เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ถามหน่อยค๊า เกี่ยวกับ เมาส์ และคียบอร์ด
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
รบกวนสอบถามหน่อยนะค่ะ

คือว่าเพิ่งได้เจ้าตัว EEE1000H มาใหม่ แล้วด้วยความอยากใช้

งานสบายเลยไปซื้อ เมาส์ กับคีย์บอร์ด มาค่ะ แต่พอมาเสียบใช้งานมันใช้งาน

ไม่ได้ค่ะ เลยคิดว่าที่ซื้อมาเสียรึป่าวเลยลองเอาไปต่อกับ PC สารุปว่าทั้ง 2

อย่างใช้งานได้ปกติอะค่ะ เลยงงค่ะว่ามันไม่ได้เสียบแล้วใช้งานได้ปกติหรือค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบและสอนวิธีที่จะช่วยทำให้มันใช้ได้ให้หน่อยนะค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

จากเด็กที่โง่คอมมากมาย

โพสเมื่อ : 7/2/2009 23:46
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถามหน่อยค๊า เกี่ยวกับ เมาส์ และคียบอร์ด
มืออาชีพ
13/9/2008 23:20
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 134
^__^ ใช้วินโดวส์ XP หรือป่าวเอ่ย?? ที่จริงแค่ เมาส์ กับ คีย์บอร์ด มันน่าจะเห็นนะ...

หรือ...

^__^ 1000H อาจจะไปลงวินโดวส์ XP แบบตัดฟังก์ชั่นต่างๆ ออกเพื่อให้ได้ XP ที่เล็กลง เหมาะกับการลงเครื่องที่มีขนาดไดร์ฟ C เล็กๆ เช่นรุ่น 701 หรือ 901 (เคยเห็นบางตัว ตัดเอา Driver ออกไปด้วย)

แนะนำ ถ้าเป็น 1000H ความจุน่าจะเยอะอยู่แล้ว ลง XP ตัวเต็ม แบบไม่ตัดจะดีกว่านะครับ และน่าจะแก้ปัญหาดังกล่าวได้...

โพสเมื่อ : 8/2/2009 21:55

Re: ถามหน่อยค๊า เกี่ยวกับ เมาส์ และคียบอร์ด
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 99
อาจเป็นไปได้ครับ อย่างที่ท่านด้านบนบอก
ฃการที่เราลงตัวตัด เป็นไปได้ที่มันไม่ เจอ เมาส์ และคียบอร์ด
อาจต้องเข้าไปเพื่อนจับ driver ใองนะครับ ลงดู

โพสเมื่อ : 8/2/2009 23:43

9/12/2008 20:13
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 90
อ้างถึง:

s0_l0ve เขียนว่า:
อาจเป็นไปได้ครับ อย่างที่ท่านด้านบนบอก
ฃการที่เราลงตัวตัด เป็นไปได้ที่มันไม่ เจอ เมาส์ และคียบอร์ด
อาจต้องเข้าไปเพื่อนจับ driver ใองนะครับ ลงดู

ช่วยบอกวิธีด้วยหน่อยได้มะใช้ A110 อยู่มองไม่เห็นเหมือนกัน
อยากจะใช้ เมาส์ กับคีย์บอร์ด บ้างขอบคุณค่ะ

โพสเมื่อ : 9/2/2009 1:14

มืออาชีพ
13/9/2008 23:20
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 134
อ้างถึง:

ติ่มซำ เขียนว่า:
อ้างถึง:

ช่วยบอกวิธีด้วยหน่อยได้มะใช้ A110 อยู่มองไม่เห็นเหมือนกัน
อยากจะใช้ เมาส์ กับคีย์บอร์ด บ้างขอบคุณค่ะ

ถ้ามี External DVD/CD RW ล่ะก็ง่ายเลย

ต่อเสร็จแล้ว ก็ใส่แผ่น วินโดวส์ XP (ตัวที่ไม่ตัดนะ) หรือ แผ่น Driver ของอุปกรณ์ที่เรา ได้มา (เช่นเมาส์บางตัว มันจะมีแผ่นไดร์เวอร์แถมมาด้วย)

จากนั้นก็เสียบอุปกรณ์เช่น คีย์บอร์ด หรือเมาส์ที่เครื่องมองไม่เห็น

จากนั้น มันก็จะฟ้อง ขึ้นมาว่า มีอุปกรณ์ใหม่ (แต่ไม่รู้จัก เพราะไม่มีไดรเวอร์ ให้้ทำการ ค้นหาไดรเวอร์ไหม??)

ก็ให้เรา กด ค้นหาไดร์เวอร์ จากแผ่น ดังกล่าวที่ใส่ไป (่เลือกไดร์ฟ External DVD/CD RW )

จากนั้นก็กด Next ตามสูตร...

** ถ้าไม่มี External DVD/CD RW ก็ยุ่งยากนิด คือให้ไปก๊อบปี้ ไดร์เวอร์ จากใน ซีดี มาใส่แฟลชไดร์ เอาไว้ แล้วตอนที่ให้ ค้นหาไดร์เวอร์ ก็เลือกที่ไดร์ฟ แฟลชไดร์ฟ อันนั้นนะจ๊ะ)

ขอโทษน้าาาาา จำภาษาอังกฤษ ไม่ค่อยได้ พิมพ์ภาษาไทยล่ะกันน้าาาาา

โพสเมื่อ : 9/2/2009 12:42

9/12/2008 20:13
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 90
อ้างถึง:

bu_555 เขียนว่า:
อ้างถึง:

ติ่มซำ เขียนว่า:
อ้างถึง:

ถ้ามี External DVD/CD RW ล่ะก็ง่ายเลย

ต่อเสร็จแล้ว ก็ใส่แผ่น วินโดวส์ XP (ตัวที่ไม่ตัดนะ) หรือ แผ่น Driver ของอุปกรณ์ที่เรา ได้มา (เช่นเมาส์บางตัว มันจะมีแผ่นไดร์เวอร์แถมมาด้วย)

จากนั้นก็เสียบอุปกรณ์เช่น คีย์บอร์ด หรือเมาส์ที่เครื่องมองไม่เห็น

จากนั้น มันก็จะฟ้อง ขึ้นมาว่า มีอุปกรณ์ใหม่ (แต่ไม่รู้จัก เพราะไม่มีไดรเวอร์ ให้้ทำการ ค้นหาไดรเวอร์ไหม??)

ก็ให้เรา กด ค้นหาไดร์เวอร์ จากแผ่น ดังกล่าวที่ใส่ไป (่เลือกไดร์ฟ External DVD/CD RW )

จากนั้นก็กด Next ตามสูตร...

** ถ้าไม่มี External DVD/CD RW ก็ยุ่งยากนิด คือให้ไปก๊อบปี้ ไดร์เวอร์ จากใน ซีดี มาใส่แฟลชไดร์ เอาไว้ แล้วตอนที่ให้ ค้นหาไดร์เวอร์ ก็เลือกที่ไดร์ฟ แฟลชไดร์ฟ อันนั้นนะจ๊ะ)

ขอโทษน้าาาาา จำภาษาอังกฤษ ไม่ค่อยได้ พิมพ์ภาษาไทยล่ะกันน้าาาาา

ขอบคุณมากค่ะ

โพสเมื่อ : 9/2/2009 12:57

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมากๆนะค่ะ

โพสเมื่อ : 9/2/2009 18:17
Transfer the post to other applications Transfer

กลุ่ม:
สมาชิก
ตกลงใช้ได้แล้วเหรอครับ

โพสเมื่อ : 10/2/2009 3:11

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ใช้ได้แล้วค่ะ

เมื่อวานยกเครื่องไปที่ร้านให้เค้าทำให้เสร็จเลยค่ะ

เลยใช้ได้ค่ะ

ยังงัยก็ขอบคุณทุกความเห็นที่เค้ามาตอบนะค่ะ

โพสเมื่อ : 10/2/2009 10:21

กลุ่ม:
สมาชิก
เล่นง่ายนะครับ อิ_อิ

โพสเมื่อ : 10/2/2009 11:31

[ค้นหา ขั้นสูง]