เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

บุคคลทั่วไป
ถ้าผมซื้อ eeepc มาตั้งไว้บนหึ้งเป็น Print,Stroage Server...
Guest_บุคคลทั่วไป
ถ้าผมซื้อ eeepc มาตั้งไว้บนหึ้งเป็น Print,Stroage Server, Bittorrent Server (ต่อ HD USB)

แล้วเปิดไว้ 24HR มันจะอยู่ได้กี่ปีครับ ?

เพราะผมมี Notebook 12" อยู่แล้วหนักกว่ากัน 0.4kg ไม่ใช่ปัญหา...
แต่อยากได้เครื่องที่ประหยัดไฟมาทำ Server ที่บอก

- ทำไมไม่ซื้อ NAS All in one ไปเลย ?
1.Printer บางตัวมันไม่ Support นะสิครับ...
2.Bittorent ของ NAS GUI อุบาทว์ ทั้งสิ้น ต้องรอ Firmware อีก
3.ราคา NAS พอๆ กับ eee เลยด้วย...

ปล. batt ผมจะถอดแช่ตู้เย็นไว้จะยืดอายุได้กี่ปีครับ ?

โพสเมื่อ : 13/1/2008 11:25
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถ้าผมซื้อ eeepc มาตั้งไว้บนหึ้งเป็น Print,Stroage Server...
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
โห ตอบยาก ใครจะไปตอบได้ว่าจะใช้ได้นานแค่ไหน
คำถามคล้าย ๆ กัน
ถ้าผมทำงานอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ ผมจะตายเมื่อไหร่
ถ้าผมขับรถอย่างนี้ไปเรื่อย ๆ รถผมจะพังตอนไหน
คอมพิวเตอร์ตั้งโต๊ะผมเปิดวันละ 8 ชม. มันจะใช้ได้นานแค่ไหน

ถ้าจะตอบง่าย ๆ ถ้าเปิด 24 hr ไม่ใช้อะไรเลย มันก็คงอยู่ไปตลอดไม่พังหรอก แล้วถ้าใช้ ผมจะไปรู้ได้ไงว่าจะใช้หนักแค่ไหน รัน cpu 100 ตลอดหรือเปล่า
ห้องร้อนแค่ไหน
มีฝุ่นในห้องให้มันเข้าไปเกาะแผงวงจร หรือเปล่า
ไฟเสถียรแค่ไหน มีกันไฟกระชากมั้ย ฟ้าผ่าเข้าสายไฟมันก็พังแล้ว

ปัจจัยมันเยอะเกิน ตอบไม่ได้เลย

โพสเมื่อ : 13/1/2008 11:57
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
Re: ถ้าผมซื้อ eeepc มาตั้งไว้บนหึ้งเป็น Print,Stroage Server...
ที่ถามไม่มีอะไรหรอกครับ แค่อยากรู้ว่ามันร้อนมากไหม
ในการทำงานปรกติ อุปกรณ์พวกนี้คาดอายุมันยากอยู่แล้ว
แต่ความร้อนเป็นปัจจัยหลักเลย

ปล.ถามขำๆ :D

โพสเมื่อ : 13/1/2008 12:10

มือสมัครเล่น
29/12/2007 21:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 65
ในความเห็นของผมครับ ส่วนใหญ่ ไม่มีใครใช้ notebook เป็น server เปิด 24 ชม. ครับ เห็นแต่ Desktop เพราะ จุดประสงค์ของ notebook มีไว้สำหรับงาน พกพาครับ การระบายความร้อนก็แพ้ desktop แล้ว

โพสเมื่อ : 13/1/2008 12:15

19/12/2007 7:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
เค้าออกแบบมาให้พกพา ทนการกระแทก แต่คงไม่ได้ออกแบบให้เปิดต่อเนื่องนานๆ ครับ
ถึง eee จะทำได้ก็จริง แต่ผมว่าไม่ตรงวัตถุประสงค์การใช้งานเลย
ผมว่าประกอบคอม D420 ram 512 hdd 250 G จอ crt ทำ server ดีกว่าครับ หา mb ดีๆหน่อย งบคงพอกัน
ที่บ้านผมยังเอา PIII 800 โหลตบิตอย่างคุณว่าเนี่ย 24 ชม สบายครับ ไม่ร้อนด้วย

โพสเมื่อ : 13/1/2008 12:17

มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
ตอบยากอย่างว่าแหละครับ
ผมใช้โน๊ตบุ๊คเครื่องนึงต่อโหลดบิตแทบตลอดเวลา
พักบ้างนานๆครึ่งชั่วโมง
ตอนนี้ใช้มาได้สักเกือบสองปี ยังใช้งานได้อยู่ แต่ไม่รู้มันจะพังเมื่อไหร่
คาดเดายาก แต่อย่างแรกที่เริ่มมีอาการคือฮาร์ดดิส เริ่มมีเสียงแต๊กๆและ

โพสเมื่อ : 13/1/2008 14:35

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
ไม่น่ามีปัญหานะ ส่วนตัวผมคิดในทางกลับกันว่า

เครื่องพวก pc/notebook ที่เปิดทิ้งไว้ตลอดเวลา กับ เครื่องที่เปิดๆ ปิดๆ เครื่องที่เปิดทิ้งไว้ อายุยาวนานกว่า

รู้ได้จากที่สังเกตเครื่องที่ผมใช้ กับตอนที่ทำงานในด้าน admin หนะครับ

โพสเมื่อ : 13/1/2008 17:56

มืออาชีพ
27/11/2007 4:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 121
แบตทั่วๆไปก็1-2ปีครับความจุจะลดลง แต่ตัวเครื่องขึ้นกับการรักษา ความร้อน ฝุ่นต่างๆทำให้อายุเครื่องลดลง แต่น่าจะเกินปีนะครับ

โพสเมื่อ : 13/1/2008 18:47

บุคคลทั่วไป
คิดว่าไม่มีปัญหาครับ เป็นทางเลือกที่ดีด้วยซ้ำ สำหรับคนทำปริ้นเซอเวอร์+โหลดบิท ที่แน่ๆก็เรื่องค่าไฟครับ เครื่องตั้งบ้าน ใหญ่ กินไฟ เสียงดัง ร้อน
เสปครeeeนี่ก็สูงพอดูเลย สำหรับเอามาใช้แง่นั้น
เป็นเครื่องโหลดบิท ที่วางหัวเตียงได้ และเช็คfile เว็บ เพิ่มfileใหม่ได้ตลอดเวลา

โพสเมื่อ : 13/1/2008 19:40

บุคคลทั่วไป
น่าจะเป็นทางเลือกหนึ่งล่ะครับ
เพราะอุปกรณ์ที่เอามารวมๆ เป็น eee pc ดูๆ แล้วน่าจะทนทาน แถมกินไฟน้อยมากๆ
ต่อไฟจาก adapter ถอดแบตออก จะกินไฟราวๆ 16-18 วัตต์เองครับ
(หลอดไฟเล็กๆ หลอดนึง)
ยิ่งถ้าปิดจอไว้ น่าจะลดลงได้อีก หาระบบระบายความร้อนเพิ่มอีกหน่อย น่าจะดีครับ

แต่ตัวที่ผมว่าจะพังก่อนเพื่อน น่าจะเป็น adapter นั่นแหล่ะครับ

:)

โพสเมื่อ : 13/1/2008 20:19

[ค้นหา ขั้นสูง]