เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอความรู้หน่อยนะครับ แบบว่ากำลังศึกษาข้อมูล ของ Eee PC
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 19
ตอนแรกที่ผมไปดู Eee PC ตอนนี้อยู่ในช่วงตัดสินใจครับ แต่ผมสงสัยอยู่หลายอย่างเลย
โดยส่วนตัว ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์มากนัก เลยขอถามซักหน่อย

1 รุ่น Eee PC 8G : 1GB DDR2 - พื้นที่เก็บข้อมูล 8GB
รุ่น Eee PC 4G : 512MB DDR2 - พื้นที่เก็บข้อมูล 4GB
มีขายในบ้านเราทั้ง 2 รุ่นเลยเหรอครับ

2 ส่วนใหญ่พี่ๆใช้รุ่น 4G หรือป่าวครับ ราคา ต่างมันมากไหมครับ แล้ว
แบบมีกล้องกับไม่มีกล้องราคาต่างกันเท่าไหรเรหอครับ

3 รุ่น 8G กับ 4G มีสีเหมือนกันหรือป่าวครับ

4 แล้ว ระบบปฏิบัติการ ใช้ Linux / Windows XP อันไหนก็ได้ ใช่ป่าวครับ

5 ตอนแรกผมไม่รู้ว่าอัปเกรดได้ด้วย ผมเลยอยากรู้ว่า สามารถเพิ่มอะไรได้บ้าง หน่วยความจำนี้ เพิ่มได้สุงสุดเท่าไหรเหรอครับ ราคาเท่าไหร ยี้ห้ออะไรเหรอครับ หมดประกันหรือป่าวครับ อัพเพิ่ม หรือใช้แบบExternal HD ดีครับ

6 เพิ่มแรมได้ด้วยเหรอครับ สูงสุด สามารถเพิ่มได้เท่าไหรครับ

7 External HD สามารถเอาต่อเพิ่มได้ใช่หรือป่าวครับ แล้วเราลงโปรแกรมใน External HD ได้หรือป่าว เช่นลง พวก เวิร์ด หรือเกม ต่างๆ
แล้วเราจะใช้ External HD ประเภทไหนครับ มันมีเยอะเเยะเลย ผมเเยกไม่ออก เห็นบอกว่า บางตัวใช่ไม่ได้เพราะว่าไฟไม่พอ ทำให้ HD ทำงานไม่เต็มที่

8 USB External DVD Drive (แบบ Slot-In) เป็น ดีวีดีรอม แบบต่อยูเอสบี ช่ายหรือป่าวครับ มันมีกี่แบบเหรอครับ ใช่แบบไหนดีอะ

9 SDเมมการ์ด เอามาเสียบช่องทางด้านขวา ของ Eee PC ช่ายปะครับ ก็เหมือนกะเฟรชไดร์ ช่ายมะ

10 TV Tuner เอาไว้ดูทีวี ทาง Eee PC ช่ายปะครับ ดูได้แต่ช่องธรรมดาเหรอครับ 3 5 7 9 11 อะไรพวกนี้เรหอครับ อันที่มัน นอกเหนือจากนี้มีป่าวครับ

11 Eee PC ต่อเน็ตทาง เครือข่าย Wi-Fi เหรอครับ แล้วทำไมบางคน ซื้อ บลธูตมาทำไมเหรอครับ เอาไว้ต่อเน็ตทางโทรศัพท์เหรอครับ ใช้งานยังไงเหรอครับ

ที่จริงมีเรื่องสงสัยอีกเยอะเลยอะครับ คิดไม่ออก ไว้ผมจะมาถามอีกเน้ออ
(ถามมากไปป่าวนี้ ขอโทษค๊าฟฟฟฟฟฟ)

โพสเมื่อ : 3/1/2008 15:55
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอความรู้หน่อยนะครับ แบบว่ากำลังศึกษาข้อมูล ของ Eee PC
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
แล้วคลิ๊กขวาตรงไหนอะครับ -*-

โพสเมื่อ : 3/1/2008 15:57
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอความรู้หน่อยนะครับ แบบว่ากำลังศึกษาข้อมูล ของ Eee PC
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อันนี้ข้อมูลที่ผมได้อ่าน มีเท่านี้อะครับ
http://3g.siamphone.com/3g/main.php?m ... =news_view&new_id=NW00364

โพสเมื่อ : 3/1/2008 16:03

peeraponyo
Guest_peeraponyo
ช่วยตอบให้เท่าที่รู้นะครับ...

1 รุ่น Eee PC 8G : 1GB DDR2 - พื้นที่เก็บข้อมูล 8GB
รุ่น Eee PC 4G : 512MB DDR2 - พื้นที่เก็บข้อมูล 4GB
มีขายในบ้านเราทั้ง 2 รุ่นเลยเหรอครับ
2 ส่วนใหญ่พี่ๆใช้รุ่น 4G หรือป่าวครับ ราคา ต่างมันมากไหมครับ แล้ว
แบบมีกล้องกับไม่มีกล้องราคาต่างกันเท่าไหรเรหอครับ
3 รุ่น 8G กับ 4G มีสีเหมือนกันหรือป่าวครับ

ตอบ : สรุปนะครับ

รุ่น Harddisk 2GB ไม่มีกล้อง มีทุกสี แบตน้อยกว่า ถูกกว่า 1 พันกว่าบาท
รุ่น Harddisk 4GB มีกล้อง มีแต่สีขาวกับดำ แบตเยอะกว่า ราคา 12,700 รวม VAT แล้ว
รุ่น Harddisk 8GB ไม่แน่ใจเรื่องสี ราคาจะแพงอีก 3 พันกว่า

4 แล้ว ระบบปฏิบัติการ ใช้ Linux / Windows XP อันไหนก็ได้ ใช่ป่าวครับ

ตอบ : ใช่ครับ มีฝรั่งลองลง OS X ของ Mac แล้วด้วย ก็ใช้ได้ แต่ยาก

5 ตอนแรกผมไม่รู้ว่าอัปเกรดได้ด้วย ผมเลยอยากรู้ว่า สามารถเพิ่มอะไรได้บ้าง หน่วยความจำนี้ เพิ่มได้สุงสุดเท่าไหรเหรอครับ ราคาเท่าไหร ยี้ห้ออะไรเหรอครับ หมดประกันหรือป่าวครับ อัพเพิ่ม หรือใช้แบบExternal HD ดีครับ

ตอบ :

อัพเกรดแบบทั่วไป : เปลี่ยนแรม (มีช่องเดียว เลยต้องใช้คำว่าเปลี่ยน) ได้แค่นั้นครับ

อัพเกรดแบบฮาร์ดคอร์ : ต้องบัดกรี โมดิฟาย ตัดแต่ง ต่อเติม แกะเครื่อง ที่เคยเห็นคือ ติดทัชสกรีน ติดบลูทูธฝังไว้ข้างใน ติด AIRCARD ฝังไว้

6 เพิ่มแรมได้ด้วยเหรอครับ สูงสุด สามารถเพิ่มได้เท่าไหรครับ

ตอบ : รู้สึกว่ารุ่น 2GB จะเพิ่มไม่ได้ แต่รุ่น 4GB เพิ่มได้เป็น 2GB

7 External HD สามารถเอาต่อเพิ่มได้ใช่หรือป่าวครับ แล้วเราลงโปรแกรมใน External HD ได้หรือป่าว เช่นลง พวก เวิร์ด หรือเกม ต่างๆ
แล้วเราจะใช้ External HD ประเภทไหนครับ มันมีเยอะเเยะเลย ผมเเยกไม่ออก เห็นบอกว่า บางตัวใช่ไม่ได้เพราะว่าไฟไม่พอ ทำให้ HD ทำงานไม่เต็มที่

ตอบ : ส่วนใหญ่ลงโปรแกรมในไดรฟ์อื่นได้ (ทั้ง HDD และ SD) แต่บางโปรแกรมก็ต้องลงใน HDD หลัก

8 USB External DVD Drive (แบบ Slot-In) เป็น ดีวีดีรอม แบบต่อยูเอสบี ช่ายหรือป่าวครับ มันมีกี่แบบเหรอครับ ใช่แบบไหนดีอะ

ใช่ครับ
มีแบบเป็น external แต่กำเนิด ราคาสัก 3 พัน
และมีแบบประกอบทีหลัง ใช้ DVD-INTERNAL + สายแปลงเป็น USB + หม้อแปลง

9 SDเมมการ์ด เอามาเสียบช่องทางด้านขวา ของ Eee PC ช่ายปะครับ ก็เหมือนกะเฟรชไดร์ ช่ายมะ

ตอบ : ใช่ครับ

10 TV Tuner เอาไว้ดูทีวี ทาง Eee PC ช่ายปะครับ ดูได้แต่ช่องธรรมดาเหรอครับ 3 5 7 9 11 อะไรพวกนี้เรหอครับ อันที่มัน นอกเหนือจากนี้มีป่าวครับ

ตอบ : ใช่ครับ ขึ้นอยู่กับจูนเนอร์ ถ้ารับดาวเทียมได้ ก็คงดูได้หลา่ยช่อง

11 Eee PC ต่อเน็ตทาง เครือข่าย Wi-Fi เหรอครับ แล้วทำไมบางคน ซื้อ บลธูตมาทำไมเหรอครับ เอาไว้ต่อเน็ตทางโทรศัพท์เหรอครับ ใช้งานยังไงเหรอครับ

ตอบ : ใช่ครับ ใช้โทรศัพท์เป็นโมเด็ม เวลาอยู่ในที่ที่ไม่มีไวไฟครับ

โพสเมื่อ : 3/1/2008 17:24

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อ้างถึง:

tawan_kung เขียนว่า:
ตอนแรกที่ผมไปดู Eee PC ตอนนี้อยู่ในช่วงตัดสินใจครับ แต่ผมสงสัยอยู่หลายอย่างเลย
โดยส่วนตัว ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์มากนัก เลยขอถามซักหน่อย

ที่จริงมีเรื่องสงสัยอีกเยอะเลยอะครับ คิดไม่ออก ไว้ผมจะมาถามอีกเน้ออ
(ถามมากไปป่าวนี้ ขอโทษค๊าฟฟฟฟฟฟ)

1. ณ ปัจจุบันมีขายเพียงรุ่น 4G Surf และ 4G รุ่น 8G รออีกนิด ไม่น่าเกิน 1-2 เดือนนี้

2. รุ่น 8G ราคา 15900 บาท รุ่น 4G ราคา 11900 บาท รุ่น 4G Surf ราคา 10900 บาท ทั้งหมดต้องบวกภาษีมูลค่าเพิ่มอีก 7% ด้วย รุ่น 4G Surf คือรุ่น 4G ที่ไม่มีกล้องและแบตความจุน้อยกว่า

3. ถูกต้องครับ มีแค่สีขาวและดำเหมือนกัน

4. มากับเครื่องเป็น Linux หากจะใช้ Windows XP ต้องติดตั้งเอง (ทางร้านอาจติดตั้งให้ได้)

5. หน่วยความจำเพิ่มได้ถึง 2GB (อาจได้มากกว่านี้ แต่ยังไม่มีแรมมากว่านี้ให้ลอง) ต้องถอดอันเก่าออกมาเปลี่ยนเพราะมีช่องใส่ช่องเดียว จะเพิ่ม USB External HDD ก็ทำได้ หาเป็น HDD สำหร้บ notebook ครับ อุปกรณ์ USB อื่นๆ ก็ใช้ได้เช่นกัน

6. เพิ่มแรมได้ทุกรุ่น แต่รุ่น 4G Surf เพิ่มยากที่สุดเพราะต้องแกะทั้งฝาหลัง

7. อย่างที่บอกไป หาที่เป็น HDD สำหรับ notebook เล็กด้วย ใช้ไฟน้อยด้วย ไม่มีปัญหาไฟไม่พอ สามารถติดตั้งโปรแกรมส่วนใหญ่ได้ ที่ติดตั้งไม่ได้ก็เพราะตัวโปรแกรมเองบางโปรแกรมที่ต้องติดตั้งที่ C: เท่านั้น

8. เป็น USB ครับ ไม่รู้ว่าหลายแบบหรือเปล่า หากจะประหยัดก็คือ DVD สำหรับ PC มาต่อสาย USB-to-IDE ใช้ได้เหมือนกัน แต่ไม่สวยและเกะกะกว่า

9. ใช่ครับ เ็ป็น Flash memory เหมือนกัน

10. ไม่ทราบครับ

11. หากจะต่อเนททางโทรศัพท์ผ่านบลูทูธ ต้องใช้โทรศัพท์ที่มีบลูทูธที่สามารถใช้เป็นโมเดมได้

สงสัยอะไร ถามมาได้เลย หากรู้ก็จะช่วยตอบเต็มที่ครับ เพื่อนๆ พี่ในนี้ใจดีกันทุกคน

โพสเมื่อ : 3/1/2008 22:12

มืออาชีพ
30/11/2007 23:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 117
อ้างถึง:

เหอๆเห็นมันเนียนเป็นท่อนเดียวกันยาว ๆ นั้นอ่ะเวลาใช้จริงๆมันมีแยกซ้ายขวานะครับ กดริมซ้ายก็คลิกซ้าย กดริมขวาก็คลิกขวา ครับ

โพสเมื่อ : 3/1/2008 22:14

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
ขอโทษครับ คุณผู้ถาม
ผมตอบผิดไปหลายข้อ
เพราะไม่้ได้ตามสเปกที่ขายในไทย

ลืมคิดไปว่ามันต่างกัน

sorry ๆ

โพสเมื่อ : 4/1/2008 10:18

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อ้างถึง:

ขนมปังปิ้ง เขียนว่า:
อ้างถึง:

เหอๆเห็นมันเนียนเป็นท่อนเดียวกันยาว ๆ นั้นอ่ะเวลาใช้จริงๆมันมีแยกซ้ายขวานะครับ กดริมซ้ายก็คลิกซ้าย กดริมขวาก็คลิกขวา ครับ

กดพร้อมกันทั้งสองข้างก็เท่ากับคลิกกลางเหมือนกันครับ

โพสเมื่อ : 4/1/2008 11:55

มือสมัครเล่น
30/6/2007 23:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
อ้างถึง:

ขนมปังปิ้ง เขียนว่า:
อ้างถึง:

กดพร้อมกันทั้งสองข้างก็เท่ากับคลิกกลางเหมือนกันครับ

ว่าจะถามเรื่องนี้พอดีครับพี่ ผมลองเล่น ตัว 4G มา เหมือนกับมันไม่สามารถคลิกทั้ง 2 ข้างพร้อมกันได้ สงสัยจะกดเบาไปครับ

ปกติชอบใช้เวลาที่เปิดเว็บใหม่ใน tab ของ IE ครับ

โพสเมื่อ : 6/1/2008 20:26

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
อยากได้แบบว่า แท๊บนิ้วเดียว เท่ากับคลิ๊กซ้าย สองนิ้วเท่ากับคลิ๊กกลาง สามนิ้วคลิ๊กขวา
ไม่รู้ว่าเอา driver ของ touchpatch notebook มาใช้แทนได้มั้ย

โพสเมื่อ : 6/1/2008 22:54

[ค้นหา ขั้นสูง]