เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ไรท์แผ่น windows เก็บยังไงครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
มือใหม่พอดีไปซื้อต่อมือสองมา หาอ่านวิธีตามกระทู้แล้ว เจอมั่งไม่เจอมั่ง บ้างก็บอกว่าให้ ghost ไว้
พอดีผมอยากได้ windows ที่สะอาดๆจาก acer เลยอ่ะครับ (คือตอนนี้เจ้าของเก่าลงอะไรไว้เยอะไปหมด)

หาตั้งนานจนท้อแล้ว อยากล้างเครื่องหรือลง windows ver. อื่นดูมั่งน่ะครับ
Spec : aspire one 3G HDD 160

ปล.ถ้าผมไปหา winXP Home แผ่นเถื่อนมาได้แล้วใช้ key ใต้เครื่องผมได้ใหมครับ จะได้ไม่ต้องมาเบินให้เสียเวลา
ปล.2เกิดผม format เนี่ย ไอ้ ไฟล์ recovery นี่ไปหมดเลยใช่ใหมครับ (หมายถึงว่ามันไม่ได้เป็นพาร์ทีชั่นซ่อนที่ลบไม่ได้ format ไปแล้วลง win อื่น เกิดอยากใช้ก็เปิดเครื่อง Alt+F10 ใหม่ได้)

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 3/1/2009 22:21
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ไรท์แผ่น windows เก็บยังไงครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ไม่มีไครรู้เลยเหรอเนี่ย - -'
หรือว่ามันทำไม่ได้อ่ะ

โพสเมื่อ : 4/1/2009 19:31
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ไรท์แผ่น windows เก็บยังไงครับ
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 25
ผมเองก็มือใหม่เหมือนกัน ขอตอบแบบมือใหม่นะครับ

-----------------------------------------------
มือใหม่พอดีไปซื้อต่อมือสองมา หาอ่านวิธีตามกระทู้แล้ว เจอมั่งไม่เจอมั่ง บ้างก็บอกว่าให้ ghost ไว้
พอดีผมอยากได้ windows ที่สะอาดๆจาก acer เลยอ่ะครับ (คือตอนนี้เจ้าของเก่าลงอะไรไว้เยอะไปหมด)

ตอบ- ghost ผมก็ยังทำไม่เป็นเหมือนกันครับ แต่สำหรับ aa1 ไม่มีแผ่น windows มาให้ครับ แต่เค้าจะยัดไว้ใน patition นึงที่เรามองไม่เห็นครับ แต่ในนั้นจะเป็น driver กะ app อีก 1 - 2 ตัว ไม่มี windows ครับ คุณต้องลง windows ก่อน แล้วลงตัว eRecovery ครับ แล้วจะสามารถลง driver ได้เลยครับ เพราะตัว eRecovery จะไปดึงเอา driver จาก patition ที่ซ่อนไว้ออกมาให้ครับ

-----------------------------------------------
ปล.ถ้าผมไปหา winXP Home แผ่นเถื่อนมาได้แล้วใช้ key ใต้เครื่องผมได้ใหมครับ จะได้ไม่ต้องมาเบินให้เสียเวลา
ปล.2เกิดผม format เนี่ย ไอ้ ไฟล์ recovery นี่ไปหมดเลยใช่ใหมครับ (หมายถึงว่ามันไม่ได้เป็นพาร์ทีชั่นซ่อนที่ลบไม่ได้ format ไปแล้วลง win อื่น เกิดอยากใช้ก็เปิดเครื่อง Alt+F10 ใหม่ได้)

ตอบ-
ปล.1 ถ้าคุณหาแผ่น XP Home สะอาดๆ มาลง แล้วใช้ key หลังเครื่องทำได้ครับ แต่ผมดันมีแต่ XP Pro พอลงแล้วใช้ key หลังเครื่อง ไม่ผ่านซะงั้น เศร้าเลย
ปล.2 ถ้า format ทิ้ง หรือ ตอนลง win ใหม่ แล้วแบ่ง patition ก็ทำได้เลยครับ แต่อย่าไปยุ่งกะ patition ที่ซ่อนไว้ (ประมาณ 5g ครับ) นอกนั้นจะแบ่ง 2 หรือ 3 patition ก็ยังได้ครับ เพราะตัว driver ที่อยู่ใน patition ที่ซ่อนอยู่ ก็ยังอยู่ครับ สำคัญคือพอลง win ใหม่แล้วให้ลง eRecovery แล้วเรียกใช้เลยครับ แล้วเรียก Reinstall application/drivers ครับ ถ้าเป็นตัว 3G ก็น่าจะมี driver 3G เพิ่มมาให้ พอดีผมไม่ใช่ตัว 3g เลยไม่มีตัวนี้

หวังว่าคำตอบจะช่วยอะไรได้บ้างนะครับ

ปล. ผมเพิ่งซื้อมา 2 อาทิตย์ เปลี่ยน windows ไป 5 - 6 ตัวแล้ว เพราะที่โม มา พอลงแล้ว เจออาการลงโปรแกรมบางตัวไม่ได้ เลยต้องหา win ดิบๆ เดิมๆ มาลงเหมือนกัน แล้วค่อย update SP3 เอาเหมือนกันครับ

โพสเมื่อ : 7/1/2009 13:38

มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
ของผมไม่ได้ฟอร์แม็ตไดร์ฟ แต่ใช็โปรแกรม easeus partition แบ่งพาร์ติชั่นของน้องวัน3g160gbเดิมๆเป็นอีกไดร์ฟ ก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช้ได้ดี ส่วนที่กลัวว่า พอฟอร์แม็ต
แล้วไฟล์รีฯจะหายไปนั้น ก็ไม่เห็นมีคงซ่อนอยู่ในอีกพาร์ติชั่นหนึ่งหรือซ่อนในแบบอื่นๆ
แล้วไปโหลดจากเว็ปเอเซอร์ทีหลังเอา

โพสเมื่อ : 7/1/2009 20:25

[ค้นหา ขั้นสูง]