เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ใครมีปัญหานี้บ้าง แก้ไขอย่างไงครับ
มือใหม่
16/5/2009 22:52
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
คือว่าซื้อมาได้ยังไม่ถึงสองอาทิตย์เลยครับ อาการคือเปิดเครื่องทิ้งไว้ซัก 20 นาที พอมาจะเล่นต่อ เครื่องมันจะมีเสียงดังติ๊ดแล้วก็ค้างไปไหนไม่ได้เลยต้องปิดเครื่องเปิดใหม่อย่างเดียวครับ ทุกอย่างก็ตั่งเป็น never แล้วครับ
เปลียนแรมแล้วก็ไม่หาย ไม่รู้ว่าต้อง recovery แล้วจะหายหรือเปล่า แล้วถ้าต้องทำ recovery ต้องเริ่มจากอะไรบ้างครับ มีกระทู้ไหนที่อธิบายอยู่บ้างไหมครับ ขอบคุณในทุกคำตอบครับ ช่วยด้วย

โพสเมื่อ : 16/5/2009 23:11
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใครมีปัญหานี้บ้าง แก้ไขอย่างไงครับ
มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
ไม่รู้ว่าใช่ HP Mini Note 2133 หรือเปล่า

หากมีเวลาซัก 10-20 นาทีหาตัววัดอุณหภูมิของ CPU เช่น Notebook HW Control แล้วดูซิว่าอุณหภูมิเท่าไหร่ ตอน Boot เครื่องใหม่ และ อุณหภูมิเป็นอย่างไร

ดูด้วยว่า ช่องระบายอากาศออกด้านซ้ายมือ ใกล้ VGA Port มีตะแกรงเหล็กวงกลมหรือเปล่าครับ ลมร้อนออกมาแรงหรือไม่

หากมีน่าจะเป็นของ Lot แรกๆ ที่การระบายอากาศไม่ค่อยดี เข้าใจว่ารุ่นหลังจะไม่มีตะแกรงรูวงกลมข้างในครับ

หากเป็นรุ่น 1.2 Ghz พร้อม Vista อุณหภูมิหลัง เปิดเครื่องจะประมาณ 50-60 องศา

มีบางครั้งที่เปิดขึ้นมาแล้วหลังจาก Boot Vista แล้ว อุณหภูมิ CPU เริ่มที่ 86 องศา ซึ่งในการใช้งาน 1200 ชั้วโมง เกิดขึ้นประมาณ 15 ครั้ง ในรอบ 3 เดือน สำหรับเครื่องนี้ ผมจะ Shutdown และพัก 1-2 นาที และเปิดใหม่ เพราะขี้เกียจเข้าศูนย์

หากเป็นทุกครั้งก็เข้า ศูนย์เถอะครับ

โพสเมื่อ : 17/5/2009 18:49
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใครมีปัญหานี้บ้าง แก้ไขอย่างไงครับ
มือใหม่
16/5/2009 22:52
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
รุ่น 1001TU ครับ

โพสเมื่อ : 18/5/2009 22:00

[ค้นหา ขั้นสูง]