เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

กด ATM แล้วไฟดับ ทำยังไงดี
มือวาง
15/5/2007 16:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 927
พอดีได้อ่านแล้วเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์ เลยนำมาให้อ่านกันนะครับ

กด ATM แล้วไฟดับ ทำยังไงดี

มีชายคนหนึ่งได้ไปจอดรถเพื่อที่จะกด เอทีเอ็ม
ธนาคารไทยพาณิชย์ประมาณ6โมงเย็นธนาคารปิดแล้ว
ขณะนั้นเขากด มา 5000 บาท
ขั้นตอนต่างๆเรียบร้อยจนกระทั่งขั้นตอนรอรับเงินไฟเกิดดับ
บัตรเอทีเอ็มตีคืนมาแต่เงินไม่ออกชายคนนั้นก็รอสักครู่ไฟก็ยังไม่มา
เขาจึงขับรถไปตู้อื่นที่ไฟไม่ดับปรากฏว่ายอดเงินได้ถูกตัดไปแล้ว

วันรุ่งขึ้นชายคนนี้จึงมาทำเรื่อง แจ้งธนาคาร
ธนาคารได้ตรวจสอบกับทางธนาคาร
และบอกว่าเงินได้ถูกจ่ายออกมาแล้วแน่นอน
ทางธนาคารไม่สามารถรับผิดชอบได้
แต่ถ้าเงินไม่ออกมาธนาคารก็จะคืนเงินให้
เขาก็บอกว่าเขาไม่ได้เงิน ทางธนาคารก็บอกว่าช่วยไม่ได้
ถ้าเกิดเหตุการณ์นี้ให้โทรเช็คยอดกับศูนย์บัตรเอทีเอ็มถ้ายอดเงินถูกตัดไปแล้ว
ต้องรอบริเวณนั้นเลยจนกว่าไฟจะมาพอไฟมาเงินจะออก มา

เงินของเขาก็คงมีคนที่มากดคนแรกหลังจากไฟมาได้เอาไปแล้ว
ธนาคารแจ้งเพิ่มเติมว่า ถ้าไฟดับจังหวะอื่น
ที่ไม่ใช่ช่วงรอรับเงินเงินจะไม่ถูกตัด ยอดเงินจะคงเดิม
หากยอดเงินถูกตัดธนาคารจะคืนเงินให้
เรื่องนี้เป็น เรื่องเตือนใจว่า
กดเอทีเอ็มแล้วถ้าไม่ได้เงินอย่ารีบออกจากบริเวณนั้น
โทรเช็คธนาคารให้ได้รับคำตอบแน่นอนจึงไป
ถ้าเงินถูกตัดแล้วต้องรอจนไฟมาอย่างเดียว

โพสเมื่อ : 2/4/2009 8:40
Transfer the post to other applications Transfer

Re: กด ATM แล้วไฟดับ ทำยังไงดี
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 2/4/2009 13:38

Re: กด ATM แล้วไฟดับ ทำยังไงดี
มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
ปกติที่ตู้ ATM น่าจะมี UPS ซึ่งน่าจะจ่ายไฟต่อได้อีกซักพักหนึ่งไม่ใช่หรือครับ หรือไม่มี

โพสเมื่อ : 2/4/2009 14:20
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
นั่นสิครับ ปรกติตู้ ATM จะมี UPS นะครับ
และมีกล้อง CCTV ที่ตู้ (ซ่อนอยู่) กล้องบริเวณที่ตั้งตู้อีก

โพสเมื่อ : 3/4/2009 9:04

มือเซียน
16/6/2008 18:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1210
ผมเคยฝากเงินในตู้อัตโนมัติ แล้วเงินไม่เข้าในบัญชี

เดินเรื่องประมาณ 3 อาทิตย์ จึงจะได้เงินคืน เง้อ.. นานเหมือนกันนะเนี่ย

โพสเมื่อ : 1/6/2009 22:39

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

l3il2tH เขียนว่า:
ผมเคยฝากเงินในตู้อัตโนมัติ แล้วเงินไม่เข้าในบัญชี

เดินเรื่องประมาณ 3 อาทิตย์ จึงจะได้เงินคืน เง้อ.. นานเหมือนกันนะเนี่ย

ตู้ CDM หรือว่า แบบเก่า ใส่ซองครับ แปลกมากๆ
ถ้าตู้ CDM เนี่ย จะเข้าทันทีนะครับ
ถ้าตู้ขัดข้องก็ไม่น่าจะมี slip ออกมา
ถ้ามี slip ออกมา เงินก็เข้าบัญชีแล้ว

เคยเจอฝากแล้วตู้ขัดข้อง 3 ครั้ง

1) วันหยุด เจอปุ๊บโทรแจ้ง callcenter บอกสาขาเจ้าหน้าที่ไป
เค้าก็จะ ขอรายละเอียดเราไว้ ชื่อคนแจ้ง ชื่อบัญชี เลขที่บัญชี จำนวนเงิน
เบอร์ติดต่อ สาขาที่ประสพปัญหา (แล้วก็จะ remote shutdown เครื่องครับ ปิดไปเลย เครื่องนั้น) พอวันทำการเจ้าหน้าทีสาขามาเปิดก็จะนับเงินที่ติดอยู่ในตู้ (ถ้าขัดข้องมันจะไม่ลงกล่อง) แล้วก็จะเข้าบัญชีให้ไม่เกิน 2 วันทำการครับ
(แบบนี้เจอ 2 รอบ กับ K-Bank)

2) วันทำการ ก็แจ้งยามให้ไปแจ้ง สมุบัญชีสาขา & ผู้จัดการมาไขตู้เอาเงินที่ติดออกให้เลยครับ (อันนี้ SCB ครับ ความผิดผมเองด้วย เป็นตู้รุ่นเก่า ที่ใส่ธนบัตรด้านกว้าง ห้ามใส่เกิน 30 ใบ ผมใส่เกินเลยติด)

โพสเมื่อ : 2/6/2009 8:28

มือเซียน
16/6/2008 18:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1210
อ้างถึง:

NuJew เขียนว่า:
อ้างถึง:

ตู้ CDM หรือว่า แบบเก่า ใส่ซองครับ แปลกมากๆ
ถ้าตู้ CDM เนี่ย จะเข้าทันทีนะครับ
ถ้าตู้ขัดข้องก็ไม่น่าจะมี slip ออกมา
ถ้ามี slip ออกมา เงินก็เข้าบัญชีแล้ว

เคยเจอฝากแล้วตู้ขัดข้อง 3 ครั้ง

1) วันหยุด เจอปุ๊บโทรแจ้ง callcenter บอกสาขาเจ้าหน้าที่ไป
เค้าก็จะ ขอรายละเอียดเราไว้ ชื่อคนแจ้ง ชื่อบัญชี เลขที่บัญชี จำนวนเงิน
เบอร์ติดต่อ สาขาที่ประสพปัญหา (แล้วก็จะ remote shutdown เครื่องครับ ปิดไปเลย เครื่องนั้น) พอวันทำการเจ้าหน้าทีสาขามาเปิดก็จะนับเงินที่ติดอยู่ในตู้ (ถ้าขัดข้องมันจะไม่ลงกล่อง) แล้วก็จะเข้าบัญชีให้ไม่เกิน 2 วันทำการครับ
(แบบนี้เจอ 2 รอบ กับ K-Bank)

2) วันทำการ ก็แจ้งยามให้ไปแจ้ง สมุบัญชีสาขา & ผู้จัดการมาไขตู้เอาเงินที่ติดออกให้เลยครับ (อันนี้ SCB ครับ ความผิดผมเองด้วย เป็นตู้รุ่นเก่า ที่ใส่ธนบัตรด้านกว้าง ห้ามใส่เกิน 30 ใบ ผมใส่เกินเลยติด)

ตู้ฝากเงินแบบใหม่มั้งครับที่ผมฝากไป เป็นของ SCB ที่สามารถฝากธนบัตรใบละ 20 บาทได้

ผมดันไปฝากตอนประมาณตี 4 หน้าห้างแหลมทอง จ.ระยอง

ตอนนั้นทำงานที่ผับแถวนั้นครับ พอเงินออกก็ไปฝากที่ตู้ ฝากอัตโนมัติทุกครั้ง

วันนั้นฝากไปประมาณ 7000 กว่าบาทนี่หล่ะ ไม่มีสลิปออกมาครับ

แล้วตู้ ATM แถวนั้นก็เสีย กดเช็คยอดเงินไม่ได้

เลยรอตอนเช้าประมาณ 8.00 น. ก็ออกเดินทางไปหาตู้ ATM อื่นเพื่อเช็คยอด

ปรากฎว่ายอดไม่เข้าบัญชี ก็เลยโทรไปที่ 02-7777777 แล้วแจ้งกับพนักงานครับ

เขาจะถามประมาณว่าตู้อยู่แถวไหน อำเภออะไร จังหวัดไหน แล้วบอกว่าได้ทำการส่งเรื่องไปให้แล้ว

ถ้าในตู้มีเงินเกินก็จะทำการคืนเงินเข้าบัญชีให้ทันที

ผมก็ยังไม่สบายใจ ก็รอจนห้างเปิด แล้วเข้าไปที่ธนาคาร SCB เพื่อติดต่อกับเจ้าหน้าที่

ให้เิปิดตู้เช็ค เขาบอกว่าไม่สามารถเช็คได้ เพราะจะมีเจ้าหน้าที่มาตรวจสอบให้

แล้วก็ให้กรอกรายละเอียดอะไรนี่หล่ะ ผมจำมะค่อยได้แล้ว

จนเวลาผ่านไปประมาณ 3 อาทิตย์เงินถึงได้เข้าบัญชี

ดีใจแทบตาย นึกว่าไม่ได้แล้ว ตอนนั้นคิดว่าตอนกลางคืนจะไม่ไปฝากเงินกะตู้อีกแล้ว เหอๆๆ

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นประมาณ 2 ปีกว่าแล้วครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 10/6/2009 0:54

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

จนเวลาผ่านไปประมาณ 3 อาทิตย์เงินถึงได้เข้าบัญชี

ดีใจแทบตาย นึกว่าไม่ได้แล้ว ตอนนั้นคิดว่าตอนกลางคืนจะไม่ไปฝากเงินกะตู้อีกแล้ว เหอๆๆ

เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นประมาณ 2 ปีกว่าแล้วครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ
สงสัยต้องรอพนักงานฝ่่ายตรวจสอบจากส่วนกลางเข้าไป check มั้งครับ
เพราะผมใน กทม หมดเลย

โพสเมื่อ : 11/6/2009 8:47

[ค้นหา ขั้นสูง]