เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Kingston 128MB ชายชรา ที่ถูกลืม...
มือใหม่
18/10/2008 16:20
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
เมื่อผมพึ่งไปถอย Windy U100 รุ่น top จากงานมาน่ะครับ
ด้วยความที่ยุ่งๆ เลยไม่มีเวลาลองเล่น ก็พึ่งจะได้เล่นวันนี้เอง

ผมตั้งใจว่า เมื่อลองเล่นเสร็จ จะลงเครื่องใหม่
และทันทีที่ลองเครื่องจนเรียกได้ว่า "เน่า"
เลยรีบคว้า " Hiren Boot CD " อย่างไม่รอช้า...

แต่...ไม่ใช่ทุกเครื่องนะครับที่จะ boot hiren จาก usb cdrom แล้วจะได้ เพราะเท่าที่ลองมาก็มี notebook เครื่องเก่าผมกับ pc บางเครื่องเท่านั้น ที่จะสามารถ bootผ่าน usb cdrom, ถ้าเครื่องไหนบูตไม่ได้ ต้องแก้โดยต่อตรงเข้าไปที่ IDE เลย..(ผมคาดว่าน่าจะเกิดจาก bios นะ)

และสิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น น้อง "ซิงๆ" ไม่รับกับ usb cdrom (โอ้เวร)
คือถ้าเป็นพวก windowsxp หรือทั่วๆ ไปก็ boot ได้แหละครับ แต่ถ้าเป็น Hiren BootCD มันไม่ได้จริงๆ...

แต่ผมก็ไม่ได้หมดความพยายามคิดว่าคงเป็นเพราะ "มันเป็นรุ่นเก่า" เกินไป เลยพยายามไปหา download รุ่นล่าสุดมา (นานมาก) เมื่อได้มาก็ลอง write ลง cd ก็ปรากฏว่าไม่ได้เช่นกัน...

ผมนึกได้ไปได้ว่า ถ้าจะ boot โดยตรงนั้น ต้อง boot จาก อุปกรณ์ native ติดมากับเครื่อง คิดอะไรไม่ออกแล้วเห็นช่อง เสียบ หน่วยความจำด้านขวามือ เลยคิดมาได้ว่า.. เคยซื้อ MMC Card ของ Kingston 128MB มา (นานมากแล้ว)

ไม่รอช้า เลยพยายามหา ในที่สุดก็เจอ (เพราะไม่สนใจมันนานแล้ว)
ผมพยายามปล้ำมัน แ ละย้ายข้อมูลจาก cd มาอยู่ใ น mmc ชราตัวนี้ไ ด้สำเร็จ ....

ในที่สุด เมื่อผมเสียบ mmc kingston ตัวนี้ เครื่องก็ boot ได้แล้ว สามารถเรียกใช้ Ghost ได้สำเร็จ (ดีจัยอิ๊บอ๋าย)
mmc ตัวนี้จะกลายเป็นของคู่กับ "ซิงๆ" แน่นอนคับ

ผมมองเห็นความสำคัญของ MMC (เทคโนโลยีเก่าอีกครั้ง)
และนึกถึงตอนที่ซื้อเครื่องเมื่อวาน คนขายเค้าจะแถม memory การ์ดให้ แต่ผมก็ไม่สนใจ โดยเลือกเปลี่ยนไปเอานวมกับตั๋วหนังแทน...

ทุกอย่างที่ได้มาตั้งแต่แรกจากที่ซื้อ ขอให้เก็บไว้ให้ดีนะครับ
เพราะมันมีประโยชน์มากๆ

- driver ก็เป็นของใหม่กว่า cd
- มี folder I386 ใช้กรณีติดตั้ง windows แล้วเรียกหา เพราะว่า windows ที่มานี้เป็น service pack 3
- มี image ของ windy ที่ลงไว้ให้ด้วย ถ้ามีปัญหาไม่ต้องติดตั้งใหม่เรียกมา unghost ได้เลย...

ไปแระครับ เดี๋ยวมาแชร์ประสบการณ์เรื่องอื่นๆ ให้ฟังอีก...
=================================

แนบ ไฟล์:

jpg  1018_201852.jpg (0.00 KB)

jpg  1018_202006.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 18/10/2008 23:47
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]