เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ใช้ SDcard เป็น drive E แล้วเครื่องโชว์บ้าง ไม่โชว์บ้าง จะใช้ SD แต่ละที ต้องrestartเครื่องใหม่ก่อน
มืออาชีพ
15/4/2008 13:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
ผมใช้ sd เป็นตัวเก็บข้อมูลอยู่น่ะครับ
เมื่อก่อนมันจะโชว์เป็น E:\ ทันทีที่บู๊ตเครื่องเสร็จ (ซึ่งเป็นมาตั้งแต่ซื้อ)
แต่มันมีปัญหาตรงที่เดี๋ยวนี้ พอจะsaveข้อมูลทีไร มันจะหา sd ไม่เจอทุกที
หรือถ้าไม่เสียบ sd ไว้ก่อนบู๊ต ก็จะไม่สามารถใช้ช่องเสียบนี้ได้เลย
จะใช้ที ก็ต้องเสียบการ์ด แล้วบู๊ตใหม่ทุกครั้ง
ซึ่งผมก็ต้องถอดเข้าถอดออกอยู่บ่อยๆ เพราะบางทีต้องใช้การ์ดกับโทรศัพท์ด้วย

มันจะเป็นไปได้มั้ย ที่บู๊ตเครื่องโดยไม่เสียบการ์ด แล้วมาเสียบทีหลัง ให้เป็น E:\ เมื่อเสียบการ์ดความจำ

แล้วถ้าต้องเสียบเข้า ถอดออกบ่อยๆ
แล้วให้มันหากันเจอได้โดยไม่ต้องรีสตาร์ทใหม่ทุกๆครั้ง
ต้องไปตั้งค่าัยังไงเหรอครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 2/1/2009 12:10
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใช้ SDcard เป็น drive E แล้วเครื่องโชว์บ้าง ไม่โชว์บ้าง จะใช้ SD แต่ละที ต้องrestartเครื่องใหม่ก่อน
มือสมัครเล่น
17/10/2008 9:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
ไม่ทราบว่าไปตั้งให้มันเป็น Local drive อยู่รึเปล่าครับ

โพสเมื่อ : 2/1/2009 12:20
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใช้ SDcard เป็น drive E แล้วเครื่องโชว์บ้าง ไม่โชว์บ้าง จะใช้ SD แต่ละที ต้องrestartเครื่องใหม่ก่อน
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ
เพราะเปิด my computer มา มันก็ขึ้นว่าเป็น E:\ พอจะคลิกเข้าไป มันก็บอกให้ insert disc
แต่พอ insert card เข้าจริงๆ ก็อ่านได้อยู่

แต่ตอนเอาออกนี่สิครับ ผมก็เอาออกอย่าง flashdrive ทั่วๆไป
โดยไปคลิก ไอค่อนลูกศรเขียวๆตรงมุมล่างขวา ตรงที่จะถอดthumbออกน่ะครับ
จนมันขึ้นว่าถอดออกได้ละ
ก็ดึงการ์ดออก

แต่พอจะเสียบกลับเข้าไปเก็บข้อมูล หรือแก้ไขงาน มันดันหา drive E ไม่เจออีกละ

นี่เดี๋ยวก็ต้องใช้ แผ่นsd อีก ก็ต้องบู๊ตเครื่องใหม่อีกละ

เป็นไปได้มั้ยครับ ว่าพอจะเอา sd ออก ก็เอาออกเลย ไม่ต้องไปคลิกอะไร นึกจะถอดก็ถอด นึกจะใส่ก็ใส่ มันจะแฮ๊งค์มั้ย ไม่กล้าลองครับ
ลงใหม่เองไม่ถนัด

โพสเมื่อ : 2/1/2009 13:03

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
ไม่ต้องไป Selfty Remove Drive นะครับ เพราะนั่นจะเป็นการปลดการ์ดรีดเดอร์ครับ นั่นเองทำให้มันไม่อ่านเมื่อเสียบการ์ดครั้งต่อไป

การ์ดใส่-ถอด ไม่ต้องปลดการ์ดรีดเดอร์ครับ

โพสเมื่อ : 2/1/2009 13:20
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.

มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
ผมเคยฝืน ใช้มันกับ การ์ดรีดเดอร์แยก เพราะเข้าใจว่า ขั่วที่เครื่องมันหลวม

บางทีชักเข้าชักออกเร็วๆมันก็ติด

ถ้าคุณใช้การ์ดที่มีความหนา เสียบคาเครื่องนานๆ เวลาเสียบการ์ดที่มีความบางกว่า มันจะไม่ค่อยติดให้ครับ

แต่ส่วนมาก การ์ดที่ผมทำแบบนี้ เสีย ทุกทีเลยครับ ข้อมูลตายพร้อมการ์ด ถึจะเคลมได้ก็เถอะ

โพสเมื่อ : 2/1/2009 16:37

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณทุกท่าน สำหรับคำตอบดีๆนะครับ

พยายามจะใช้งาน "ไอ้ตัวเล็ก"ด้วยปลายนิ้วอย่างทะนุถนอม
จนเพิ่งรู้ว่าตัวเองโง่อยู่ตั้งนาน

อีกหน่อยจะเสียบเข้า-เสียบออกยังไง ก็ไม่ต้องกลัวแล้วววววว

แต่ตะกี๊ก่อนเข้ามาเช็คกระทู้ เพิ่งคลิก safely remove hardware ไปเองง่ะ แหะ แหะ

/ปีใหม่นี้ ขอให้ทุกคน หล่อ สวย รวย เฮ็ง กันทั่วหน้านะครับ
/แล้วก็ขอให้ตัวเองหายโก๊ะซะที เฮ้อ!

โพสเมื่อ : 2/1/2009 22:19

[ค้นหา ขั้นสูง]