เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

AspireOne กับ Returnil
มือใหม่
23/1/2009 19:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
แอบเข้ามาเก็บเกี่ยวอยู่พักใหญ่แล้วครับ ตอนนี้มีน้องวันในครอบครองอยู่ 1 เครื่อง เป็น A110 สีน้ำเงิน สภาพเดิมๆ

หลังจากลองใช้มาประมาณ 2 สัปดาห์ ก็พบปัญหาแบบที่ทุกท่านพบครับ ใช้วิธีปรับแต่งตามที่หาอ่านมา ได้ผลตามที่ทุกคนทราบๆกันอยู่

มีปัญหามาสอบถามผู้รู้ครับ

-ลองลง Ghost+EWF ฉบับของท่าน c-cew ลื่นจริงๆครับ แต่บางครั้งมันแฮงค์ หรือ commit แล้ว เกืดอาการจอฟ้า พอrestart มันก็จะscandisk หลังจากนั้นมันจะเอ๋อๆ บอกไม่ถูก ไม่ทราบว่า ท่านอื่นๆพบปัญหาแบบเดียวกันบ้างไหม แก้ไขยังไง

-ลองลง WinXP sp3 + ทำ EWF เอง ตามGuidelineในบอร์ด สำเร็จดีครับ แต่ก็ยังมีปัญหาว่า บางครั้ง commit แล้ว เกืดอาการจอฟ้า เหมือนเดิม

-สุดท้ายครับ อ่านหลักการของ EWF แล้ว พอดีเคยใช้ Returnil รู้สึกว่าหลักการมันคล้ายๆกัน(คือ สามารถเลือกให้เขียนบน ram ซึ่งทำตัวเป็น virtual disk พอ Shutdown ก็จะหายไป) ตอนนี้เลยลองลง WinXP sp3 + Returnil + Avast antivirus ปรากฎว่า ใช้เวลาบูตประมาณ 40 วินาที Shutdown ประมาณ 20 วินาที ระหว่างใช้งาน ram จะเหลือประมาณ 220 MB(หลังบูตเสร็จใหม่ๆ) - 120 MB เปิดหลายๆApp พร้อมๆกัน(excel+word+เปิดyoutube เล่นstreamingตลอด + kmplayer เล่นไฟล์VDO ตลอด ) หลังปิดAppทั้งหมดจะได้ RAM คืนมา แต่ไม่เท่าเดิม

ไม่รู้ว่ามันจะพอแทน EWF ได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ก็จะดี เพราะติดตั้งง่ายมากๆ ที่สำคัญเป็นฟรีแวร์ด้วยครับ

ยินดีน้อมรับฟังทุกคำแนะนำและความเห็นครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  untitled.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 23/1/2009 20:22
Transfer the post to other applications Transfer

Re: AspireOne กับ Returnil
มืออาชีพ
16/9/2008 21:17
จาก อยู่ภูเก็ต แต่ตอนนี้ฝึกงานอยู่กรุงเทพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
น่าลองครับ ตัวโปรแกรม เป็นยังไง cap หน้าจอโปรแกรมมาให้ดูหน่อยได้ไหมครับ

โพสเมื่อ : 23/1/2009 21:54
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
ใช้แรม 512 อยู่ใช่ม่ะคับ

เพิ่มแรม อีก 1 GB อาการจอฟ้าจะหายไป

ผมซื้อ A110 มา2เครื่องคับ

อีกเครื่องแรกอัพแล้ว อาการนี้หายไปเลย

แต่เครื่องที่สองยังไม่ได้อัพ เพิ่งซื้อมา อาการยังเหมือนเดิมคับ

แนะนำให้ไปหาซื้อ แรม ยี่ห้อ Apacer จากที่ไหนก็ได้

ไปให้ ศูนย์ Acer ใส่ จะไม่เสียเงินค่าเซอวิสคับ

โพสเมื่อ : 23/1/2009 22:55

มือใหม่
23/1/2009 19:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
รูปที่Captureมาครับ Returnil คือ icon ตัว R ที่อยู่ตรง system trayน่ะครับ สีแดงแสดงว่าอยู่ใน Protect Mode พอรีสตาร์ทจะกลับมาเหมือนเดิม

ลองเอา Avast ออก ปรากฎว่า ได้แรมคืนมาเกือบๆ 100 M

เวลาเล่นก็ไม่ค่อยรู้สึกต่างกันเท่าไหร่ ระหว่างมี/ไม่มี Avast แต่เวลาบูตเหมือนจะเร็วขึ้น

วันก่อนพี่ที่ทำงานที่ซื้อก่อนผม มาบ่นให้ฟังว่า บูตช้า ปิดช้า (ร้านลงXp sp2 ให้แบบธรรมดา ไม่ได้ปรับแต่งอะไรเลย) เลยลองชวนมาร่วมวง ปรากฎว่า เร็วกว่าเดิม ทั้งตอนบูตและปิด ระหว่างใช้งานก็หน่วงน้อยลงอย่างเห็นได้ชัด

โพสเมื่อ : 26/1/2009 18:21

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 102
เพิ่มแรมตอนนี้คุ้มครับผม 1g. bus 800 ราคา 360.- ยี่ห้อ PQ1 ซื้อที่ฟอร์จูน ก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา (แนะนำครับ)

โพสเมื่อ : 27/1/2009 1:14

[ค้นหา ขั้นสูง]