เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

ถ้าจะพิมพ์สัมผัส กับเครื่องที่จอ 8.9" นี่ ต้องน้องวรรณอย่างเดียวเลยรึเปล่าครับ
มือสมัครเล่น
16/10/2008 9:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
เวลาที่ใช้งานคีย์บอร์ดพิมพ์อะไร สิบนิ้วจะวางลงบนคีย์บอร์ดโดยอัตโนมัติ
แต่ถ้าใช้กับเครื่อง Netbook คงไม่พิมพ์ข้อความที่ยาวๆ
เพียงแต่ว่าถนัดพิมพ์สัมผัสมากกว่า

ทีนี้เลยสงสัยว่า layout คีย์บอร์ดของน้องวรรณนี่ เหมาะกับการพิมพ์สัมผัสที่สุดรึเปล่าครับ
ตอนนี้ำกำลังเล็งเครื่องที่จอ 8.9" เพราะขนาดและน้ำหนักไม่มากจนเกินไป

กับถามอีกเรื่องว่า ของอาอี๊ รุ่น 90x นี่ layout ของคีย์บอร์ด กับการพิมพ์สัมผัสจะลำบากมากมั้ยครับ
เพราะยังไงก็อยากพิจารณาทั้งน้องวรรณ และอาอี๊ แต่เป็นห่วงเรื่องการใช้งานคีย์บอร์ดน่ะครับ

ขอบคุณนะคร้าบ

โพสเมื่อ : 16/10/2008 9:51
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถ้าจะพิมพ์สัมผัส กับเครื่องที่จอ 8.9" นี่ ต้องน้องวรรณอย่างเดียวเลยรึเปล่าครับ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 40
aspire one เหมาะกับคนนิ้วใหญ่ครับ

ต้องไปลองเองที่ร้าน

สำหรับผม work ที่สุดแล้วล่ะ

โพสเมื่อ : 16/10/2008 10:08
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถ้าจะพิมพ์สัมผัส กับเครื่องที่จอ 8.9" นี่ ต้องน้องวรรณอย่างเดียวเลยรึเปล่าครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
เท่าที่ไปลองๆพิมพ์เล่นดู ผมว่า HP 2133 Mini-note พิมพ์ได้คล่องสุดแล้วนะครับ

แต่ถ้ามีตัวเลือกแค่ EeePC กับ Aspire One ผมว่า Aspire One ชนะครับ

โพสเมื่อ : 16/10/2008 10:38

กลุ่ม:
สมาชิก
แบบว่านิ้วไม่ใหญ่ (คิดเอาเองอ่ะ)
แต่เป็นห่วงเรื่อง layout ของคีย์บอร์ดน่ะครับ

ส่วนเรื่องการตัดสินใจเลือกตัวใด
คงต้องไปลองด้วยตัวเองอ่ะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับอ้างถึง:

pcdos เขียนว่า:
aspire one เหมาะกับคนนิ้วใหญ่ครับ

ต้องไปลองเองที่ร้าน

สำหรับผม work ที่สุดแล้วล่ะ

โพสเมื่อ : 16/10/2008 10:40

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

dogdoy เขียนว่า:
เท่าที่ไปลองๆพิมพ์เล่นดู ผมว่า HP 2133 Mini-note พิมพ์ได้คล่องสุดแล้วนะครับ

แต่ถ้ามีตัวเลือกแค่ EeePC กับ Aspire One ผมว่า Aspire One ชนะครับ

ขอบคุณครับ จะพิจารณาน้องวรรณ 150 ดูครับ
แต่ตอนนี้ยังไม่ค่อยรีบ ก็คงลั้ลลา ดูไปเรื่อยๆ ก่อน
เผื่อมีอะไรใหม่ๆ ออกมาอีก

โพสเมื่อ : 16/10/2008 10:52

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 262
eee ก็พิมพ็สำผัสได้ครับ ต้องฝึกปรับตัวนิดหน่อย สำหรับผม ก็หลายเดือนอยู่กว่าจะพิมพ์คล่องเป็นไฟเหมือนเดิม

โพสเมื่อ : 16/10/2008 11:49

มืออาชีพ
28/8/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 279
ผมก็นิ้วไม่ใหญ่ครับ ออกจะเรียวงาม ชะอุ๋ย... 55 ล้อเล่นครับ
ผมเป็นคนนิ้วไม่ใหญ่ก็จริงครับ แต่ keyboard ของ eeePC ก็ยังเล็กเกินไปครับ
พอมาจับของ aspire one นี่คนละเรื่องเลยครับ ของ aspire one
layout ดี คล้าย keyboard ทั่วไป ของ eee มันวางตำแหน่งแปลกๆพิกล
ขนาดปุ๋มก็ใหญ่เกือบเท่า keyboard notebook เลย ของ eee เล็กมาก

โพสเมื่อ : 16/10/2008 12:27

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
ถ้าเทียบเฉพาะ EPC 700/900/901 กับ Aspire One
ขนาดปุ่ม ส.เสือ ว.แหวน ย.ยักษ์ บ.ใบไม้ ต่างกันเยอะครับ
โอกาสพิมพ์ผิดน้อยกว่ากันเยอะมาก
ใช้ Asp-One พิมพ์ได้คล่องกว่าครับ

ความเห็นนี้ ไม่นับรวม EPC-1000 (10 นิ้ว, Lenovo, HP Mini Note) นะครับ
ส่วน Dell ไม่นับเป็นผู้เปรียบเทียบ เพราะย้ายตำแหน่ง ปุ่ม ง.งู ขัดใจคนไทยแน่ ๆ ครับ
(MSI ก็ไม่เคยลอง)

และเมื่อใช้ Asp-One ไปสักพัก จะรู้สึกโลภ/ละโมบ
อยากได้ที่วางข้อมือใหญ่ขึ้น (ที่วางข้อมือมันสั้นไปนิด และมักเครื่องกระดก เพราะจอหนัก แต่ฐานเบา) ครับ

เพิ่มเติมว่า Asp-One มีปุ่ม Page Up / Page Down โดยเฉพาะ้ด้วย (ดี)
(แต่ก็มีข้อเสีย) ทำให้ปุ่มลูกศร ซ้ายขวาขึ้นลง เล็กลงครับ (ลูกศรของ EPC ใหญ่กว่ามาก)

คนออกแบบคีย์บอร์ดมาอ่านความเห็นผม คงนึกถึงสุภาษิต กบเลือกนาย ครับ (จะเอาโง้น จะเอางี้ ฮา....)

แนบ ไฟล์:

jpg  Aspire-03.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 16/10/2008 12:51

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
น้องอี้เขาออกแบบคีบอร์ดมาให้ฝรั่ง(เช้ยเชย...)..ตั้งแต่นิ้วก้อยไปทางขวาปุ่มมันจะเล็กครับ..เนื่องจากอักษรอังกฤษมันหมดแค่นิ้วนางขวาแล้วครับ..ปุ่มที่เหลือคือสัญลักษณ์อื่นๆ..เขาเลยทำให้มันเล็กลงกว่าปกติ...เลยทำให้เราพิมพ์(ไทย)ยากกว่าเขา...ต้องปรับตัวสักหน่อย...ส่วนน้องวัน..ปุ่มมันจะเท่าๆกันครับ..เลยรู้สึกว่ามันจะพิมพ์ได้ง่ายกว่าหน่อย...

โพสเมื่อ : 16/10/2008 13:58

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
^^^^
Sancomnaon

ไม่คิดจะเคาะเว้นวรรค ซักเคาะนึงหรือครับ
เป็น Comment ที่บ้าพลังทางด้านความยาวมาก (ฮา...)

โพสเมื่อ : 16/10/2008 14:11

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำตอบครับ
เห็นรูปคีย์บอร์ดน้องวรรณ ขาวๆ เนียนๆ แล้วน่าสัมผัสจังเลย

^_^

โพสเมื่อ : 16/10/2008 14:25

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
Non-slim
มา
เม้น
ผม
ทำ
ไม...
สไตล์
ใคร
ก็
สไตล์
มัน
สิ
ครับ...

โพสเมื่อ : 16/10/2008 14:32

10/10/2008 22:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 44
มีแซว อิอิ ก็ต้องถาม จขกท. ก่อนว่า คุณจะใช้งานสลับกันรึป่าว ระหว่าง เครื่องหลักกับเนทบุ๊ค ส่วนตัวผมว่านะ คนเราพอเริ่มชินมือ อะไรๆมันก็จะดีขึ้นครับ เหมือนขับจักรยานแหละครับ ขับเป็นแล้วเป็นเลย ไม่ว่าจะเล็กใหญ่ พอเราใช้งานสักพักเด๋วมันก็ชินครับ ฉันใดฉันนั้น อิอิ แต่ ถ้าเรื่อง position ปุ่ม eee เขาก็จัดปุ่ม เอาใจพวกบักสีดาจิงๆนั่นแหละ ผมว่าอย่างที่เพื่อนๆแนะนำแหละครับ ลองไปพิมพ์ดูจะได้รู้สัมผัสจากมือเราเอง บางคน คีย์บอร์ดเหมือนกัน แต่ความนุ่มของปุ่มต่างกันเขายังไม่ยอมเลยครับ (เจอมากะตัวเองเลย ต้องเปลี่ยนให้ไม่รู้กี่รอบ นี่ถ้าไม่ติดว่าเป็นเจ้านายนะ ตบเหม็งแตกไปแล้ว)

โพสเมื่อ : 16/10/2008 15:11

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

temtemja เขียนว่า:
มีแซว อิอิ ก็ต้องถาม จขกท. ก่อนว่า คุณจะใช้งานสลับกันรึป่าว ระหว่าง เครื่องหลักกับเนทบุ๊ค ส่วนตัวผมว่านะ คนเราพอเริ่มชินมือ อะไรๆมันก็จะดีขึ้นครับ เหมือนขับจักรยานแหละครับ ขับเป็นแล้วเป็นเลย ไม่ว่าจะเล็กใหญ่ พอเราใช้งานสักพักเด๋วมันก็ชินครับ ฉันใดฉันนั้น อิอิ แต่ ถ้าเรื่อง position ปุ่ม

หลักการใช้ของผมคือ ในกรณีที่ต้องการพิมพ์งานจำนวนมาก ถ้าอยู่บ้านหรือที่ทำงานก็ต่อคีย์บอร์ดข้างนอกเอา
โดยปกติผมก็มีเครื่องอื่นใช้เป็นเครื่องหลักอยู่แล้ว

แต่ถ้าเดินทาง ก็เน็ตบุคเพียวๆ ไม่มีอุปกรณ์เสริม เลยมองหาเครื่องที่ใช้งานคีย์บอร์ดง่าย
หมายถึงการวางเลย์เอาท์ของคีย์บอร์ดน่ะครับ ถ้าปุ่มที่ใช้งานบ่อยๆ ผิดที่ ผิดทาง จะใช้ลำบากน่ะครับ

อย่างไรก็ดี คงต้องไปสัมผัสด้วยตัวเอง แล้วพิจารณาอีกทีครับ

สงสัยผมจะรีบ refresh อ่ะ ข้อความของคุณ temtemja มาม่ะครบอ่ะครับ
คีย์บอร์ดในใจของผมคือ คีย์บอร์ด IBM ครับ ที่เป็นรุ่นเก่า หนักๆ น่ะครับ
อารมณ์เวลาพิมพ์ไป ได้ยินเสียงคีย์ดัง ก๊อก แก๊ก นี่ เร้าใจมากครับ
เวลาพิมพ์เร็วๆ เพื่อนชอบแซวว่าคั่วข้าวโพด เพราะเสียงมันประมาณนั้นเลยอ่ะครับ

โพสเมื่อ : 16/10/2008 15:27

10/10/2008 22:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 44
คอเดี่ยวกันเลยครับ มันได้อารมย์มากมาย พวกคีย์บอร์ดเก่าๆอ่ะครับ ถ้าพูดถึงเลย์เอ้าปุ่ม ผมว่ายังไง วันน้อยได้เปรียบครับ ปุ่มทุกปุ่มอยู่ในที่ๆสมควรอยู่ครับ น่าจะจิ้มได้ไม่พลาดที่สำคัญ ชิปขวา ใหญ่มากครับ คนที่พิมพ์สัมผัส สำหรับภาษาไทยชิปมันสำคัญครับ ตัวอักษรเราเยอะกว่าฝรั่งเขาเยอะมากครับ ฝรั่งเขานานๆจะชิปซะที เรานี่ พิมพ์คำชิปคำเลยครับ 555

โพสเมื่อ : 16/10/2008 15:45

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:
temtemja เขียนว่า: คอเดี่ยวกันเลยครับ มันได้อารมย์มากมาย พวกคีย์บอร์ดเก่าๆอ่ะครับ ถ้าพูดถึงเลย์เอ้าปุ่ม ผมว่ายังไง วันน้อยได้เปรียบครับ ปุ่มทุกปุ่มอยู่ในที่ๆสมควรอยู่ครับ น่าจะจิ้มได้ไม่พลาดที่สำคัญ ชิปขวา ใหญ่มากครับ คนที่พิมพ์สัมผัส สำหรับภาษาไทยชิปมันสำคัญครับ ตัวอักษรเราเยอะกว่าฝรั่งเขาเยอะมากครับ ฝรั่งเขานานๆจะชิปซะที เรานี่ พิมพ์คำชิปคำเลยครับ 555
แหมชอบคอมเมนท์เรื่องชิปของคุณ temtemja จริงๆ ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนที่เข้ามาช่วยตอบ และคลิกเข้ามาอ่านนะครับ ถามอีกนิดเด้ะ (ไม่เกี่ยวกับกระทู้นี้เท่าไหร่) ไอ้เจ้าแถบสี ข้างล่างโลโก้ South park ของผมเนี่ย มีความหมายว่าไงบ้างเหรอ เพิ่งเป็นสมาชิกอ่ะ ยังม่ะค่อยเข้าใจ

โพสเมื่อ : 16/10/2008 16:17

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อ้างถึง:

binry เขียนว่า:
อ้างถึง:

temtemja เขียนว่า:
มีแซว อิอิ ก็ต้องถาม จขกท. ก่อนว่า คุณจะใช้งานสลับกันรึป่าว ระหว่าง เครื่องหลักกับเนทบุ๊ค ส่วนตัวผมว่านะ คนเราพอเริ่มชินมือ อะไรๆมันก็จะดีขึ้นครับ เหมือนขับจักรยานแหละครับ ขับเป็นแล้วเป็นเลย ไม่ว่าจะเล็กใหญ่ พอเราใช้งานสักพักเด๋วมันก็ชินครับ ฉันใดฉันนั้น อิอิ แต่ ถ้าเรื่อง position ปุ่ม

หลักการใช้ของผมคือ ในกรณีที่ต้องการพิมพ์งานจำนวนมาก ถ้าอยู่บ้านหรือที่ทำงานก็ต่อคีย์บอร์ดข้างนอกเอา
โดยปกติผมก็มีเครื่องอื่นใช้เป็นเครื่องหลักอยู่แล้ว

แต่ถ้าเดินทาง ก็เน็ตบุคเพียวๆ ไม่มีอุปกรณ์เสริม เลยมองหาเครื่องที่ใช้งานคีย์บอร์ดง่าย
หมายถึงการวางเลย์เอาท์ของคีย์บอร์ดน่ะครับ ถ้าปุ่มที่ใช้งานบ่อยๆ ผิดที่ ผิดทาง จะใช้ลำบากน่ะครับ

อย่างไรก็ดี คงต้องไปสัมผัสด้วยตัวเอง แล้วพิจารณาอีกทีครับ

สงสัยผมจะรีบ refresh อ่ะ ข้อความของคุณ temtemja มาม่ะครบอ่ะครับ
คีย์บอร์ดในใจของผมคือ คีย์บอร์ด IBM ครับ ที่เป็นรุ่นเก่า หนักๆ น่ะครับ
อารมณ์เวลาพิมพ์ไป ได้ยินเสียงคีย์ดัง ก๊อก แก๊ก นี่ เร้าใจมากครับ
เวลาพิมพ์เร็วๆ เพื่อนชอบแซวว่าคั่วข้าวโพด เพราะเสียงมันประมาณนั้นเลยอ่ะครับ

แบบนี้ต้อง butterfly keyboard of IBM เลยครับ

โพสเมื่อ : 16/10/2008 16:30

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ไม่เป็นธรรมอย่างแรง
เอา Thinkpad มาเทียบกับ Aspire One

IBM ปุ่มมันเงียบ และหนึบ ๆ นี่ครับ (เหมือนมีโช้คอัพและสปริงอยู่ในปุ่ม)

มวยคนละรุ่นเลยครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  IBM-05.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 16/10/2008 17:26

กลุ่ม:
สมาชิก
โอว IBM Butterfly Keyboard สมัยก่อนนี่อย่างอึ้งเลยอ่ะ
ของผมใช้ IBM PC AT Keyboard อยู่ครับ หน้าตาประมาณเนี้ย
พิมพ์แล้วได้อารมณ์มากเลย ใช้มาหลายตัวแต่ประทับใจตัวนี้ที่สุด
ยังคงใช้งานได้ดีอยู่ ไม่มีบกพร่องเลยครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  kb_ibm.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 16/10/2008 18:46

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 262
คียบอร์ดรุ่น ps2 หัวยักษ์สินะครับ
ผมชอบคียบอร์ดยุคเก่านะ เวลาพิมพ์งานมันจะ กริ้กๆๆๆๆๆ ดังสนั่น ปุ่มกระเด้งนิ้วสะใจดีจริงๆ คียอบร์ดสมัยนี้นุ่มยวบเลย เวลาพิมพ์มันก็สบายดีแต่มันหมือนขาดอะไรไปบางอย่าง

ธรรมชาติคนพิมพ์สำผัส เวลาซื้อNBส่วนใหญ่ จะดูที่คียบอร์ดกับทัชแพด ก่อนกันทั้งนั้นละครับ
เพราะคนพิมพ์สำผัส นี่ไม่เหมือนคนจิ้มดี หรือคนใช้เม้าท์ตลอดกาล
ถ้าพิมพ์รัวๆแล้วไม่ได้ดั่งใจนี่ เหมือนจะขาดใจให้ได้

พอคียบอร์ดผ่าน คัชแพดล่อง แล้วค่อยไปดูความคมชัดหน้าจอ ลำโพง พอมั่นใจแล้วว่าจะเอา ไอ้รุ่นนี้
แล้วค่อยมาดูว่า รุ่นนี้ มีเคสแบบไหน ซีพียู วีจีเอ ความจุ ขนาดไหนให้เลือกบ้าง(มันจะต่างกันที่รหัสตามหลัง)

โพสเมื่อ : 16/10/2008 22:49

[ค้นหา ขั้นสูง]