติดเลย แต่หากไม่สามารถนำเครื่องไปทดลองได้ แรมของ kingston เป็นแรมที่ใช้ได้แน่นอน เพราะมีคนใส่มาแล้ว ราคาก็ประมาณนี้ คือประมาณ 1000 บาทบวกลบนิดหน่อย

เรื่อง mini pci-e ผมว่าลืมมันไปเลยดีกว่า เพราะล็อตหลังๆ จะไม่มีมาให้เห็นอีกแล้วครับ

โพสเมื่อ : 24/11/2007 10:33

บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากครับพี่ ส่วนเรื่อง mini pci-e นั้น ผมดูบาร์ดคดที่เครื่องมันเริ่มต้นที่ 7a ครับ ทางร้านเขาก็บอกว่าที่ึ้พัทยามีร้านเขาร้านเดียวครับ รู้สึกดีมากๆเลยครับที่พวกพี่ๆมาตอบคำถามแบ่งความรู้กัน

โพสเมื่อ : 24/11/2007 10:56

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ยินดีครับ ผมเองก็ยังใหม่กับ Eee เหมือนกัน ถือว่าแชร์ประสบการณ์กันครับ ที่นี่ตั้งมาก็เพื่อจุดประสงค์นี้ และหวังว่าหลายๆ คนที่มีปัญหาจะสามารถแก้ไขให้ลุล่วงไปได้ และที่หวังมากกว่านั้นก็คือ ผู้ที่มีความรู้ มีประสบการณ์การแก้ไขปัญหากับ Eee จะกลับมาช่วยตอบผู้ใช้รายใหม่ๆ ต่อไป

อ้อ ถือว่าโชคดีมากๆ ที่ยังหาเครื่องรุ่นที่มี mini pci-e ได้ เชื่อว่าอีกไม่นาน คงมีอุปกรณ์ mini pci-e น่าใช้ออกมาให้พวกเราได้ทดลองกัน

โพสเมื่อ : 24/11/2007 11:55

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
Open in new window
ในภาพจะมี mini pci-e 2 slot ครับ

โพสเมื่อ : 24/11/2007 12:29

บุคคลทั่วไป
ผมอยากได้ eee มากเลยอ่ะคับ

ตอนนี้อยู่ จ.เชียงใหม่
หาไม่เจอเลย

อยากทราบว่าจะหาได้ที่ไหนมั่งคับ

แล้วถ้าลง Window XP จะพิมพ์ภาษาไทยได้หรือเปล่า ?

แล้ว...
ถ้าเอา HardDisk แบบ USB 250 Gb มาต่อจะใช้งานได้ไหมครับ?

ส่งรายละเอียดมาให้หน่อยนะครับ ^^*
Mail : kaninaung@hotmail.com

โพสเมื่อ : 26/11/2007 9:33

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ต่อ USB HDD ภายนอกได้ ติดตั้ง Windows XP ได้ (มีวิธีการนิดหนอ่ย) แล้วก็พิมพ์ได้ไทยปกติครับ

โพสเมื่อ : 26/11/2007 9:55

[ค้นหา ขั้นสูง]