เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขยับเป็นดับ ช่วยด้วยครับ
มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
ผมโมเอา HD 320 GB ของ Western ลงน้องวันครับ

ลงแล้วใช้ได้ตามปกติ แต่วันนี้ผมได้ขยับเครื่องขณะใช้งาน (ยกเครื่องย้ายที่)
แล้วเครื่องก็ดับไปเลย แต่เปิดใหม่ก็ติดนะครับ ลองดู2 -3 ครั้ง ขยับๆ(ยก)มันจะดับ
แต่เปิดเครื่องใหม่ก็ติดทุกครั้ง เลยคิดว่าไม่น่าช๊อต

ตอนปิดเมนบอร์ด ฮาร์ดดิสก์ก็อยู่ในจุดที่ค่อนข้างแน่น น่าจะขยับไม่ได้

งง แป๊กครับ ไม่ทราบว่าผมควรเช็คจุดไหนก่อนดีครับ

โพสเมื่อ : 25/2/2009 20:54
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขยับเป็นดับ ช่วยด้วยครับ
มืออาชีพ
17/11/2008 9:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 181
1. เป็น HDD รุ่นที่มีการป้องกันตัวเองเมื่อมีการเคลื่อนไหว ไม่ให้หัวอ่านหรือดิสก์เสียหายหรือปล่าว
2. ไม่งั้นก็มีจุดบัดกรีที่ไม่แน่นหนาแล้วละครับ

แต่ผมว่าน่าจะเป็นกรณีแรกนะ
พอนิ่งๆ ไม่เคลื่อนไหว รีสตาร์ทก็จะใช้ได้

โพสเมื่อ : 25/2/2009 21:43
Windows XP SP2

ASUS EeePC 1000H 250GB White
Windows 7 ULTIMATE
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขยับเป็นดับ ช่วยด้วยครับ
มืออาชีพ
26/11/2008 12:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 202
socket data กับ socket power
กรณีนี้เกิดจากหน้าสัมผัสของขั้วเกิดการ อาร์ค นะครับ(มันหลวม)

และในระหว่างเกิดการอาร์คของหน้าสัมผัสของ socket hd กับ socket ตัว socket ได้ติดตั้งเข้าไป จะเกิดประกายไฟ กันและกัน
กรณีนี้ ตัว sensor ของเมนบอร์ดตรวจจับไฟ 5 โวลต์ว่ามีการกระชากของแรงดันไฟชั่วขณะ จะทำให้ระบบของ Sensor ของเมนบอร์ดส่งสัญญาณโปรเทคบอร์ด
ครับ ทำให้ติดๆดับๆ
รีบแก้ไขโดยด่วนเลยนะครับ ถ้าขืนปล่อยไว้นานภาคจ่ายไฟเมนบอร์ดจะเสียถาวรนะครับ

โพสเมื่อ : 25/2/2009 21:58

[ค้นหา ขั้นสูง]