เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

fha
eeepc มันไม่มีเสียงคะ ต้องไปเปิดตรงไหนคะ
Guest_fha
คอมมันไม่มีเสียง ต้องทำยังไงคะ
ขอบคุณคะ

โพสเมื่อ : 5/1/2008 15:49
Transfer the post to other applications Transfer

Re: eeepc มันไม่มีเสียงคะ ต้องไปเปิดตรงไหนคะ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
กดที่คีย์บอร์ดครับ กด Fn+F7 สำหรับเปิดปิดเสีียง ส่วน Fn+F8 สำหรัยลดเสัียง และ Fn+F9 สำหรับเพิ่มเสียงครัย

โพสเมื่อ : 5/1/2008 15:53

Re: eeepc มันไม่มีเสียงคะ ต้องไปเปิดตรงไหนคะ
มือสมัครเล่น
21/12/2007 18:59
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 96
อ้างถึง:
สำหรับเพิ่มเสียงครัย

เสียงใครหว่า ล้อเล่นนะครับ

โพสเมื่อ : 5/1/2008 23:26
Transfer the post to other applications Transfer

มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
ถ้าลง Windows XP แล้วไม่มีเสียง
มันอาจเป็นปัญหากับไดร์เวอร์ซาวน์ดการ์ดนะครับ
โดยเฉพาะไดร์เวอร์ที่อยู่ในแผ่นของ Asus นั่นล่ะัตัวดีเลย
ผมลง XP แล้วเสียงไม่ขึ้น ลงไดร์เวอร์ยังไงก็ไม่เจอ
งมอยู่ตั้งนานกว่าจะแก้ได้...

ไม่แน่ใจว่าใช่กรณีของคุณหรือเปล่า...

โพสเมื่อ : 6/1/2008 9:17

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
ผมก็มีปัญหาเหมือนกันเลยครับ ลงไดร์เวอร์แล้วก็ไม่เห็นรูปลำโพงอะครับ อย่างงี้ต้องโหลดไดร์เวอร์จากเว็บของ asus มารึป่าวครับ

โพสเมื่อ : 28/3/2008 18:53

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
Windows ที่ใช้เป็นแบบแผ่นตัดหรือแบบมาตรฐาน หากเป็นแผ่นตัดอาจเป็นเพราะโดนตัด driver ที่รองรับด้านเสียง

อีกสาเหตุหนึ่งก็คือ การติดตั้ง sound card driver ก่อน ACPI driver ทำให้ Windows ไปเอา driver อื่นมาใช้แทน (แบบมั่วๆ)

โพสเมื่อ : 28/3/2008 23:14

มือวาง
21/3/2008 20:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 610
อ้างถึง:

fha เขียนว่า:
คอมมันไม่มีเสียง ต้องทำยังไงคะ
ขอบคุณคะ

ไม่มีเสียงเพราะลง Driver ไม่ผ่าน หรือลงไม่ผ่านครับ แล้วไม่มีเสียงครับ

ลองเข้าไปดูใน bios นะครับว่าเผลอไป disable spekaer ไว้หรือเปล่า เพราะผมเกือบเสียค่ารถ(โง่) เอาเครื่องไปเปลี่ยนเพราะ ไม่มีเสียงออกจากลำโพงนี้แหละครับ ที่แรกนึกว่าเป็นที่ driver ลงใหม่ก็ไม่มีเสียง
ลง windows ใหม่ก็ไม่มีเสียง สรุปมานั่งนึกว่าทำอะไรไปบาง ปรากฎว่าไป disable speaker ใน bios เอาไว้ครับ 555

โพสเมื่อ : 29/3/2008 4:55

[ค้นหา ขั้นสูง]