เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

บุคคลทั่วไป
ถ้าเราจะเอา หนัง/เพลง จากแผ่น CD บันทึกลง ThumbDrive แล้วเอามาเปิดกับน้อง eee ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
Guest_บุคคลทั่วไป
(ก๊อบปี้หนังลงThumbไม่เป็นครับ )
แล้วควรเปิดผ่านโปรแกรมอะไรถึงจะเหมาะครับ
โปรแกรมที่มีความสามารถเล่นได้หลายๆนามสกุลมันมีจริงๆเหรอครับ?? (ทั้ง flash vdo, wmv, avi, 3gp, mpeg, ... etc)

โพสเมื่อ : 26/12/2007 20:48
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถ้าเราจะเอา หนัง/เพลง จากแผ่น CD บันทึกลง ThumbDrive แล้วเอามาเปิดกับน้อง eee ต้องทำอย่างไรบ้างค
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ถ้่าเป็น VCD ก็หาไฟล์นามสกุล DAT ครับ copy มาแล้วเปลี่ยนนามสกุลเป็น MPG สามารถใช้ WMP เล่นได้เลย

หากเป็น DVD หาไฟล์นามสกุล VOB (มีหลายไฟล์ เอามาให้หมด)

หากต้องการโปรแกรมที่เล่นได้สารพัด แนะนำ k-lite ครับ ลองไปดูที่ http://www.free-codecs.com/download/K_Lite_Codec_Pack.htm ครับ

โพสเมื่อ : 27/12/2007 0:48

บุคคลทั่วไป
Re: ถ้าเราจะเอา หนัง/เพลง จากแผ่น CD บันทึกลง ThumbDrive แล้วเอามาเปิดกับน้อง eee ต้องทำอย่างไรบ้างค
Guest_บุคคลทั่วไป
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
ถ้่าเป็น VCD ก็หาไฟล์นามสกุล DAT ครับ copy มาแล้วเปลี่ยนนามสกุลเป็น MPG สามารถใช้ WMP เล่นได้เลย

หากเป็น DVD หาไฟล์นามสกุล VOB (มีหลายไฟล์ เอามาให้หมด)

หากต้องการโปรแกรมที่เล่นได้สารพัด แนะนำ k-lite ครับ ลองไปดูที่ http://www.free-codecs.com/download/K_Lite_Codec_Pack.htm ครับ

ผมก็ copy ได้มาเป็น dat (เปิดในโปรแกรมต่างๆได้ปกติ)
แต่จะเปลี่ยนนามสกุลน่ะ เปลี่ยนตรงไหนครับ หาไม่เจอจริงๆ
เพราะเฉพาะหนังน่ะ ก็ปาเข้าไป 456mb แล้วครับ อยากทำให้มันเล็กลงกว่านี้ ไม่สนเรื่องคุณภาพ รูป/เสียง
ต้องลดขนาดยังไงเหรอครับ ผ่านโปรแกรมอะไรครับ?

หากไม่มีวิธีจริงๆ ก็คงต้องใช้วิธีเปิดจากไฟล์ dat ล่ะครับผม

ขอบคุณที่อนุญาตให้ใช้พื้นที่ครับ

โพสเมื่อ : 2/1/2008 19:37
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ใช้ Windows Media Encoder 9 ก็ได้ครับ เป็นฟรีแวร์จาก Microsoft ทำออกมาเป็น WMV ขนาดก็แล้วแต่จะตั้งค่า bitrate และขนาดกว้างยาวของหนัง เสียงควรทำเป็น mono จะลงขนาดได้เยอะ ยกเว้นพวก Music Video ฟังเป็น mono เซ็งแย่ ลองทำดูหลายๆ ครั้งจะรู้วาตัวเองพอใจกับค่าไหน เคยทำหนัง 2 ชั่วโมงยัดใส่ SD Card 128 MB มาแล้วครับ ภาพดีด้วย

โพสเมื่อ : 2/1/2008 23:01

[ค้นหา ขั้นสูง]