เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Ubuntu in The One
มือสมัครเล่น
7/10/2008 19:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 29
ตอนแรกได้เครื่องมาเจอ Linpus งงตึบ..............เปลี่ยนเป็นwindows xp หลากหลายเวอร์ชั่น รู้สึกว่ายังไม่ใช่ กลับไปหาLinpus ได้วันเดียว....ตึบเหมือนเดิม
ปัจจุบัน Ubuntu 8.10 Desktop บอกได้คำเดียวว่าสุดยอด................สวยสุดๆ
งดงามมาก หลากหลายและแตกต่าง ติดอยู่อย่างเดียวคือ ตอนนี้ยังใช้memmory stick ไม่ได้อย่างอื่นใช้ได้หมด wireless ก็เพิ่งใช้ได้เมื่อกี็หลังจากพยายามมา 2 วันมีไฟติดด้วยครับ ภาษาไทยสวยมาก เสียงดังสุดๆ กล้องก็ใช้ได้ดี sd ทั้งสองฝั่งใช้ได้ ฝั่งซ้ายใช้ได้ปกติอยู่แล้ว แต่ด้านขวาใช้ได้แต่ sd card อย่างเดียว ใส่ memory stick นิ่ง พยายามแล้วแต่ไม่เป็นผล..............รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

โพสเมื่อ : 25/11/2008 20:49
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Ubuntu in The One
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ลองดูกระทู้

https://help.ubuntu.com/community/AspireOne

และ

http://www.aspireoneuser.com/forum/viewtopic.php?f=39&t=4931

น่าจะพอช่วยได้

โพสเมื่อ : 26/11/2008 0:19

กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้กลับไปใช้xpเหมือนเดิม เพราะทำไม่ได้ เบื่อwindowsมากๆซ้ำซากจำเจ อยากกลับมาใช้ ubantu เหมือนเดิมแต่ติดอยู่ตรงนี้แหละครับไม่รู้จะทำไงดี อีกอย่างใช้ปริ้นเตอร์ก็ไม่ได้เซ็งเลย

โพสเมื่อ : 1/12/2008 18:20
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
Printer รุ่นอะไรยี่ห้ออะไรครับ ลองเข้าไปหาไดร์เวอร์ที่เว็บไซต์ของผลิตภัณฑ์ดูเผื่อว่าจะมีนะครับ (อาจจะต้องมาคอมไพล์เอง)
หรือถ้าไม่มีจริงๆ ลอง Report ไปที่ทีมงานของ Ubuntu
เขาก็คงจะแก้ไข หรืออัพเดทไดร์เวอร์ให้ครับ

ส่วนบักอื่นๆ Ubuntu ก็มีการแก้ไขอยู่เรื่อยๆ นะครับ
บางทีถ้าเวอร์ชั่นนี้ยังใช้ฟีเจอร์บางอย่างไม่ได้ รุ่นหน้าก็อาจจะแก้ไขให้ใช้ได้ครับ

โพสเมื่อ : 8/12/2008 14:26

กลุ่ม:
สมาชิก
เป็นPrinter รุ่นเก่าครับ canon ip 1200 ลองไปดูที่เว็ปของcanonแล้วไม่มีDriverของLinux ดูในUbuntuก็เจอตั้งแต่รุ่น ip 2000 ขึ้นไป

อีกอย่างที่ทำให้ลำบากใจก็คือ อุปกรณ์เสริมบางชนิดมันก็ไม่รองรับUbuntu จริงๆแล้วชอบUbuntuมากๆครับ แต่ผมว่ามันช้าแต่ก็ยังเร็วกว่าxpอยู่ดี ตอนนี้กลับมาใช้ linpus ของเค้าเองเร็วดีครับ แต่เสียอย่างเดียวมันเป็นภาษาอังกฤษถึงแม้ว่ามันจะพิมพ์ไทยได้ก็ตาม นอกนั้นก็พอรับได้ ทุกวันนี้ผมลงโปรแกรมเกือบทุกวันเลย วันนี้xp พรุ่งนี้ ubuntu เมื่อรืน linpus
เป็นอยู่นี้เกือบเดือนแล้ว ไม่มีตัวไหนเหมาะกับ One เลยหรือนี่??????

โพสเมื่อ : 8/12/2008 17:05

มืออาชีพ
11/8/2008 17:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
ถ้าประสบความสำเร็จกับ linux แล้ว เอามาบอกกันมั่งนะครับ โดยเฉพาะ linpus อีกเรื่อง ฝากทดลองเรื่องการใช้มือถือต่อเน็ตด้วยครับ ผมลองกับมือถือSamsung ต่อทั้งbluetooth ทั้งusb ก็ไม่สำเร็จ เลยกลับมาใช้ windows ไปพลางๆ
ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ อิอิ

โพสเมื่อ : 9/12/2008 12:24

กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนนี้กลับมาใช้ Ubuntu8.10 อีกครั้งหลังจากทนความช้าของ XP ไม่ไหวทำ EWF ถึงจะเร็วจริงแต่ก็เสี่ยง ของผมแฮ็งค์บ่อยมาก เลยตัดสินใจกลับมาใช้อีก แต่ก็อีกนั่นแหละตอนนี้ใช้ได้เกือบทุกอย่างยกเว้น multi media card reader ข้างขวาอย่างเดียว ใส่ได้แต่SD อย่างเดียว

อย่างอื่นหมดสิทธิ์

แต่ก็ต้องยอมรับในUBUNTUพอลงเสร็จแทบไม่ต้องลงอะไรเพิ่มเลย ที่ต้องเพิ่มก็มี wireless,webcam,sound,

ส่วนmulti media card reader พยายามแล้วแต่ไม่สำเร็จ

ที่จริงแล้วส่วนตัวผมว่าUBUNTUใช้งานได้ง่ายกว่าที่คิดมากๆไม่ยุ่งยากเท่าไหร่เลยครับ

โพสเมื่อ : 12/12/2008 15:58

[ค้นหา ขั้นสูง]