เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

มีคำถามมาถามเกี่ยวกับน้องวรรณซัก สองสามข้อครับ
มืออาชีพ
16/9/2008 21:17
จาก อยู่ภูเก็ต แต่ตอนนี้ฝึกงานอยู่กรุงเทพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
ขอถามหน่อยนะครับ รวมๆ กันที่สงสัยเลย

1.คือผมใช้เจ้า A110 อยู่ แล้วลังเลที่จะเปลี่ยนเป็น HDD เพราะตอนนี้ใช้ ewf กับ fbwf มันก็เร็วใช้ได้แล้ว แต่ยังไม่สาแก่ใจ เพราะอยากเอามาลง Multi OS ทั้ง OSX Window Linux เลย ก็ไปเห็นกระทู้บางที่ เขาบอกว่า ถ้าเปลี่ยนไปใช้ HDD 2.5 แบตจะหมดเร็วขึ้น ให้เปลี่ยนแค่ 1.8 ก็พอแล้ว อยากทราบว่าจริงไหม?

เขาบอกว่า ใช้ HDD 2.5 แบต 3 cell จะอยู่ได้แค่ ช.มกว่าๆ หรืออาจจะไม่ถึงช.ม ถ้าใช้เต็มที่

Hdd 1.8 จะใช้แบตได้ เกือบๆ สาม ช.ม เหมือนกับ SSD อยากทราบว่าจริงไหม

แล้วแบบไหนดีกว่า กันระหว่าง hdd 2 แบบนี้ เพราะดูๆ แล้ว 2.5 คนเปลี่ยนกันเยอะกว่า เป็นเพราะ ราคาถูกกว่า หาซื้อง่ายกว่าหรือเปล่าครับ

2.ผมใช้แบต 3 cell อยู่ ซื้อมาตอน เดือนกันยาได้ ถึงตอนนี้ก็ราวๆ สามเดือนกว่าๆ เกือบๆ สี่เดือน ผมเชคกับโปรแกรม Everest พบว่า แบตเสื่อมไปแล้ว 10% ถือว่าเป็นเรื่องปกติไหม เพราะผมก็เผลอปล่อยให้แบตหมดเกลี้ยง โดยที่ไม่ได้ชาร์จก่อน หลายครั้งอยู่ในเวลาออกนอกสถานที่ แล้วแบบนี้ ผมสามารถนำไปเครมที่ศูนย์ Acer ได้ไหม ผมไม่แน่ใจว่าประกันมันครอบคลุมเรื่องแบตเสื่อมไหม แต่ปกติ พวกมือถือเขาจะประกันแบตให้ 6 เดือน ไม่ทราบว่า นโยบาย Acer เป็นอย่างไร

แล้วเครมแล้วจะได้แบตตัวใหม่เลยไหม ใช้เวลาในการเครมประมาณเท่าไหร่

3.เห็นกระทู้เรื่องแบต 9 cell แล้วเกิดความสนใจ เพราะเอามาใช้ได้นานสะใจดี เลยอยากถามว่า คนที่ใช้แบตตัวนี้เป็นยังไงบ้าง happy ดีไหม ใช้ได้นานประมาณกี่ ช.ม ทั้งในกรณี ใช้ SSD หรือ HDD ใช้เวลาชาร์จประมาณกี่ ช.ม ถึงจะเต็ม

แล้วราคาถูกแบบนี้ คุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง เสื่อมเร็วหรือเปล่า

ตอบข้อไหนได้ก็ช่วยๆ หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 23/1/2009 16:20
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มีคำถามมาถามเกี่ยวกับน้องวรรณซัก สองสามข้อครับ
มือใหม่
18/9/2008 16:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
ผมว่าเรื่องของแบตเสื่อมมันน่าจะเป็นปกติของแบตเตอรี่นะคับ ขนาดถ่านยังเสื่อมเป็น ธรรมดามากเลยคับ ยิ่งเราไปวัดค่ามันจะยิ่งระแวงไม่ได้ใช้งานนะ
การรักษาแบตให้ดีที่สุดก็คือชาร์จให้เต็มแล้วหยุดอย่าเผื่อ แล้วใช้ให้หมดหรือเกือบหมดค่อยชาร์จใหม่

เล่าเรื่องของตัวเองให้ฟังละกัน ตอนแรกที่เห็น aspire ในงานเปิดตัว โดนมาก เครื่องเล็ก พกสะดวก เท่
พอสั่งซื้อมาจริง ก็สั่งแบบ a150 แบต 6cell ก้อนใหญ่หน่อย ก็งงสิ
ไม่เห็นสวยเหมือนในตอนนั้นว้า มีก้นงอนๆ ด้วยไม่เท่เลย ขอเปลี่ยนซะพอดีมีคนรู้จักอยากได้ 6cell ก็เลยเอาไปแลกกับ 3cell เท่ๆ
หารู้ไม่ได้พลาดไปแล้วชีวิตน้องวัน อยู่ได้น้อยลงอย่างรวดเร็ว ไม่เคยเกิน 3 ชม.
อีกทั้งมันหมดบ่อยเราชาร์จบ่อยก็ยิ่งทำให้มันอายุสั้นไวเหมือนกัน
พยายามมหาแบตตัวใหมมาแทนของ acer ก็แพงซะไม่มี ก่อนหน้านี้จะดูจาก ebay ทั้งหลาย
ก่อนจะมาบรรจบที่ hi-shops เลยซัด 9 cell จองล็อตแรกจัดไปเมื่อวันที่ 9 ม.ค.
ขอบรรยายเลยว่าอยู่ได้นานสะใจเด็กแซ้ปมาก 7 8 9 ชม. ด้วยการชาร์จครั้งเดียว
ผมบอกเลยนะว่า aspire one อยู่กับผมใช้งานคุ้มค่ามากๆ ผมทำงานทั้ง photoshop, flash, presentation
วันก่อนต้องพรีเซ้นงานบนเวทีคนเยอะๆ เปิดซ้อมพรีเซ้นต์เสมือนจอใหญ่ 2 ชม.
พอถึงเวลาต่อทิ้ง stand by เข้าพลาสม่า 60 นิ้ว ทิ้งไว้ 3 ชม. จนจบงาน
ยังเหลืออีกตั้ง 3 ชม. ไม่มีปัญหา
แนะนำเลยครับถ้าชีวิตคุณต้องการความมั่นใจที่แน่นอน 9cell คือคำตอบ
การลงทุนต่ำผลตอบแทนสูงและคุ้มค่ามากครับ

ชาร์จ 4ชม. 45 นาที จะเต็มแบต ตีซะ 5 แบตเต็มเมื่อไหร่ มันตัดไฟไม่ให้เข้าแบตเอง ของเค้าดีจริง

พูดได้เพราะใช้งานจริง ไม่ได้เชียร์หรือโฆษณาร้านแต่อย่างใดคับ

โพสเมื่อ : 24/1/2009 2:41
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มีคำถามมาถามเกี่ยวกับน้องวรรณซัก สองสามข้อครับ
มืออาชีพ
จาก อยู่ภูเก็ต แต่ตอนนี้ฝึกงานอยู่กรุงเทพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมากครับ อิอิ

แล้วซื้อมาใช้มันจะเสื่อมเร็วกว่าแบต สามเซลไหมล่ะครับเนี้ย เอิ๊กๆ

อยากรู้เรื่อง HDD อ่ะครับ ของคุณคือ ใช้ hdd 2.5 ด้วยหรือป่าว ที่ใช้งานได้ขนาดนี้นะครับ

โพสเมื่อ : 24/1/2009 3:46

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
hdd ดิคับ 120gb รุ่นแรกเลย

ส่วนเรื่องแบตเสื่อมผมว่ามันน่าจะช้ากว่า 3cell นะ
เพราะตั้งกะซื้อมาได้ 2 3 อาทิตย์ เพิ่งจะชาร์จไปไม่กี่ครั้งเอง
ผมไม่ได้เปิดทุกวันไง 4 5 ครั้งเองมั้ง ลองถ้าเป็น 3cell
คงไม่ต่ำกว่า 10 เพราะใช้ทีก็เตรียมหมดได้ละ

โพสเมื่อ : 25/1/2009 3:32

มือสมัครเล่น
17/10/2008 9:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
็HDD 2.5 กินไฟกว่า 1.8 เพราะมันวิ่งเร็วกว่า (5400-7200 rpm) 0.45 - 0.75 A
แต่ 1.8 กินเท่าไหร่นี่ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ ก็น่าจะน้อยกว่าหน่อยเพราะวิ่งแค่ 4800rpm เท่านั้น
แต่ก็ควรเลือกรุ่นหน่อยยะครับ เพราะHDD แต่ละยี่ห้อใช้ไฟไม่เท่ากัน เลือกให้น้อยที่สุดเป็นดี

โพสเมื่อ : 25/1/2009 11:38

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หากคิดจะเปลี่ยน HDD ก็เป็นเรื่องนานาจิตตัง แบบ 2.5" เร็วกว่่าถูกกว่าแน่นอน (5400 rpm) แต่กินไฟเยอะกว่า เวลาโมใส่แล้วต้องตัดแต่งเคสด้วย ส่วน 1.8" นั้นช้ากว่า (4200 rpm) แถมยังแพงกว่าเยอะด้วย แต่เขาออกแบบมารับแรงกระแทกได้ดีกว่า ประหยัดไฟกว่า (ออกแบบมาสำหรับเครื่องเล่น mp3) เวลาจะใส่ แค่ฝนปลายสาย ZIF ให้บางลงแล้วก็เสียบไว้ที่เดิม ไม่ต้องโมอะไรเพิ่มเลย เคสก็ไม่ต้องตัด ความจุที่ได้คงไม่มาก คงได้แค่ประมาณ 60 GB (เพราะใหญ่กว่านั้นจะแพงจนไม่คุ้ม)

เรื่องแบตนั้นอย่าไปตกใจ บางทีมันอาจจะเสื่อมไปตั้งแต่วันแรกที่ได้มาแล้ว ถ้าอยากจะวัด คงต้องเอาตัวเลขของวันที่วัดล่าสุดเป็นเกณฑ์ และรออีกเดือนมาวัดอีกที หากลดลงไปอีกนิดหน่อย ก็ปกติ แต่จากอัตราการเสื่อมที่ให้มา หากคิดแบบง่่ายๆ ลวกๆ 10% ต่อ 4 เดือน หากเสื่อมครบเหลือ 0% ก็ 40 เดือน หรือ 3 ปี 4 เดือน อัตรานี้ขอบอกว่าโคตรทนเลย 555

เรื่องแบต 9 เซลล์นั้น ต้องทำใจเอาไว้ด้วยว่า จะดีเหมือนแบตแท้ไม่ได้ แม้ระยะเวลาต่อการชาร์จหนึ่งครั้งจะมาก แต่อัตราการเสื่อมก็น่าจะเร็วกว่าแบตแท้ (เหมือนพวกแบตเทียมมือถือนั่นแหละ) หากซื้อมาได้ราคาต่ำๆ ก็ถือว่าโอเคแล้ว

โพสเมื่อ : 25/1/2009 12:47

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 105
ใช้ 9 cells คงต้องยอมรับกับน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นมาด้วยครับ ราว ๆ ครึ่งโล แต่ก็ใช้นานมากต่อการชาร์ทหนึ่งครั้ง ผมเองใช้ทั้ง 3 , 6 และ 9 cells ส่วนตัวคิดว่าขนาดมาตราฐานที่พอจะพกไปไหนมาไหนได้ 6 cells ก็พอแล้วครับ

ส่วนเรื่อง HDD ไม่ว่าจะ 1.8" หรือ 2.5" นั้นดีกว่า SSD เดิมแ่น่นอนครับ ผมเลือก 1.8" เพราะแปลงน้อยกว่าครับ หากในอนาคต ราคา SSD ความจุสูง ๆ ไม่แพงจนเกินไปนัก สามารถแปลงกลับได้ไม่ยากครับ

..

โพสเมื่อ : 25/1/2009 15:23

มืออาชีพ
24/10/2008 10:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 120
มาตอบเรื่อง แบต 9 cell จากที่ผม ได้ ทดสอบไว้ ใน กระทู้นี้ Test มาใหม่ แล้วแบต 9 cell 7200 mah สามารถอยู่ได้ 10 ชั่วโมงเลยนะ

ผมใช้งานได้สะดวก มากๆเลยครับ Present งาน ต่างๆ ได้ มั่นใจขึ้นมากๆ
เพราะว่า บางครั้งการ present งาน ก็ยาวนาน เกินที่ ตั้งไว้ ผมใช้เอง
ก็ ใช้หมดเกลี้ยง ทุกวัน ก่อนนอนก็เสียบชาร์จไว้ ตื่นมา ก็เต็มแล้ว
ก็ใช้ มาแบบนี้ ก็ เกือบ 20 วัน แล้ว ก็ไม่มีปัญหา

เรื่องคุณภาพผมว่าเชื่อใจได้มากๆ เพราะผมเองเป็นคนใช้งานหนักๆอยู่แล้ว
เพราะฉนั้น ก็กล้าพูดว่า ไว้ใจได้มากๆครับ ของดี มีคุณภาพ ราคา ที่เป็นมิตร
แบบนี้ ผมว่า น่าลงตัวที่สุดแล้ว

โพสเมื่อ : 25/1/2009 19:10

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
^
^ ถูก ใช้งานคุ้มค่ามากๆ ยังรู้สึกเลยว่าตั้งแต่เปลี่ยนเป็น 9 cell ใช้งานคุ้มกว่าโน้ตบุ๊กใหญ่ๆ บางคนอีก

โพสเมื่อ : 26/1/2009 12:17

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อยากรู้ว่าน้ำหนักมันหนักเท่าไหร่หว่า เทียบกับตัวเก่า

อย่างเช่น แบต 3cell หนัก 150 g

ตัว 9 cell นี่ หนัก 500 g ได้ไหมครับ

รวมแล้วหนักเพิ่มขึ้นมากไหมหว่า กลัวว่าจะพกพาไม่ค่อยรอดเอาแหะ

โพสเมื่อ : 28/1/2009 2:29

มืออาชีพ
24/10/2008 10:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 120
แบต 9 cell หนัก 470 กรัม
เครื่องน้องวรรณแบบไม่มีแบต 890 กรัม

รวมทั้งสอง = 1.36 กิโลกรัม ครับ

โพสเมื่อ : 28/1/2009 9:47

[ค้นหา ขั้นสูง]