เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ขอถามครับ^^ ตัดต่อ vdo กับ n10j vs 1004dn
มือใหม่
13/2/2009 18:23
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
ขอถามครับ^^ ตัดต่อ vdo กับ n10j vs 1004dn

ระหว่าง
n10j ซึ่งเป็น gf 9300m
1004dn ซึ่งก้อเป็น intel 4500m

ไม่สนใจเรื่อง dvd ครับ ถ้าอีกตัวใช้ Pr กะ AE ดีกว่า ยอมใช้ dvd external ได้ครับ

จะเอาไว้ใช้ premiere pro และ after effect ครับ
after effect ใช้แต่พวก 3d layer หน่ะครับ
ส่วน premiere pro นี่ก้อแค่ตัดแปะธรรมดา DV PAL
ดังบรรยายมาด้วยประการฉะนี้

1.) เวลา preview หนักที่ cpu หรือ gpu ครับ
2.) เวลา render หนักที่ cpu หรือ gpu ครับ

แล้วท้ายสุด แนะนำตัวไหนครับ เพื่อสำรองงบให้เหมาะสม งิงิ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ รักนะ ^-^

Edit: ปล. ขอเป็น netbook เพราะ ชอบเล็กๆ เบาๆ และงบไม่ถึงครับ หุหุ

โพสเมื่อ : 16/4/2009 21:53
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอถามครับ^^ ตัดต่อ vdo กับ n10j vs 1004dn
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
ส่วนตัว ไม่ยังไม่เคยลองเปิด AE / Premiere บน Netbook นะครับ

เข้าใจว่าอยากได้เล็กๆสะดวกครับ แต่กรณีนี้ Netbook ไม่ว่ารุ่นไหนก็ไม่เหมาะกับ งานตัดต่อ ทั้งปวงครับ

1 หน้าจอครับ หน้าจอเล็กครับ แค่เจอพวก tools bar + panel ต่างๆของ AE / Premiere หน้าจอ preview ก็เหลือนิดเดียวแล้วครับ
มองไม่เห็นแน่นอนครับ

2. เรื่อง ที่คุณถามถึง เวลา preview ใช้ gpu ครับ ซึ่ง กระตุกแน่นอนครับ
ถ้าแค่เลื่อน timeline ก็ หนืด เวลาทำงานคงจะลำบากครับ
การ render CPU+ram ล้วนๆครับ cpu Atom ออกแบบ มาเพื่อการพกพา ประหยัดไฟ และการใช้งานเล็กน้อยครับ ความเร็วจึงค่อนข้างต่ำกว่า พวก core2duo เยอะครับ

ถึงจะทนทำจนงานเสร็จ แต่พอตอน render รับรองได้ว่า นานเป็นชาติแน่ๆรับ

3 สำคัญ อีกเรื่อง คือ เรื่อง ram ครับ เท่าที่ผมเห็น netbook จะเพิ่มแรมได้ แค่ 2G เต็มที่ ครับ ถ้าจะทำ AE นี่ ไม่ต้องพูดถึงครับ หมดสิทธิครับ

โดนสรุปแล้ว netbook ถ้าจะเอามาทำ photoshop ผมยังไม่ค่อยเห็นด้วยเลยครับ ยิ่งเอามา AE / Premiere แล้วผมว่าอย่าดีกว่าครับ

งานพวกนี้ยังไงทำบน desktop ก็ดีที่สุดครับ ได้ spec ดี + ราคาไม่แพงครับ
แต่ถ้าอยากได้แบบพกพาจริงๆ ก็ต้องเป็นพวก notebook ที่มีการดจอแยกซะหน่อยครับ ได้หน้าจอใหญ่หน่อย+เร็วกว่าครับ

ผมชอบ netbook มากครับ ทุกวันนี้ก็ใช้ทุกวัน อาจจะใช้บ่อย กว่า notebook ผมอีก แต่ต้องใช้ให้ถูกกับงานครับ อย่าไปฝืนมันเกินไปครับ

ถ้าอยากรู้อะไรอีกลองถามมาได้นะครับ

โพสเมื่อ : 17/4/2009 9:20
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ขอถามครับ^^ ตัดต่อ vdo กับ n10j vs 1004dn
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 89
atom 1.6
เวลาทำ divx กินเวลาพอๆกับ celeronM 1.6 ครับ (เรื่องละ 5 ชม)

ถ้าเป็น celeron dualcore 1.6 ก็จะใช้เวลาเร็วขึ้น 2 เท่า (เรื่องละ 2.5 ชม)

ถ้าเน้นตัดต่อ vdo แนะนำ core2quad ดีที่สุดครับ

โพสเมื่อ : 20/4/2009 11:04

[ค้นหา ขั้นสูง]