เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ลง XP ใน 901 ด้วย bootable USB flash drive ไม่ได้ครับ,, HELP
มือใหม่
10/10/2008 23:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
อ้างอิงจากกระทู้นี้

http://www.trendypda.com/modules/newb ... p?topic_id=10059&forum=15

ผมลองทำแล้วโดยเริ่มจาก format USB flash drive ให้เป็น bootable ด้วยโปรแกรมของ HP ตามลิ้งค์ในกระทู้..

จากนั้นผมใช้ nlite ลองลดไขมัน XP sp3 ...ได้มาเป็น folder ที่มี contents ของ XP ที่ลดไขมันแล้ว...พร้อมด้วย image file ขนาดประมาณ 250 MB

แล้วผมก็ก็อบ contents ทั้งหมดใน folder XP ที่ลดไขมันแล้ว (ไม่ได้ก๊อบ image) ลงใน bootable USB flashdrive ที่เตรียมไว้แล้ว..

เอา drive ดังกล่าวไปเสียบใน 901 ที่เปิดเครื่องอยู่..จากนั้น reboot .... กด esc ขณะ boot (เซ็ทให้ boot ได้จาก USB เรียบร้อยแล้ว)...ปรากฎว่ามันเข้าเมนูให้เลือก boot แต่พอเลือกไปแล้ว..มันก็กลับเข้าไป Linux เหมือนเดิม ๆ เลยครับ....

ผมทำอะไรพลาดไปหรือเปล่าครับ...และมีคำแนะนำอะไรบ้างครับ....เพราะไม่อยากไปซื้อ external DVD (หมดงบแล้วครับ)
ขอบคุณล่วงหน้า...ครับ

ปล.ใช้ flashdrive Kingmax 2 GB ที่แถมมา และ update bios เป็น 1603 แล้วครับ

โพสเมื่อ : 29/10/2008 23:04
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ลง XP ใน 901 ด้วย bootable USB flash drive ไม่ได้ครับ,, HELP
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
น่าจะผิดพลาดตรงการทำ bootable usb flash ครับ เพราะมันยังบูทไม่ได้เลย ส่วน windows ที่ทำ nlite แล้ว จะต้องมีไฟล์ winnt.exe ด้วยนะครับ หากไม่มี ก็ต้อง copy จากแผ่นปกติไปไว้ในโฟลเดอร์ I386 ด้วย

โพสเมื่อ : 30/10/2008 0:08

Re: ลง XP ใน 901 ด้วย bootable USB flash drive ไม่ได้ครับ,, HELP
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 93
ถ้าเอาแบบชัวร์ๆ แนะนำให้หาชุดโปรแกรมชื่อ USB Multiboot
ตอนนี้มีถึงรุ่นที่ 10 ละมั้ง
คีย์เวิร์ดที่ใช้เสิร์ชหาคือ USB_Multiboot_10

ในนั้นจะรวมเครื่องมือสำหรับสร้าง bootable flashdrive/memory card ไว้เรียบร้อย (โปรแกรของ HP นั่นก็มีในชุดนี้ด้วย)

การทำงานจะเริ่มจาก batch file ตัวนึง มีไกด์คอยบอกเราไปเรื่อยๆ จนจบงานก็ได้ flashdrive สำหรับติดตั้ง Windows XP มาตัวนึง ง่ายมากๆ

โพสเมื่อ : 30/10/2008 1:13
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
10/10/2008 23:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
ขอขอบคุณทั้งสองท่านนะครับ...ลอง multiboot ดู ตอนนี้ติดตั้งอยู่..บูทผ่านแล้ว..รอลุ้นอยู่ครับ...

โพสเมื่อ : 30/10/2008 22:52

[ค้นหา ขั้นสูง]