เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เม้าส์ถูกๆ ต้องระวัง เจ้าหนูเจ้าปัญหา
มืออาชีพ
5/11/2008 13:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 121
เรื่องมีอยู่ว่า ผมเอาน้องวรรณไปเล่นเกม Need for Speed MW บนเตียง

นอนเล่นเลยว่างั้นเถอะ แต่ก่อนหน้านั้นก็ลงเกมด้วย ซึ่งผมเองนั้นใช้

PC มานานมาก จึงเป็นอะไรที่ไม่ถูกกับ Touch Pad อย่างแรง

แถมตัวเองมือหนักด้วย >< จึงไปซื้อเม้าส์ ขนาดเล็ก ประมาณว่า Match กับเครื่อง

150 บาท ถูกจัง สบายใจ เสียบเข้าไปใช้งานได้เลย แสนสบาย

เจ้าเม้าส์เจ้าปัญหาก็คือตัวนี้ครับ

Open in new window

MO-881BLK
Silver / Black Color

* 3 Customizable buttons, including scroll button
* Optical Sensor Technology
* Highly precise and smooth to use
* 7 light on scroll button
* Retractable Cord
* Plug&Play
* USB Interface
* Comfortable for both right and left handed user
* Windows XP/ME/2003/2000/98/95
* 3 Year Warranty

ปัญหามันก็คือ พอผมเล่นเกมจนดึก ก็รีบปิดเครื่องแล้วไม่ได้ถอดเม้าส์

ออกจากช่อง USB (เพราะความขี้เกียจนั่นเอง) พอเช้ามาเปิดเครื่อง

ปรากฎจอดำให้เลือกเข้าพวก Save Mode โดยฟ้องว่า Hardware มีปัญหา

*ที่สำคัญ คียบอร์ดน้องวรรณใช้งานไม่ได้อีกด้วย*

ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง ลองกดปุ่มปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่กี่ทีกี่ทีก็เหมือนเดิม

ใจหายวาบ เลยลองถอดเม้าส์ออก ปรากฎว่าปุ่มคีย์บอร์ดใช้งานได้ครับ

ลองปิดเปิดใหม่ หน้าจอสีดำดังกล่าวก็ไม่เกิดขึ้นอีกเลย

เพราะฉนั้นอยากเตือนไว้ครับ สำหรับคนใช้เม้าส์ที่ไม่ได้มาตรฐานหรือไม่รองรับ

น้องวรรณของเรา เครื่องเราอาจเจอปัญหาแบบผม ก่อนหน้านั้นผมใช้เม้าส์ Acer

ไม่เคยมีปัญหาครับ ที่เปลี่ยนมาใช้เจ้าเม้าส์เจ้าปัญหานี้ เพราะเม้าส์ Acer มันใหญ่ไปนั่นเอง

โพสเมื่อ : 15/1/2009 11:17
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เม้าส์ถูกๆ ต้องระวัง เจ้าหนูเจ้าปัญหา
มืออาชีพ
22/12/2008 23:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 117
ลอง update driver ของ usb mouse ตัวนั้นดุครับ
เคยเจอปัญหานี้กับ mouse และ keyboard usb ของเครื่องแบรนเนมชื่อดังเหมือนกัน ต้องเตรียม driver ไว้แล้วติดตั้งเมื่อเข้า windows แล้ว จะไม่มีปัญหา

โพสเมื่อ : 15/1/2009 13:20
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เม้าส์ถูกๆ ต้องระวัง เจ้าหนูเจ้าปัญหา
มือสมัครเล่น
7/12/2008 22:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 82
ผมใช้ของจีนยี่ห้อ oker ตัวละ100.- ไม่มีปัญหานะครับ

โพสเมื่อ : 15/1/2009 13:20

มือสมัครเล่น
30/12/2008 19:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 42
ของผม.. เคยเจอแต่อาการ .. เปิดเครื่องทิ้งไว้.. แล้ว Wireless หยุดทำงาน .. ปิดเปิด ตัง Wireless ก็ไม่เกิดอะไรขึ้น .. ต้อง Restart เครื่อง

แต่.. ใช้มา 1 เดือน เคยเป็นอยู่สองครั้ง

โพสเมื่อ : 15/1/2009 13:27

มืออาชีพ
6/10/2008 16:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 141
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 15/1/2009 15:43

[ค้นหา ขั้นสูง]