เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ไดร์ท C: SSD เหลืออยู่ 1.5 กิ๊ก ต่อไปเต็ม C: เต็มจะทำยังไง มีวิธีแก้ไข อย่างไรดี ครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 218
ไดร์ท C: SSD เหลืออยู่ 1.5 กิ๊ก ต่อไปเต็ม C: เต็มจะทำยังไง มีวิธีแก้ไข อย่างไรดี ครับ

เวลาติดตั้ง โปรแกรม โปรแกรมถามจะเก็บไว้ที่ ไดร์ท เราเลือก ไดร์ท D แทน ไดร์ท C จะทำได้ มั้ย ครับ

โพสเมื่อ : 17/10/2008 1:43
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ไดร์ท C: SSD เหลืออยู่ 1.5 กิ๊ก ต่อไปเต็ม C: เต็มจะทำยังไง มีวิธีแก้ไข อย่างไรดี ครับ
มืออาชีพ
11/12/2007 20:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 438
ติดตั้งโปรแกรมลงไดร์ฟ D: ก็ได้ครับ

แต่จะว่าไป โปรแกรมที่จำเป็นๆ สำหรับ netbook
4 GB ก็น่าจะเอาอยู่นะครับ (รวม pagefile ถ้าจำเป็น)

:)

โพสเมื่อ : 17/10/2008 15:52
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ไดร์ท C: SSD เหลืออยู่ 1.5 กิ๊ก ต่อไปเต็ม C: เต็มจะทำยังไง มีวิธีแก้ไข อย่างไรดี ครับ
มืออาชีพ
12/8/2008 12:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 199
ลงโหดขนาดนั้นเลยเหรอคับ หาSDมาเพิ่มสักตัวก้อได้คับแร้วทำเป็น Local ลงโปรแกรมเพิ่มได้อีกเยอะเลย

โพสเมื่อ : 17/10/2008 18:18

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ก็ไม่ค่อยลงอะไรมากเลยนะครับ จาก 4 GB ตอนนี้มันเหลือ 1.5 GB เท่านั้น เลยตอนนี้ ต้องติดตั้งโปรแกรม ไปไว้ D: แล้ว อนาคตถ้ามันเต็ม ทำไง ครับ

โพสเมื่อ : 17/10/2008 22:22

มืออาชีพ
11/12/2007 20:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 438
อย่าทำตัวเป็นนักสะสม ก็ใช้ได้แล้วครับ

อะไรไม่ใช้แล้ว ก็เอาออกไป
มันก็มีที่เหลือสำหรับโปรแกรมใหม่ๆ เองล่ะครับ

หรือว่าจะเพิ่มพื้นที่ไดร์ฟ D: ก็ยังได้
ตอนนั้น SDHC ขนาด 16 GB คงซื้อได้สบายๆ

:)

โพสเมื่อ : 18/10/2008 0:00

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
SDHC ขนาด 16 GB มาหรือยัง ราคา เท่าไหร่ ครับ

โพสเมื่อ : 18/10/2008 15:36

มืออาชีพ
13/6/2008 16:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 335
อ้างถึง:

Notebook เขียนว่า:

เวลาติดตั้ง โปรแกรม โปรแกรมถามจะเก็บไว้ที่ ไดร์ท เราเลือก ไดร์ท D แทน ไดร์ท C จะทำได้ มั้ย ครับ

แนะนำให้ย้าย MyDoc ไป drive d: แทนนะครับช่วยได้เยอะ
กด Properties ที่ MyDoc แล้ว เลือก move ทีนี้อยากย้ายไปไหนก็สุดแร้ว
แต่เรยจ้า พวกโปรแกรมต่างๆอันไหนใช้บ่อยๆ ผมเอาไว้ c ไหนนานๆที่ ไว้ d ไหน
โคตนาน ไว้ SD card โลด

ส่วน page file ผมเลือกใช้ drive d: แทนส่วนหนึ่งแปงเพราะ
ขนาด c: น้อย แต่การย้าย page file ไปไว้คนละ drive กะไฟล์ระบบ ก็มีส่วนช่วย
ให้เครื่องเร็วขึ้น คือdriveที่ทำงานทั้งไฟล์ระบบและpage file พร้อมกัน ก็เปรียบเสมือน
คนหนึ่งคนมีงานสองอย่างทำ แต่ถ้า แบ่งงาน2อย่างให้คน2คน งานที่ได้ก็ราบรื่นและ
รวดเร็วขึ้น การแยกไฟล์ระบบ กะ page file ก็เช่นเดียวกัน ยิ่งถ้าใครที่เล่นเกม 3D
แล้ว ไม่แนะนำให้เอา page file ไปไว้รวมกับ เกมดังกล่าว ก็อย่างที่อธิบายข้างต้น
ดังนั้นถ้าคุณอยากรีดประสิทธิภาพจิงๆ ก็ควรจะแยก drive page file ไว้เรยต่าง
หากจะเหงผลที่สุด แล้วทำไงล่ะ นั่นจึงแปงที่มาของ RamDisk ไงละจ๊ะ ทำไงลองไปหาอ่านเอา มีคนโพสไว้แล้ว หุๆๆ แต่เหมาะสำหรับคนที่มี RAM เยอะนะ
ส่วนของผม ram 1G รู้สึกจามะพอแฮะ

โพสเมื่อ : 19/10/2008 0:57
ไม่เสียดาย ชีวา ถ้าสิ้นไป

มืออาชีพ
13/6/2008 16:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 335
ลดขนาด ถังขยะ โดยคลิกขวา เลือก Properties แร้วก็ลดขนาดโลด
เหลือสัก 4% ก็น่าจะพอละ และ system restore ก็ลดได้แต่จะจำได้ไม่มาก
คลิกขวาที่ Mycom เลือก Properties หัวข้อ System Restore เลือก Drive
แล้วกด Setting จะสามารถปรับขนาดได้ ก็กะขนาดเอาเองละกัน หุๆๆ

เวลาใช้คอมไปนานๆ จะเกิดไฟล์ขยะ ก็มั่นทำความสะอาดบ้าง
ยิ่งถ้าเล่นเน็ตบ่อย ก็ทำความสะอาดบ่อยหน่อย สองอาทิตย์ครั้งก้อได้
โปรแกรมที่แนะนำก็ CCleaner ของฟรีจร้า

โหลดได้ที่ จิ้มเบาๆนะ
ความเห็นที่ 12
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=5493&forum=16

หรือตัวเดียวกัน
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=2514&forum=16

โพสเมื่อ : 19/10/2008 1:36
ไม่เสียดาย ชีวา ถ้าสิ้นไป

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

~eEe~ เขียนว่า:
ลดขนาด ถังขยะ โดยคลิกขวา เลือก Properties แร้วก็ลดขนาดโลด
เหลือสัก 4% ก็น่าจะพอละ และ system restore ก็ลดได้แต่จะจำได้ไม่มาก
คลิกขวาที่ Mycom เลือก Properties หัวข้อ System Restore เลือก Drive
แล้วกด Setting จะสามารถปรับขนาดได้ ก็กะขนาดเอาเองละกัน หุๆๆ

เวลาใช้คอมไปนานๆ จะเกิดไฟล์ขยะ ก็มั่นทำความสะอาดบ้าง
ยิ่งถ้าเล่นเน็ตบ่อย ก็ทำความสะอาดบ่อยหน่อย สองอาทิตย์ครั้งก้อได้
โปรแกรมที่แนะนำก็ CCleaner ของฟรีจร้า

โหลดได้ที่ จิ้มเบาๆนะ
ความเห็นที่ 12
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=5493&forum=16

หรือตัวเดียวกัน
http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=2514&forum=16

ขอบคุณมากครับ

โพสเมื่อ : 2/11/2008 3:14

[ค้นหา ขั้นสูง]