เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

run โปรแกรมทิ้งไว้หลายตัว ทำให้เปลืองพลังงานไหม
มือใหม่
22/10/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
run โปรแกรมทิ้งไว้หลายตัว ทำให้เปลืองพลังงานไหมครับ
แบบ PDA หากวิ่งโปรแกรม ทิ้งไว้หลายตัว
กับ ปิด ใช้แต่ที่จำเป็นนั้น จะเห็นว่า สิ้นเปลือง พลังงาน เห็น ๆ
ใครมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

โพสเมื่อ : 9/11/2008 20:54
Transfer the post to other applications Transfer

Re: run โปรแกรมทิ้งไว้หลายตัว ทำให้เปลืองพลังงานไหม
มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
เปลืองสิครับ ^-^'
บางที แค่ render ภาพ screen saver พวก 3D
ก็กินพลังงานเยอะแล้วครับ อันนี้มากน้อยแล้วแต่ CPU
โดยทั่วไป งาน movies , 3D จะเปลืองมากกว่า
เพราะสื่อพวกนี้มันเข้ารหัสซับซ้อน (ทั้งภาพและเสียง)
มันก็จะกินพลังประมวลผลเพื่อถอดรหัส

ลองชารต์แบทให้เต็ม แล้วใช้ทำงาน Photoshop แล้วจับเวลาแบท
ทำเอกสารแล้วจับเวลา และก็ดูหนังแล้วจับเวลาสิครับ
แบทจะหมดไม่ท่ากัน (ทำอย่างเดียวกันแต่ละครั้งก็มักหมดไม่เท่ากันอยู่แล้ว ;P )
อันนี้พูดถึงแต่พลังงานะนคัรบ ไม่ได้พูดถึงแรม

ปรกติถ้าได้เครื่องหใหม่ๆมา ผมมักจับมันมาทำงานหนักๆก่อน
เช่น covert file หนักๆ หรือเล่น movie ต่อเนื่องหลายๆตัวพร้อมกัน
ลองดูว่ามันทำได้ประมาณไหน คล้ายๆดึงพลังประมวลผลออกมาหนักๆดู
ไม่รู้จะมีผลไหม แต่ชอบคิดว่าเมื่อมันผ่านการจัดการกับงานหนักแล้ว
มันน่าจะทำงานได้คล่องตัวขึ้น (แต่โรงงานก็ต้อง QC มาก่อนอยู่แล้วเนอะ 55)

โพสเมื่อ : 10/11/2008 1:46

Re: run โปรแกรมทิ้งไว้หลายตัว ทำให้เปลืองพลังงานไหม
มืออาชีพ
12/8/2008 12:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 199
เปลืองคับ ผมโหลดบิท แร้วก้อปล่อยบอทเกมออนไลน์ไปด้วย ร้อนกว่าตอนเปิดIEอย่างเดียวเยอะเลยคับ

โพสเมื่อ : 10/11/2008 16:18
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
22/10/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
รับทราบครับ
ถ้างั้น เรา รันโปรแกรม ให้มีจำนวน น้อยที่สุด
ก็จะประหยัดพลังงาน ใช่ไหมครับ

โพสเมื่อ : 11/11/2008 9:55

[ค้นหา ขั้นสูง]