เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

BANKOKU CHIJI - ผู้ว่าฯกทม.
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
?
สวัสดีค่ะ

มะวาน ไปเลือกตั้งผู้ว่าฯกทม.มา ผลออกมาเป็นไปตามโผ
ป้าเอมซะอย่าง ย่อมไม่ยอมตกเทรนด์ มาสอนคำศัพท์ที่กำลังฮิตกันดีกว่า
มาดูกันเร้ววว ว่าเป็นคำอะไร...

บัง-โคะ-ขุ ชิ-จิ

ban-ko-ku chi-ji

คำว่า บัง-โคะ-ขุ ชิ-จิ แปลว่า "ผู้ว่าราชการกรุงเทพฯ" ไงล่ะ เป็นไง อินเทรนด์มั้ยล่ะเด็กๆ 555
เอาล่ะ คำนี้นะ ก็ผสมมาจากคำสองคำ คือ...

บัง-โคะ-ขุ

คำนี้ ไม่ใช่อื่นไกล เป็นคำว่า กรุงเทพฯ ในภาษาญี่ปุ่นค่ะ
เค้าทับศัพท์ออกเสียงมาจากภาษาอังกฤษ Bangkok ไงล่ะ
เพราะฉะนั้น อย่าลืม ต้องเขียนด้วยอักษร คาตะคานะ นะคะ

ชิ-จิ

คำนี้ เป็นว่า ผู้ว่าราชการ ค่ะ

ตอนนี้เราก็คงรู้แล้วนะคะว่า ผู้ว่าฯกทม. คนใหม่ในปี 2551 เป็นใคร
แหม ถวายพานมาเลยนะ คุณอภิรักษ์ขา...555

หล่อได้อีกนะคะคุณ....

โพสเมื่อ : 6/10/2008 13:18

Re: BANKOKU CHIJI - ผู้ว่าฯกทม.
มือใหม่
15/10/2008 10:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
สวัสดีค่ะ ตอนนี้กำลังหัดภาษาญี่ปุ่นอยู่ (หลายๆ วัน คำ แหะๆๆ)
แต่ตอนนี้อยากทราบคำนึงค่ะ

หัวหน้างาน (boss) ภาษาญี่ปุ่น คือ TAI-CHOU รึเปล่าคะ

ขอบคุณมากค่ะ

โพสเมื่อ : 15/10/2008 10:23
Transfer the post to other applications Transfer

Re: BANKOKU CHIJI - ผู้ว่าฯกทม.
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
คำว่า "หัวหน้า" เราเรียกทั่วไปได้สองแบบค่ะ

1.じょうし(上司) อ่านว่า โจ้-ฉิ
2.ボス  อ่านว่า โบ๊สุ ทับศัพท์มาจาก Boss เลยค่ะ

คำว่า TAI-CHOU 隊長 เป็นหัวหน้าสำหรับหมู่ทหารนะคะ
ไม่ทราบว่า ถามคำนี้รึปล่าว

เอาเป็นว่า เรียกคำศัพท์ 1 จะชัวร์ที่สุดค่ะ

เช่น わたしのじょうしはやまださんです。(私の上司は山田さんです。)
แปลว่า หัวหน้า(เจ้านาย)ของฉันคือ คุณยามาดะ ค่ะ/ครับ

ขอบคุณที่มาเยี่ยมชมนะคะ
มาเที่ยวบ่อยๆ เป็นกำลังใจกันนะคะ

โพสเมื่อ : 16/10/2008 20:34

มือใหม่
15/10/2008 10:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
ขอบคุณมากๆค่ะ ^ ^

โพสเมื่อ : 17/10/2008 8:39
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]