เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ใช้ USB Wireless เร็วกว่าที่มีมากับเครื่องจริงหรือเปล่าครับ
มืออาชีพ
28/10/2008 3:26
จาก นนทบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 254
พอดีผมมี USB Wireless ยี่ห้อ D-Link Wireless G USB Adapter Air Plus G54 (DWL-G122) อยู่ 1 ตัว ซื้อเก็บไว้นานแล้ว แต่ไม่เคยเอามาใช้

วันนี้ลองเอามาเสียบกับ Acer Aspire ONE A150 แล้วลองต่อเน็ตดู รู้สึกว่าเร็วกว่าใช้ Wireless ที่มีมากับเครื่อง และจับสัญญาณได้มากกว่า (ถ้าใช้ Wireless ที่มากับเครื่องจะได้เป็น Good แต่เมื่อใช้ USB Wireless จะเป็น Excellence ..

ไม่แน่ใจว่า ผมรู้สึกไปเองหรือเปล่า รบกวนท่าน Guru ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ :)

โพสเมื่อ : 9/12/2008 16:23
Panasonic SD-100A External SATA Slim DVD
BELKIN USB Bluetooth
DTECH DT-610U USB GPRS/EDGE MODEM
AVerTV Volar Lite USB TV/FM
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใช้ USB Wireless เร็วกว่าที่มีมากับเครื่องจริงหรือเปล่าครับ
มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
อาจเป็นไปได้ครับ เพราะวัสดุที่ใช้ในแบบนี้ดีกว่าแบบ ออลอินวันที่ทางโรงงานทำขึ้นหรือไปจ้างเขาทำให้อีกทีซึ่งทางโรงงานต้อง
การลดต้นทุนการผลิตให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้และอีกอย่างคือ ตัวรับสัญญาณไวร์เลสคือตัวรับสัญญาณวิทยุซึ่งต้องรับสัญญาณต่างๆเข้ามาด้วย
ยิ่งออกมาจากตัวถังของคอมฯแล้วการรํบสัญญาณย่อมทำได้ดีกว่าและไม่มี
การรบกวนจากคลื่นแม่เหล็กที่เกิดจากการทำงานของอุปกรณ์ต่างๆภายใน
คอมฯ จึงรับสัญญาณได้ดีกว่าแน่นอน

โพสเมื่อ : 9/12/2008 18:24
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใช้ USB Wireless เร็วกว่าที่มีมากับเครื่องจริงหรือเปล่าครับ
มือสมัครเล่น
14/12/2008 21:14
จาก Aspire One
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 46
น่าจะพอเป็นไปได้ครับ

โพสเมื่อ : 14/12/2008 23:03

มือใหม่
12/12/2008 10:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
ผมว่าเรื่องจริงคือ ที่น้องวรรณให้มาเป็น Wireless b/g ถ้าคุณใช้ n เร็วกว่าแน่ แต่ตัวส่งต้องเป็น n ด้วยนะ

แล้วก็เรื่องเสาสัญญาณน่ะ ที่ติดตัวน้องวรรณมาเป็นแบบ Internal mini Pci-ex แล้วใช้สายสัญญาณเดินขึ้นไปที่จอ

แต่ที่คุณเอามาเสียบข้างนอกน่ะมันรับสัญญาณจากด้านนอกเลยมันเลยรับสัญญาณดีขึ้นมากกว่านะครับ (USB เนี่ยมันกระจายรอบตัวครับ)

อันนี้ตามที่ผมเข้าใจนะ เพราะไม่เคยแกะจอมาดูเสาน้องวรรณครับ

โพสเมื่อ : 14/12/2008 23:34

มืออาชีพ
16/9/2008 21:17
จาก อยู่ภูเก็ต แต่ตอนนี้ฝึกงานอยู่กรุงเทพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
เสียบนอกมันดีกว่า อยู่ข้างในอยู่แล้วครับ บน Notebook ก็เป็นเช่นนั้นครับ

แต่ผมว่า Artheros มันก็ดีในระดับนึงแล้วนะครับ ใช้ Atheros Tools ช่วย จะจับสัญญาณได้ดีกว่า ตัว Software Wireless ของ Windows นะครับ

โพสเมื่อ : 14/12/2008 23:50

มืออาชีพ
28/10/2008 3:26
จาก นนทบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 254
ขอบคุณมากครับทุกท่าน ที่กรุณาร่วมแสดงความคิดเห็น :)

อ้างถึง:

Bongbank เขียนว่า:
เสียบนอกมันดีกว่า อยู่ข้างในอยู่แล้วครับ บน Notebook ก็เป็นเช่นนั้นครับ

แต่ผมว่า Artheros มันก็ดีในระดับนึงแล้วนะครับ ใช้ Atheros Tools ช่วย จะจับสัญญาณได้ดีกว่า ตัว Software Wireless ของ Windows นะครับ

ขอบคุณมากครับ ที่แนะนำ Atheros Tools

ผมลอง search google เจอแล้วครับ ตาม link นี้ (เผื่อท่านอื่นอยากจะลองใช้ดูบ้าง)

http://drivers.softpedia.com/get/Othe ... ient-Utility-520125.shtml

โพสเมื่อ : 15/12/2008 0:41
Panasonic SD-100A External SATA Slim DVD
BELKIN USB Bluetooth
DTECH DT-610U USB GPRS/EDGE MODEM
AVerTV Volar Lite USB TV/FM

[ค้นหา ขั้นสูง]