เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ถามถึงประสิทธิภาพหน่อยนะครับ
มือใหม่
13/2/2009 22:09
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
มี2คำถามอะครับ

1.คือจะซื้อเจ้า wind มาเพื่อทำ พวก spss แล้วก็มาเขียนพวก
visual basic ประมานนี้อะครับ เครื่องจะพอรับได้ไหมครับ จะอืดมากไหมอะครับ (ram 2gนะครับ)

2.วันนี้ลองไป TEST ที่งาน comworld
โดยเปิดโปรแกรม3ตัวพร้อมๆกัน (window media , KPM player , GOM player) ปรากฏว่า cpu ทำงานไปถึงประมาน 70-80 % อะครับ คือตอนTESTนี้เป็น RAM 1G นะครับ แต่ผมคิดว่า 2 G ก็ไม่น่าจะต่างไรมาก เป็นแบบนั้นหรือเปล่าครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับอยากได้มาทำงานจริงอะครับ เพราะไปที่งานพนักงานขายหลายบูธ เขาตอบไม่ค่อยเวิร์ค อะครับ

ช่วยตอบหลายๆท่านก็ดีนะครับ อิอิ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 13/2/2009 22:30
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถามถึงประสิทธิภาพหน่อยนะครับ
มือสมัครเล่น
17/10/2008 9:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
SPSS ขึ้นอยู่กับว่าสิ่งที่คุณจะรันเป็นข้อมูลขนาดใหญ่มากรึเปล่าครับ
ถ้าใหญ่มากก็ช้ามากตามขนาดข้อมูลครับ
แล้วVersion ที่ใช้่ก็ไม่ต้องไปวิ่งตามมากก็ได้ เอาซักตัวที่พอตอบสนองการทำงานของเราได้ก็พอ
ข้อมูลที่ผมทำอยู่ราวๆ 5-6 ล้านบรรทัดครับ แน่นอนว่าทำงานช้ากว่าในdesktop แต่เมื่อจำเป็นต้องทำมันรอได้ครับ

ส่วนVB นี่เขียนกันขนาดไหนครับ ปกติถ้าเขียนกันดีๆ ต้องรันได้แม้สเปกเครื่องจะต่ำนะครับ
เครื่องที่เทสกันนี่จะเก่ามาก พวก 5-600 MHz ก็ใช้ทำงานกันอยู่
เขียนโปรแกรมส่วนใหญ่พวก tools มันจะกินแรมมากกว่านะครับ 2G นี่เหลือเฟือ
เครื่องโปรแกรมเมอร์ที่รู้จักกัน เก่้ามากขนาดที่หน้าจอแสดงผลได้ 256 สีครับ

ส่วนเรื่องCPU วิ่งเยอะ เมื่อใช้งานVDO ก็ตามความสามารถของCPU มักก้ต้องวิ่งประมาณนั้นสิครับ
ข้อมูล VDO จริงๆ แล้วมันเยอะนะครับ ยิ่งเป็นพวกที่เข้ารหัสสูงๆ
เวลาถอดมันก็ต้องใช้CPU มากอยุ่แล้ว คุณคงไม่รัน SPSS ไปด้วยดู VDO ไปด้วย ใช่มั๊ยครับ

โพสเมื่อ : 13/2/2009 22:57
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]