เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

อยากทราบว่า น้องมิ้น นี่ cpu มันช้ามากมั๊ยครับ
มือใหม่
16/2/2009 22:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
คือว่าเห็นรูปทรงแล้วถูกชะตากับน้องมิ้นมาตั้งแต่เครื่องออกใหม่ ตอนนั้นราคาสามหมื่นกว่า แต่ว่าไม่ได้ซื้อเพราะว่าแพงมากไป ตอนนี้เห็นเหลือ 9900 เลยก่ะจะสอยมาใช้หน่อย แต่ได้ข่าวมาว่า cpu เป็น via ซึ่งบางข่าวบอกว่าช้ากว่า atom เยอะ เลยอยากสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ใช้งานอยู่ว่ามันช้ามากมั๊ยครับ แต่ว่าเครื่องอื่นที่ใช้ atom ส่วนมากมันเป็น xp กันเลยไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับ os ด้วยรึเปล่า แต่ที่แน่ๆ ชอบน้องมิ้นตรงงานประกอบตัวเครื่องงาม และก็แป้นพิมพ์ใหญ่ดีครับ เพราะ่ว่าผมนิ้วใหญ่ ตอนนี้ได้น้อง 1000h มาใช้แป๊ป แป้นมันเล็กไปหน่อยไม่ค่อย ถนัดเลยครับ

แต่ว่าเดี๋ยวจะเอาน้อง 1000h ไปส่งต่อให้ ญ อีกคนใช้แล้วครับ เลยก่ะจะหาตัวอื่นมาใช้แทนก็เลยเล็งๆ น้องมิ้นนี่แหละครับ แต่ว่ากลัวเรื่องเครื่องน้องมิ้นที่มันอืดไปอ่ะครับ เพราะว่า cpu 1.2 เองครับ ได้แต่ยินมาว่าเสียงลำโพงแจ่มสุดๆ เลยนี่ครับ

ว่าแต่ว่าแล้วแบตเตอรี่อยู่ได้นานเท่าไรเหรอครับ ตัวเครื่อง ร้อนมากรึเปล่าครับ เวลาใช้งานอ่ะครับ แล้วมีใครเคยซื้อแบต 6 cells มาใช้บ้างรึเปล่าครับ อยากทราบว่ามัีนสามารถใช้ได้นานถึง 5 ชม เหมือน อาอี๊เค้ารึเปล่าครับ

รบกวนช่วยตอบหน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆ เลยครับ

โพสเมื่อ : 17/2/2009 9:52
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากทราบว่า น้องมิ้น นี่ cpu มันช้ามากมั๊ยครับ
มือสมัครเล่น
16/2/2009 13:14
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 21
ความเห็นส่วนตัวนะคับ
ตอนนี้ผมใช้อยู่ Mini 2133 cpu 1.2g,Ram 2G,HD 160G,Vista
1. ความช้า ถ้าเทียบกับ XP มันช้ากว่าแน่นอน แต่สำหรับที่ผมใช้อยู่ ก็ไม่ช้ามากจนรับไม่ได้ ในตอน boot ช้า แต่ก็รับได้ พอใช้ ก็ปกตินะคับ เพราะเค้าให้ Ram 2G ก็พอไปได้ (ไม่ต้องไปเสียตังค์เพิ่มเองอิอิ)
2. ความร้อน ก็ร้อนกว่ารุ่นอื่น เหตุเพราะตัววัสดุ ที่ทำจาก อลูมิเนียมอัลลอยด์
แต่ก็สามารถทำงานได้ปกติไม่มีปัญญา (แต่ก็เย็นเร็วเหมือนกันแหะ)
3. ความจุของ HD ก็ใช่ได้ไม่ต้องห่วง (mini 1001 มีน้อยกว่า)
4. เรื่อง Batt ก็ใช้ได้ประมาณ 2 ชม ก็ต้องหา Batt ก้อนใหญ่มาใช้ก็จะดีนะ แต่ถามว่าก็ไปในสถานที่มีไฟฟ้า ที่เสียบสายไฟได้ ก็ไม่ต้องห่วงมากนะคับ
(เพราะส่วนใหญ่อยู่บริเวรเหล่านั้น จำเป็น อิอิ)
5. เสียงลำโพงเนีย แจ๋มคับเสียงดี (มีค่าเทอมเลยคับ)เกินตัวเลยนะเนีย
6. อันเนียสำคัญ แป้นพิมพ์เนีย ใหญ่สุด ๆ พิมพ์ง่ายโคตร ไม่หงุดหงิดเพราะเคยไปลองใช่รุ่นอื่นแล้วพิมพ์ลำบากเนีย (ยกเว้น mini1001 เนียก็ใหญ่เหมื่อนกัน)

สุดท้ายก็ ราคาค่าตัว ก็คุ้มสุด ๆ ที่ 9900 ไม่รวม vat (ถ้าคิดค่า licence vista เนีย ก็ราคาไม่แพงแล้ว 555)
อ๋อ พวกค่าเปลี่ยน Ram อีก เพราะต้องเอาอันเก่า ซื้ออันใหม่ก็เสียตังค์อีกเท่าไรเนีย อิอิ รวม ๆ แล้วก็ค่าตัวกีบาทกันเนีย 555

โปรดใช้วิญจรญาณในการชม นะคร๊าบ

โพสเมื่อ : 17/2/2009 12:20
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากทราบว่า น้องมิ้น นี่ cpu มันช้ามากมั๊ยครับ
มือใหม่
17/2/2009 23:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
ผมไปสอยมาเมื่อ 2 วันก่อน 9900 (ฟอร์จูน )
เรียกว่า เส้นยาแดงผ่าแปด
ร้านที่ซื้อกำลังแกะเครื่อง เพื่อ auto setup นับได้ 8 เครื่องหลังร้าน
เดินเข้าไปดูหลังร้าน คนขายบอกพี่พวกในกล่องนี่คือมีคนเอาหมดแล้วน่ะ
โห....จะเหลือถึงเรามั๊ยเนี่ย แฟนผมตอนแรกแค่ไปเป็นเพื่อน
พอไปลูบๆคลำๆเจ้ามิ้น เจ๊สั่งลุยเลย..กลัวหมดโปรโมชั่น...อ้าว !!

ระหว่างซื้อมี ลูกค้าอีกกลุ่ม ยืนบ่นอุบ เพราะเพิ่งซื้อจากงาน
comworld มา หมื่นสี่กว่าอะไรนี่ล่ะ
ผมนึกในใจ เอาน่ะ ต่อให้ซื้อแล้วราคาลดลงไปเหลือ 7000 ในวันถัดไป
ก็ขาดทุนแค่ 2000 เอง ( แต่คงไม่่มีทางหรอกครับ แค่ vista license ก็ปาไปกี่พันล่ะ)

ก่อนออกจากร้าน เห็นน้องคนขายบอกว่า
ราคาปรับแล้ว พรุ่งนี้จะเป็น 12900 ครับ

วันนี้เลยไปเดินโฉบๆร้านเดิม เออ เขาเปลี่ยนป้ายเป็น 12900 จริงๆด้วย

มาลองเล่นดูแล้วบน vista sp1 cpu คงไม่ช้านะครับ
แค่ผมว่าเข้าของกระทู้ ตัดสินใจช้าไปแล้วล่ะครับ

โพสเมื่อ : 18/2/2009 0:29

[ค้นหา ขั้นสูง]