เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เปลี่ยน 1.8 แล้ว format ไม่ผ่าน
มืออาชีพ
23/7/2008 21:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 121
เอ่อ ไม่ทราบนะครับ เกรงว่าจะมี bad sector ที่ตัว HDD ตอนนี้
ลองลงผ่าน DOS มาหนะครับยังไม่ลองวิธีอื่น ๆ เลย แต่ลำพังสั่ง
format ผ่าน DOS ไม่ได้เนี่ย อาจจะเรียกว่า HDD เสีย..หรือเปล่า
เพราะไปที่ ACER เขายืนยันว่าจะไม่ทำให้ เลยมาทำเองไม่แน่ใจว่า
พลาดตรงไหน เพราะ เปลี่ยนแล้วก็เจอ ที่ BIOS คับ รบกวนแนะนำ
วิธีแก้ไขเบื้องต้นหน่อยครับไปนอนละ 55 ง่วงจัดทำจนเช้า

โพสเมื่อ : 9/10/2008 6:15
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เปลี่ยน 1.8 แล้ว format ไม่ผ่าน
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
ทำเองเนี่ย....เปลี่ยนฮาสดิสก์เอง หรือเค่ลงวินโดว์เองครับ

ผมก็เปลี่ยนเอง...ขั้นตอนที่น่าจะมีปัญหามากที่สุด ก็อยู่ที่การขูดสายแพครับ...
มันใส่ยากมากถ้าไม่พอดี...แต่อาจมีข้อผิดพลาดตอนขูดก็ได้...แนะนำให้นำออกมาตรวจสอบใหม่อีกรอบ..ดูความเรียบร้อยของสาย...แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ครับ...

โพสเมื่อ : 9/10/2008 8:53
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เปลี่ยน 1.8 แล้ว format ไม่ผ่าน
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ค่้อนข้างแน่ใจแล้วครับว่าเป็น bad sector เพราะผมลอง
แบ่ง partition ออกเป็น 4 ส่วนคร่าว ๆ ดังนี้
d: 10 G
e: 10 G
f: 5 G
g: 4 G กว่า ๆ
แล้วไล่ format ทีละ Drive ก็รู้ว่า ที่ drive F: format ผ่าน
แค่เพียง drive เดียว
รบกวนถามหน่อยครับว่าควรทำอย่างไรต่อ
เพราะเข้าใจว่ามี soft ware เฉพาะทางบางตัว
สามารถจัดการแยก bad sector ออกไปได้
เหมือนการแบ่ง partition คลุมพื้นที่ bad เอาไว้
ตอนนี้ก็ไม่มีปัญญาลง window ครับ ใน I386 ไม่มี
winnt.exe งงเลยครับ ติดตั้งไม่ได้

http://cgi.ebay.com/ws/eBayISAPI.dll? ... %252BUCI%252BSI%26otn%3D4

สั่งจากที่นี่ครับ ไม่ทราบว่ามันยังพอที่จะมีทางแก้ไขหรือเปล่า
หรือว่าไม่ได้แล้วยังไง เสียตังกับเจ้านี้ชักจะเยอะเกินไปแล้ว (เหยียบ 20000)

อ่อใช่ครับตอนได้ของมาเหมือนจะมีตำหนีตรง ช่องเสียบ Zip soket ด้วยครับ
คือเหมือนกับว่ามันถูกบิ่นหรือบากไปนิดหนึ่งครับ

โพสเมื่อ : 9/10/2008 15:58

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อืม บางที connector ไม่แน่นก็ทำให้การเขียนอ่านผิดพลาดได้นะครับ เลยถอดสายแพมาขูดๆ หน่อยดีกว่า

ส่วนการ mark bad sector ปกติใช้ scandisk /f ใน dos ก็ทำได้แล้ว แต่เข้าใจว่ามันต้องทำหลังจาก format นะ

โพสเมื่อ : 9/10/2008 18:15

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
ลองตัวนี้ดูไหมครับ...
Repair HDD Bad Sector Pro 2008
ลองค้นจากเน็ตดูก่อนนะครับ...

แนบ ไฟล์:

jpg  baf94991ae.jpg (67.80 KB)
2559_48ee0dc48fa6d.jpg 422X760 px

โพสเมื่อ : 9/10/2008 20:56

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ่อครับ ตอนนี้เปลี่ยนกลับมาเป็น SSD ไปก่อนแล้วครับ
ตอนนี้เลยตัดสินใจทำอย่างอื่นดีกว่า เสียเว กับมันมากไป
เครียดปล่าว ๆ ก็ลองทำเรื่องคุยกับ DEALER ก่อนครับ
ว่าเขาพอจะจัดการเปลี่ยนสินค้้าได้หรือเปล่าเห็นว่ารับเปลี่ยน
ใน 30 วัน....(Mouth.ๆ อะไรสักอย่างในนั้น) บอกอาการไป
เมื่อวานนี้ เห็นตอบกลับมาเร็วดีครับ วันนี้เลยส่งข้อมูลอื่น ๆ
ตามเข้าไป พรุ่งนี้ได้เรื่องว่ายังไงจะค่อยว่ากัน อย่างน้อย ๆ
ตอนนี้ผมก็แก้ผ้า Aspire One ได้อย่างช่ำชอง เพราะ
แกะ ๆ ใส่ ๆ อยู่เกือบห้าหกรอบ จริง ๆ มี Desktop กับ
Notebook ให้ใช้อยู่เลยไม่่ค่อยมีปัญหา Aspire ผมจะใช้
ตอนที่ไปข้างนอกเท่านั้นหละครับ....ตอนนี้ขอทำงานก่อน
ขอบคุณทุกท่านมากครับกับความช่วยเหลือ (รับรองว่าจะลองทำดู)
อ่อครับ อีกอย่างผมเคยลง Window ด้วย HP...Gen ขึ้นมา
ตอนนี้กลับทำไม่ได้แล้ว ขึ้น Error หา Folder I386 ไม่เจอ
ทั้ง ๆ มันก็อยู่ตรงนั้นกลับแจ้งว่าไม่เจอ ระบุ Direction ไม่ได้
มันเลยไม่ทำให้ อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ เพราะตอนนี้จริง ๆ
แล้วผมมี dirve นึง 4-5 GB ที่ Format ได้อาจจะขอลง
Winxp แล้วไปแก้ไข bad ด้วย Window ก่อนตอนนี้เดาว่า
อย่างน้อย ๆ มี BAD อยู่ 3 จุดเพราะผมแบ่ง 4 aprtition แต่
format ผ่านแค่ตัวเดียว

โพสเมื่อ : 10/10/2008 2:25

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 89
ฮาร์ดดิสมันมีอายุการใช้งานนะครับ ถ้าเราปาลงพื้นมันอาจจะยังใช้ได้ แต่ไม่นานก็จะเสีย

อาการ Bad Secter แสดงว่ามันใช้มาพอสมควร และเริ่มเสียแล้ว

ฮาร์ดดิสทุกยี่ห้อ จะมีการ format ในระดับ low level (แบบเดียวกับที่โรงงาน format)
เราสามารถหาโปรแกรมมา format ได้
ลองเข้า google แล้วพิมพ์ว่า toshiba low level format
แล้วลองค้นหาดู

ถ้าหาเจอแล้ว เวลาใช้ ขอให้ระวังหน่อย อย่ากดมั่ว
ถ้า format ผิดไดร์ว ข้อมูลหายหมด จะลำบาก

มีอยู่ตัวนึง ทำ low level format ได้ทุกยี่ห้อ
เข้า google พิมพ์ว่า low level format tool

หลังจากทำ low level แล้ว bad sector น่าจะหายหมด
และสามารถ format แบบปรกติได้
แต่ถ้ามันยังใช้ไม่ได้ แสดงว่า มันโทรม ใกล้จะพังจริงๆ

========================

การเกิด bad sector บางครั้งก็เกิดจากสายแพรชำรุด ทำให้ไฟฟ้าลัดวงจร
มันเลยส่งคำสั่งผิดๆถูกๆ ไปที่ฮาร์ดดิส ทำให้ฮาร์ดดิสรวน เกิด bad sector

ลองเปลี่ยนสายแพร และวางตำแหน่งฮาร์ดดิส อย่าให้แตะกับโลหะ
ป้องกันการลัดวงจร

โพสเมื่อ : 10/10/2008 19:22

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
นี่เป็นสภาพตอนที่ผมได้มันมาครับ

Open in new window

ครับ มันบิ่นที่ zip socket แล้วที่ขั้วทองแดงก็ไม่ใหม่ครับ มีสนิมเกาะ
แสดงว่าคงต้องมีไฟผ่านมันมาก่อน

ผมจะลอง Test ครั้งสุดท้ายก่อนส่งกลับไปตามที่เขาระบุพรุ่งนี้ครับ
นี่เป็นจดหมายที่ผมได้มาครับ ผมฝากเพื่อนรูดการ์ดเอา.

Dear boobee

Hi,

I have checked the order with your friend's ID and got the dealing record.

I am sorry to know that the disk is not working well. It is possible that the HDD was damaged by hard shocks during transit though we had fully tested it before it was dispatched. We are happy to replace it.

Please send the item back to our dispatch center with the following address by ORDINARY AIRMAIL. And could you please notify us after you dispatch the item? We will check it and arrange the delivery of a replacement when we get it and test it. Thanks.

RETURN ADDRESS:
-------------------------
Zhang Jian (13751115916)
Flat 2802, Guoli Building, Zhenzhong Road
Huaqiangbei, Futian, Shenzhen 518031, CHINA
------------------------

ตรงนี้เป็นที่อยู่

Thanks for your efforts in resolving the problem. If you need any further assistance, please feel free to contact us. Thanks.

Best regards,

Mary
Customer Service, SAVEBASE

มีอะไรจะชี้แนะรบกวนหน่อยครับ เพราะเคยเข้าใจว่า Lowformat มันอาจทำ
ให้ HDD เสียหายกว่าเดิม

โพสเมื่อ : 10/10/2008 20:36

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 89
อ้างถึง:

boobee เขียนว่า:
นี่เป็นสภาพตอนที่ผมได้มันมาครับ

ครับ มันบิ่นที่ zip socket แล้วที่ขั้วทองแดงก็ไม่ใหม่ครับ มีสนิมเกาะ
แสดงว่าคงต้องมีไฟผ่านมันมาก่อน

รีบส่งไปเปลี่ยนเลยครับ ท่าทางจะเจอของย้อมแมวซะแล้ว
หวังว่าตัวใหม่ที่เขาส่งมา จะเป็นของใหม่นะครับ

แต่ถ้าขอเงินคืนได้จะดีกว่า ร้านนี้เล่นไม่ซื่อซะแล้ว

มาหาซื้อเอาที่เมืองไทยก็ได้ครับ www.9final.com

โพสเมื่อ : 10/10/2008 21:09

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมขอถามคนที่เคยสั่งจากเจ้านี้หน่อยครับว่ามีปัญหากับของที่สั่งบ้างหรือเปล่า
เพราะเรื่องการขอคืนเงินเนี่ยผมไม่แน่ใจว่าจะได้หรือเปล่า ก่อนที่ผมจะส่งมันกลับดื้อ ๆ
ผมไม่ทราบว่า่จริง ๆ แล้ว paypal จะมีหลักเกณฑ์ในการคืนเงินยังไงครับ
คือผมสามารถจะเรียกเงินคืนได้หรือเปล่าครับ เพราะก็อยากอยู่ครับ 55

แนะนำด้วยครับ เอ่อไปเชคราคาจากเว็บที่ว่ามาราคาถูกนะครับทำไมก่อนหน้า
เว็บนี้ขายแพงตอนนี้ถูกลงเยอะ เท่า ๆ กับ ebay เลยนะ

Paypal จะจัดการคืนเงินให้เราในกรณีไหนบ้างครับ หากผมส่งสินค้ากลับไป
แล้วเขาไม่ส่งตัวใหม่กลับมาหรือตัวใหม่ก็ยังเสียหายอยู่อีก หรือผมต้องออก
ค่าส่งกลับมาอีกหรือเปล่าครับ....ยังไงต่อ อยากรีบจัดการภายในพรุ่งนี้ครับ
เพราะจันทร์ต้องไปภูเกตแล่ววว

โพสเมื่อ : 10/10/2008 21:18

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 105
็็็็เจ้านี้ผมสั่ง HDD ตัวที่สองเอามาใส่ครับ ใส่เรียบร้่อยแล้ว ใช้อยู่ครับปกติดี

HDD ตัวแรกที่ผมสั่ง (คนละร้านกัน) มีปัญหาอย่างที่เคยเล่าให้ฟังว่า ให้ช่างที่ศูนย์ใส่เข้าไปแล้วมองไม่เห็น ผมก็ส่งเคลมคืนไป แต่จนบัดนี้เดือนนึงแ้ล้ว ยังไม่ได้รับคำตอบเลยครับ กะว่าอีกซักอาทิตย์ไม่ได้เรื่อง คงจะเมล์ไปตามอีกที

..

update : ผมชักไม่ค่อยแน่ใจเกี่ยวกับร้านที่ขายใน ebay แล้วครับ ดู comment feedback ที่เค้าลงให้เรา พิมพ์แบบเดียวกันเลยครับ แต่ดูจากที่อยู่การเคลมของแล้วคนละที่กับคุณ boobee นะครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  untitled.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 13/10/2008 18:27

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
พึ่งจะได้ส่งกลับไปครับค่าส่งกลับ 80 กว่าบาท
ส่งกลับไปที่อยู่เดิมนั่นหละครับ คือถ้าเขาได้ของผมให้เขา
email กลับมา ผมตรวจสอบไม่เป็นครับ วุ่นวายพอสมควร

เพราะตอนสั่งก็ให้เพื่อนสั่งนะครับ จัดส่งที่เพื่อนผม
เวลาเสียหายผมกลับเป็นคนแจ้งเสียกับเขา แต่ก็แจ้งชื่อเพื่อนผมไป
แ้้ล้วเขาให้ส่งกลับไปผมก็ให้พี่ที่บ้านส่งให้ไม่ได้ส่งเอง เรื่อง
ข้อมูลบนตัวซองหรืออะไรเนี่ยก็ไม่ได้เขียนกะมือ
แล้ววันนี้มั้งครับพยายาจะส่ง message ไปแต่ส่งไม่ได้
เลยให้เพื่อนส่งให้ แล้วบอก serial number ไปว่าตัวที่ผมส่ง
กลับเนี่ย Sn อะไร (พอดีจดไว้)

คือผมไม่ทราบจริง ๆ ครับว่า ebay จะดูแลเรื่องนี้ัยังไง เพราะ
เห็นว่า paypal มีมาตราการหากไม่ได้สินค้าจะสามารถเรียกคืน
เงินได้ แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่า paypal เนี่ยติดต่อกับเรายังไง
คือถ้าผมสามารถเรียกเงินคืนได้ ก็อยากจะรีบจัดการเลยครับ
ว่าแต่ comment feedback นี่คือทางเขาเป็นคนลงเหรอครับ
ผมนึกว่า คนซื้อจะเป็นคนเขียนตรงนี้เสียอีก

โพสเมื่อ : 16/10/2008 4:54

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 105
เขียนได้ทั้งสองฝ่ายล่ะครับ ผู้ซื้อ และ ผู้ขาย

ผมได้รับคำตอบจากเจ้าแรกที่สั่งไปแล้วครับ เค้าได้จัดส่ง HDD ตัวใหม่มาแล้ว ไม่เกิน 2 อาทิตย์คงจะถึงที่นี่

เกี่ยวกับ Paypal เรื่องคืนเงินที่ซื้อไป ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่ในกรณีที่สินค้้าใช้ไม่ได้ ปกติเกือบทุกผู้ขาย มี Option ในการเคลมอยู่แล้วครับ

ตอนนี้ ผมรอแบต 6,600 มิลลิแอมป์ ( 6 เซล ) อยู่ครับ ของส่งออกจากผู้ขาย วันอังคารที่ผ่านมา คงมาถึงไล่เลี่ยกัน

..

โพสเมื่อ : 16/10/2008 12:21

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 40
น่าจะใช้ SATA ตั้งแต่แรกนะครับ

ทำงานเร็วกว่า หาง่าย แต่ลำบากตอนเปลี่ยนนิดหน่อย

โพสเมื่อ : 16/10/2008 13:46

[ค้นหา ขั้นสูง]