เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Helpๆ::Linpus From Acer พยายามแล้ว แต่ก็มีปัญหาครับ ::
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
สวัสดีครับ ผมคือผู้ใช้ Acer Aspire One A110 เดิมๆ
แรม 512 มี SSD 8gb แสนอืดในการเขียน
มี Hdd 2.5 ขนาด 160gb ใส่กล่องต่อภายนอก
เริ่มแรกใช้ ติดตั้ง WinXP SP2 และได้ทำการแนะนำต่างๆในบอร์ดแล้ว
จึงจำนนต่อการเขียนข้อมูลที่ช้าของ SSD ครับ
ปรากฏอาการค้างบ่อยมาก ช้าจนรอไม่ไหว หงุดหงิดงิ
ทั้งๆที่การใช้งานของผมก็มีเพียง
เล่นเน็ต - Avant Browser (มักจะค้างที่หน้า Flash เยอะๆ )
IM - MSN ( เรื่อยๆ )
ฟังเพลง - Winamp
ดูหนัง - Gom Player,KM Player,PowerDVD 6 ( หน่วง จนค้างบ้าง เวลาเลือกจุดเล่นบ่อยๆ )
และปัญหาที่สำคัญคือ
อาการค้างเวลาชัตดาวน์ ก็เข้าใจว่ามันไม่ค้างครับ แต่มันนานเกินไปที่จะใช้งาน

ผมจึงตัดสินใจจะไปเซียร์ตามปลายทางที่ท่านๆในบอร์ดนี้แนะนำ
แต่แฟนไม่ยอมไป + ไกล + กลัวหมดประกัน
เพราะก่อนหน้านี้เพิ่งส่งซ่อมลำโพงไปหมาดๆ

เมื่อวานผมจึงลองใช้ แผ่น Recover DVD ที่แถมมา
ปรากฎใช้เวลาไม่นาน+ง่าย เพราะได้อ่านวิธีจากกระทู้ต่างๆ
และผมก็ได้ Linpus Linux มา
และได้โหลด Thaipatch จากเวบ Acer เพื่อพิมพ์ไทย
อัพเดตผ่าน Live Update เพื่อให้ Messenger ใช้ Msn ได้
อัพเดต Firefox ให้ เป็น 3.0.3 แล้ว
ติดตั้ง vlc แล้วครับ
เปิดใช้งาน NTFS ได้เเล้ว ( แต่ไม่สมบูรณ์ )
เปิด Xfce เพื่อคลิกขวาเข้าเมนูอื่นๆได้เเล้วครับ

สามารถใช้งานได้น่าพอใจระดับนึง ทั้งความเร็ว ความง่าย เพียงพอครับ

แต่ผมขอความกรุณาท่านๆช่วยเหลือปัญหาที่เจอทีครับ
ดังนี้
1] อ่านไทยไม่สมบูรณ์ครับ ไฟล์เพลง ไฟล์หนัง ชื่อโฟลเดอร์ที่เป็นไทยไม่เห็นครับ ( อ่านจาก Hdd ที่เป็น NTFS จะไม่เห็นไฟล์เฉพาะชื่อไทยน่ะครับ ถ้าอ่านจาก FlashDriveที่เป็น FAT32 จะเห็นครับ )
2] เชื่อมต่อ Wifi ในบ้านได้ เพื่อเล่นเน็ต
แต่แชร์ไฟล์ไม่ได้ หรือเปิดแฟ้มในเครือข่ายไม่ได้ครับ
3] เปิดใช้งาน Desktop แบบธรรมดาปกติ แบบใน Windows ไม่ได้ครับ
4] โปรแกรมบางโปรแกรมเช่นในการเปิดเพลงเห็นฟอนต์ไทยเป็นสี่เหลี่ยม

รบกวนแค่นี้อะครับ
เพราะพยายามหาตามกระทู้ทั้งนอกและไทย
แต่ไม่ค่อยรู้เรื่อง Linux เลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ปล.ตอนนี้ผมโหลดไฟล์ Ghost XP ที่ท่านๆแนะนำเตรียมไว้แล้วครับ
รวมถึง LinpusLite.iso จากทางเวบ และ ubuntu-8.10-desktop-i386.iso เอาไว้เเล้ว กะว่าจะลองต่อ

แต่ส่วนตัวแล้ว Linpus ที่ลงจาก Acer ก็โอเคแล้วอะครับ เสียดายจัง
ไม่อยากลงใหม่เลยอะครับ
Y___Y

โพสเมื่อ : 7/1/2009 21:42
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Helpๆ::Linpus From Acer พยายามแล้ว แต่ก็มีปัญหาครับ ::
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
ใช้ตัว Ghost สิคับ

ผมเพิ่งซื้อ ตัว 8GB มาเมื่อตอน 2ทุ่ม วันนี้
ใช้ ตัวที่คนในเวบนี้แนะนำ Ghost 15 นาที เสร็จคับ
ใช้งานได้ดีมากๆ เร็วแรง

วิธีลงของผม
1. Ghost Xp
2. ถอนโปรแกรมที่ไม่ชอบ ออกทีละ โปรแกรม และ Save settings EWF และ Restart ทีละโปรแกรม เน้นนะคับทีละโปรแกรม ถ้าทำหลายๆโปรแกรมอาจทำให้ค้างจอฟ้าได้
3. ลงโปรแกรม ที่ต้องการ ทำคล้ายๆๆกับ ข้อ 2
4. ผมย้าย My Documents ไปอยู่้ ไดร์ฟ D เสร็จแล้ว ก็อย่าลืม Save settings EWF
5. ผม ล้าง ด้วย Ccleaner แล้ว Save รีเครื่องใหม่อีกทีเผื่อให้ได้เครื่องที่สะอาด

แค่นี้ผมก็ได้เครื่องที่ พร้อมใช้งานแล้วคับ ใช้เวลาทั้งหมด ไม่เกิน 1.30 ชม ก็เสร็จละครับ

โชคดีนะคับ

โพสเมื่อ : 7/1/2009 23:42
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Helpๆ::Linpus From Acer พยายามแล้ว แต่ก็มีปัญหาครับ ::
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เรื่องชื่อไฟล์ภาษาไทย น่าจะเป็นปัญหาของ encoding เนื่องจาก linux และ/หรือiระบบปฏิบัติการอื่นๆ ทั่วโลกเขาใช้ encoding แบบ UTF8 แล้ว แต่ windows ยังคงใช้ encoding แบบ Windows-874 หรือ TIS-620 อยู่ เวลาตั้งชื่อไฟล์ต่างๆ ใน windows มันจึงใช้ Windows-874 ซึ่งระบบปฏิบัติการอื่นๆ ไม่รู้จัก คงต้องไล่เปลี่ยนชือ่ไฟล์จากระบบปฏิบัติการ Linux เอา (Windows น่าจะอ่านไทยแบบ UTF-8 ได้ปกติ)

การแชร์ไฟล์หรือโฟลเดอร์ใน Linux จะต้องศึกษาเรื่อง permission หรือการอนุญาตการใช้งานไฟล์เสียหน่อย มันมีรายละเอียดมากกว่าของ windows นิดหน่อย

โพสเมื่อ : 8/1/2009 0:04

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
คือตอนนี้ผมว่า Linpus น่าใช้นะครับ
ยิ่งใช้ยิ่งชอบ รู้สึกมันเข้ากะ SSD 8gb ดี
ตอนนี้เรื่องใหญ่สุดก็คงเป็นเรื่องมองไม่เห็นชื่อไฟล์/โฟลเดอรืภาษาไทยใน Hdd ภายนอก ที่เป็น NTFS อะครับ
จบเรื่องนี้เรื่องอื่นทีหลังก็พอทนอะครับ

::สอบถามเผื่อนะครับ
ถ้าผมลง Ubuntu อาการที่ผมเจอใน Linpus นี้ จะยังมีไหมครับ เช่น เรื่อง ชื่อไฟล์ไทยและ NTFS

โพสเมื่อ : 8/1/2009 0:18

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมไปโหลด eeebuntu มา
ขอถามนะครับ
- มีปัญหากับ Hdd ภายนอกที่เป็น ntfs ไหมครับ
- ถ้าใน Windows มีการ Ghost เก็บได้ แล้วแบบ Linux ต่างๆ มีไหมครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 9/1/2009 2:45

17/10/2008 9:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
อ้างถึง:

tail3kk เขียนว่า:
ผมไปโหลด eeebuntu มา
ขอถามนะครับ
- มีปัญหากับ Hdd ภายนอกที่เป็น ntfs ไหมครับ
- ถ้าใน Windows มีการ Ghost เก็บได้ แล้วแบบ Linux ต่างๆ มีไหมครับ

ขอบคุณครับ

1. เข้าใจว่ายังมีอยู่ดี ปัญหาเกิดจากโครงสร้างของ Windows เอง
2. มีครับ ทำแบบเดียวกันเลย

โพสเมื่อ : 9/1/2009 9:20

31/12/2008 1:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
อ้างถึง:

tail3kk เขียนว่า:

แต่ผมขอความกรุณาท่านๆช่วยเหลือปัญหาที่เจอทีครับ
ดังนี้
1] อ่านไทยไม่สมบูรณ์ครับ ไฟล์เพลง ไฟล์หนัง ชื่อโฟลเดอร์ที่เป็นไทยไม่เห็นครับ ( อ่านจาก Hdd ที่เป็น NTFS จะไม่เห็นไฟล์เฉพาะชื่อไทยน่ะครับ ถ้าอ่านจาก FlashDriveที่เป็น FAT32 จะเห็นครับ )
2] เชื่อมต่อ Wifi ในบ้านได้ เพื่อเล่นเน็ต
แต่แชร์ไฟล์ไม่ได้ หรือเปิดแฟ้มในเครือข่ายไม่ได้ครับ
3] เปิดใช้งาน Desktop แบบธรรมดาปกติ แบบใน Windows ไม่ได้ครับ
4] โปรแกรมบางโปรแกรมเช่นในการเปิดเพลงเห็นฟอนต์ไทยเป็นสี่เหลี่ยม

รบกวนแค่นี้อะครับ
เพราะพยายามหาตามกระทู้ทั้งนอกและไทย
แต่ไม่ค่อยรู้เรื่อง Linux เลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ปล.ตอนนี้ผมโหลดไฟล์ Ghost XP ที่ท่านๆแนะนำเตรียมไว้แล้วครับ
รวมถึง LinpusLite.iso จากทางเวบ และ ubuntu-8.10-desktop-i386.iso เอาไว้เเล้ว กะว่าจะลองต่อ

แต่ส่วนตัวแล้ว Linpus ที่ลงจาก Acer ก็โอเคแล้วอะครับ เสียดายจัง
ไม่อยากลงใหม่เลยอะครับ
Y___Y

อ่านจากปัญหาแล้วที่พอช่วยได้ตอนนี้ก็เป็นการแชร์ไฟล์ แล้วก็การทำให้เป็นหน้าเดกส์ท็อปเหมือนวินโดวส์ครับ

ยังไงผมก็ยังใช้ Linpus อยู่ครับ มีปัญหาปรึกษาได้นะครับ

โพสเมื่อ : 10/1/2009 13:29

[ค้นหา ขั้นสูง]